Thảo Luận Tổng hợp các Thuật ngữ,Định nghĩa,Wiki... trong Audio - Page 3 - vozForums
vozForums
Update tình hình vOz nói chung (tháng 5/2018)

Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 15-10-2013, 11:12
vannguyen's Avatar
vannguyen vannguyen is offline
Senior Member

Re: Tổng hợp các thuật ngữ,định nghĩa,... trong audio

Trước giờ toàn cảm nhạc bằng niềm tin, nay có cái list này hay quá, hóng các cao nhân tung chiêu tiếp
Reply With Quote
Old 15-10-2013, 11:27
Shim Carolina's Avatar
Shim Carolina Shim Carolina is offline
Senior Member

congested trước giờ mình nghĩ nó bằng với muddy (dính) + flat (phẳng) >< transparent.....nói chung nghe con nào mà âm congested thì lùng bùng, ko tách bạch nổi chi tiết.....
Ý kiến cá nhân thì ko nghĩ con lcd2 nó thuộc đám âm congested, grado cũng ko, đám 225 chỉ tội phẳng chứ ko dính thì cũng ko liệt vào congested dc (chả biết đúng ko, chém đại thế :-<) (có con 60, 80 125 thì congested =))

Last edited by Shim Carolina; 15-10-2013 at 11:29.
Reply With Quote
Old 15-10-2013, 11:29
pakoche13's Avatar
pakoche13 pakoche13 is offline
Senior Member

Vào đây định tìm hiểu thuật ngữ cơ mà sao thấy còn khó hiểu hơn chưa vào vì từ tiếng Anh nhiều wa'
Reply With Quote
Old 15-10-2013, 11:37
pcnn's Avatar
pcnn pcnn is offline
Senior Member

Congested với miềng chỉ là cái soundstage hẹp, đánh large scale orchestra thọt - nên mới có cái term thân thương là xí bệt .

Muddy cũng là cái từ gây tranh cãi nhiều. Mình thấy Grado SR con nào cũng muddy, nhưng đấy là khi đánh metal khá nhanh thôi. Ko đến nỗi vón thành từng mảng như đám Hd6xx, nhưng gọi là tách bạch thì cũng chả tách.

Last edited by pcnn; 15-10-2013 at 11:40.
Reply With Quote
Old 15-10-2013, 11:40
Shim Carolina's Avatar
Shim Carolina Shim Carolina is offline
Senior Member

đầy con soundstage hẹp chút mà imaging tốt kiểu TG334 hay lcd2 lcd3 hay 1 số con khác thì sao mà congested cho đc
ầy, thực tế thì con 325is tách bạch khá đó chứ, lên 1 chút đến rs1 hay rs1i hoặc kể cả rs2 (ko phải rs2i nha) thì chẳng lẽ nó ko tách bạch hẻ )
congested chỉ chấp nhận 3 con dòng SR thoai....chứ 225 đổ lên thì mình ko nghĩ thế con đó có vấn đề về treb thoai chứ lower mid lên upper mid ko có vấn đề j....mới cả congested nghe vocal giọng cao như ngạt mũi, tiếng nó ko thoát ra đc mà....chứ 225 đổ lên thì ko thấy rứa

Last edited by Shim Carolina; 15-10-2013 at 11:49.
Reply With Quote
Old 15-10-2013, 12:39
kikola123's Avatar
kikola123 kikola123 is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by Shim Carolina View Post
đầy con soundstage hẹp chút mà imaging tốt kiểu TG334 hay lcd2 lcd3 hay 1 số con khác thì sao mà congested cho đc
ầy, thực tế thì con 325is tách bạch khá đó chứ, lên 1 chút đến rs1 hay rs1i hoặc kể cả rs2 (ko phải rs2i nha) thì chẳng lẽ nó ko tách bạch hẻ )
congested chỉ chấp nhận 3 con dòng SR thoai....chứ 225 đổ lên thì mình ko nghĩ thế con đó có vấn đề về treb thoai chứ lower mid lên upper mid ko có vấn đề j....mới cả congested nghe vocal giọng cao như ngạt mũi, tiếng nó ko thoát ra đc mà....chứ 225 đổ lên thì ko thấy rứa
Cái đám bass nhiều quá nhiều khi cảm thấy tiếng bị bí bí không open vì phần lớn cái soundstage bị cái dãy bass khũng (và bự) quá nó lấy mất 1 phần lớn không gian. Như con 334 A/B khéo soundstage to hơn con F111 với Parterre 1 tẹo. LCD2/3 thì mình ko lạm bàn vì không có setup kéo hết ga âm hình với âm trường nó....
Reply With Quote
Old 15-10-2013, 13:18
pcnn's Avatar
pcnn pcnn is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Shim Carolina View Post
Ko . Ps1k cũng ko luôn, Gs1k thì tạm nhưng voicing quái gở nên cũng = âm. Miềng cũng nói ở trên rồi đó, chỉ là vấn đề lúc đánh large scale orchestra hoặc metal thôi. Pop rock country ai phàn nàn gì đâu. Nhớ hồi trước được tư vấn 225i nghe metal xách 1 con về thất vọng toàn tập =).

Nói chung mấy cái từ này mỗi người định nghĩa 1 kiểu, tranh cãi làm chi mất công. Chốt lại là với miềng thì Grado lào cũng ss hẹp, tiếng chưa đủ độ tách - muốn gọi kiểu tiếng đó là gì thì gọi

Lcd2 tiếng tách speed tốt, nhưng SS thì hẹp. Con này hẹp có lẽ 1 nửa là do khả năng của driver, 1 nửa thì như thím kikola nói - tiếng xôi thịt bass nặng thì ko thể airy với open như đám hd800 với stax dc.

Thớt sắp lái từ thuật ngữ audio qua bàn tán về các loại hp
Reply With Quote
Old 15-10-2013, 14:02
hakunamatata's Avatar
hakunamatata hakunamatata is offline
Đã tốn tiền

đám grado công nhận ss nó hơi tù nên kiểu gì cũng thấy dính dính
Reply With Quote
Old 15-10-2013, 14:36
Hot_fever's Avatar
Hot_fever Hot_fever is offline
Senior Member

moi nguoi dich moi kieu..............nay chac kho' ah..........de'n h van chua the thong nhat dinh nghia congested :(
Reply With Quote
Old 15-10-2013, 15:12
HikaRu's Avatar
HikaRu HikaRu is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by namvung_f145 View Post
cái này em nhớ ko lầm thì.......f31 có rồi mà
ủng hộ bác chủ phát, có điều để lâu chắc cg lại trôi mất thôi
vụ này thành công thì có thể mod sẽ sticky cho khỏi trôi
Quote:
Originally Posted by Hot_fever View Post
moi nguoi dich moi kieu..............nay chac kho' ah..........de'n h van chua the thong nhat dinh nghia congested :(
tạm thời cứ theo bác Hiếu,mọi người thống nhất thì edit
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules