[Small review] USB Sandisk Ultra 16GB - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Đại sảnh > Review sản phẩm

Thread Tools
Old 09-09-2012, 17:58
fallsky fallsky is offline
K.I.A

[Small review] USB Sandisk Ultra 16GB

Hôm nay đi mua 1 cái USB 16GB. Thấy trên Phúc Anh bán mấy cái chính hãng Sandisk, tên tuổi khá uy tín trong làng thiết bị lưu trữ, thế nên quyết định mua. Mình đang bị sợ hàng Transcend (mới die một con), hàng Kingston thì có ác cảm,... nói chung thấy loại của Sandisk đáng tin và vừa tiền nên mua.

Ban đầu định nhắm con Sandisk Cruzer Slice rẻ nhất, nhưng ra chỗ Xã Đàn thì không có, đành phải lấy con Sandisk Ultra, đắt hơn 30k. Không sao, nghe cái tên có vẻ hoành tráng, nếu tốc độ nó hơn thì cũng đáng. Dù sao cũng trách mình không gọi điện trước nên đến nhầm chỗ không có hàng.

Thôi xong phần dài dòng, giờ vào nội dung chính.

USB được đóng gói trong vỉ giấy, ngoài ra chả có gì, không đĩa, không dây đeo (nhớ ngày xưa mua usb thì trong hộp luôn có dây đi kèm). Trên vỏ ghi vài thông tin như tốc độ truy xuất file lên đến 15MB/s kèm theo 2 dấu * Lật ra mặt sau thì nó ghi là đọc lên tới 15MB/s, ghi lên tới 10MB/s cho 20MB dữ liệu đầu tiên Ngoài ra còn có tiện ích mã hóa dữ liệu.

//có cái tem trắng ghi nhà nhập khẩu, thông tin sản phẩm = tiếng việt nhưng mình cạo ra để xem cái bao bì nó viết gì

USB thì trông nó như thế này, trượt ra trượt vào, xem ảnh cho nhanh, đỡ phải tả. Thao tác trượt hơi khó khăn, thi thoảng phải làm 2 lần mới đẩy cái đầu rùa ra được, hừ.

Lúc cắm điện thì đèn led sáng. Nếu để yên thì nó sáng phập phồng, trông cũng lạ mắt.

Nhanh tay cóp thử 1 file, mặt em từ -> -> Tốc độ ban đầu nó hiện 9MB/s, sau đó giảm nhanh và ổn định ở mức 4.3 MB/s, thế đấy.

Không tin lắm, lôi Diskmark ra test. Và quả này thì thất vọng thật luôn. Tốc độ đọc 20MB/s, tốc độ ghi ~4.5MB/s, quá chán. Tiện hỏi luôn các bác, cái DiskMark nhà em cứ chạy đến bài test cuối thì nó treo, phải khởi động lại máy mới tắt được, thế là sao nhỉ? Giờ cứ phải chạy lẻ 2 test đầu thôi.

Còn cái mã hóa dữ liệu thì phải cài thêm phần mềm (có sẵn trong usb), nhưng em không test vì không có nhu cầu dùng, cùng lắm là nén lại đặt pass thôi.

Kết luận:
- Tốc độ đọc khá, tốc độ ghi trung bình yếu.
- Hi vọng là nó bền, từ ngày hỏng mấy cái usb đâm ra sợ bọn usb giá rẻ
- Bảo hành 1 năm (nghe nói sandisk chính hãng bh 5 năm cơ mà nhỉ?)
- Giá 269k

Tóm lại là hơi chán.

Last edited by fallsky; 09-09-2012 at 18:48.
Reply With Quote
Old 09-09-2012, 18:07
dauanrongthieng dauanrongthieng is offline
Senior Member

Re: [Small review] USB Sandisk Ultra 16GB

sandisk sao kì vậy ta,bữa cũng có 1 bạn trong box phần cứng chung review con này,kết quả cũng giống bạn,chắc ko phải hàng chính hãng mà là nhái rùi,mình mua con transcend 16GB read:21MB/s,write:11MB/s,thấy may mắn thật,mà hy vọng sử dụng thời gian dài nó vẫn giữ nguyên phong độ
Reply With Quote
Old 09-09-2012, 18:38
Feredich Feredich is offline
Senior Member

toc do lom qua @@
Reply With Quote
Old 09-09-2012, 18:48
dauanrongthieng dauanrongthieng is offline
Senior Member

bạn xài teracopy coi cải thiện đc gì ko?
Reply With Quote
Old 09-09-2012, 18:48
[barracuda]'s Avatar
[barracuda] [barracuda] is offline
Senior Member

đọc cũng lởm thế sandisk con blade 8G trc mình test read đc khoảng 30MB cơ ghi còn sida hơn cả kinh tởm dt101g2 của mềnh 6M
Reply With Quote
Old 09-09-2012, 19:07
manh@kts manh@kts is offline
Senior Member

http://vozforums.com/showthread.php?t=2946707 Link mình rì viu, bác chủ thớt dại rồi
http://vozforums.com/redirect/index....u-tru-binh-dan Echip review nhé
Các bác google dòng này bọn tây nó benmark cũng thế thôi trên trang sandisk cũng k dám ghi tốc độ đọc ghi, dòng nào dám ghi mới tốt
Confirm là mấy con ghẻ lở này rất hay làm treo máy nếu stess nó : cop file quá to trong khi máy đang dùng nhiều chương trình liên quan đến ổ cứng

Last edited by manh@kts; 09-09-2012 at 19:09.
Reply With Quote
Old 09-09-2012, 19:08
fallsky fallsky is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by manh@kts View Post
http://vozforums.com/showthread.php?t=2946707 Link mình rì viu, bác chủ thớt dại rồi
http://vozforums.com/redirect/index....u-tru-binh-dan Echip review nhé
Các bác google dòng này bọn tây nó benmark cũng thế thôi trên trang sandisk cũng k dám ghi tốc độ đọc ghi, dòng nào dám ghi mới tốt
đệt, em cũng cảnh giác mua con to nhất ở đấy là ultra rồi mà nó cũng lởm vcđ

transcend thì cũng ko hơn, con jf350 8GB mới mua ở pico giá 95k

Last edited by fallsky; 09-09-2012 at 19:21.
Reply With Quote
Old 09-09-2012, 19:09
manh@kts manh@kts is offline
Senior Member

Cruze blade tốt thì toàn trong hcm, kinh nghiệm của mình trc khi mua usb nào, lên trang sản phẩm của hãng đó xem, nếu hãng dám ghi tốc độ đọc/ghi thì mua
Reply With Quote
Old 09-09-2012, 19:17
trinhthaitu trinhthaitu is offline
Senior Member

Bác chủ cắm trực tiếp USB vào sau máy test lại xem tốc độ có khá hơn ko
Reply With Quote
Old 09-09-2012, 21:20
chesterneo's Avatar
chesterneo chesterneo is offline
Đã tốn tiền

Sao con transcend JF350 của bác chủ thấp nhỉ, hôm trước bên HNC km con JF 300 em cũng làm 1 chú, Read đc ~ 23.5 và Write đc ~ 5.5
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules