Lương khởi điểm cho lập trình viên C++ trong FSOFT - Page 4 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Học tập và công việc > Ngành CNTT > Phát triển Phần mềm

Thread Tools
Old 29-08-2012, 23:18
MrMinimum MrMinimum is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by dr.freeman View Post
thớt hay quá, theo các bác sinh viên phải thực hiện một đồ án qui mô như thế nào mới đủ yêu cầu vào fsoft nhỉ
Họ thường tuyển sinh viên chưa biết j thôi bác ah, vì đội ngũ quy trình của fsoft đã đạt cmmi 5 rồi, chỉ cần ng giỏi chuyên môn là chính. Fsoft cũng rất thích tuyển sv, đặc biệt mấy chú thực tập, để cho rẻ. Làm ở fsoft cũng tốt, nhưng nó cũng có bệnh của big-company, bệnh này đối tác tây nó phàn nàn rất nhiều, bởi vì nó làm ảnh hưởng quá trình phát triển của tài năng con người. do đó làm ở đây chỉ nên làm độ 4 năm thôi.
Reply With Quote
Old 30-08-2012, 23:18
linklink's Avatar
linklink linklink is offline
Senior Member

em hỏi ngoài lề tí, bạn nào có cuốn này cho mình muợn photo với, nếu có ebook thì càng tốt. tìm từ tối tới giờ không có.
Introduction to Computing Systems: From bits & gates to C & beyond [Hardcover]

Reply With Quote
Old 31-08-2012, 22:35
hitOfBrave hitOfBrave is offline
Senior Member

Vậy là chưa có cái nào ngã ngũ hả mấy bạn?
1. Dựa vào khả năng đàm phán lương.
2. Lương đủ sống, cứ làm rồi lương sẽ lên.
Thật ra tùy biến mấy cái này khá khó vì mình cũng từng đi phỏng vấn rồi. Cũng vẫn là gà nên còn phải xem mấy bạn tư vấn thế nào.
Reply With Quote
Old 07-09-2012, 00:28
TumlatumlumX TumlatumlumX is offline
K.I.A

Có thằng bạn mới ra trường lương 6 củ...
Reply With Quote
Old 08-09-2012, 21:19
manhdt manhdt is offline
Junior Member

khoảng 4 -5 tr thôi bạn ah
Reply With Quote
Old 05-10-2012, 03:10
dennisho dennisho is offline
K.I.A

Làm Tester ở Fsoft lương tầm mấy củ vậy các bác?
Giờ thi vào vị trí lập trình viên Java thì nó có đòi hỏi yêu cầu chuyên ngành khó không? Java thì nó vô vàn, EJB, JSP, JSF, Applet, Hibernate, Struts. Mà có cái rành, có cái chưa bao giờ đụng vô
Reply With Quote
Old 05-10-2012, 19:33
danchithancong danchithancong is offline
K.I.A

ông nào nói không biết gì mà lương 8 củ thì chỉ tui với,
me kiếp nói thì ai nói không được.
Ai cũng muốn lương cao nhưng có chỗ nào chịu trả lương như vậy không ?
Reply With Quote
Old 05-10-2012, 20:40
cutithongtin cutithongtin is offline
Senior Member

Thực ra thì lời khuyên của đa số người "lớn" có kinh nghiệm là không nên chú ý vào chuyện lương lậu, nhưng đặt vào hoàn cảnh sinh viên mới ra trường (như mình) thì mới thấy hết cái giá trị của nó.
Tốt nghiệp ra trường mang theo 1 đống nợ, ai mà chả muốn code ngày cày đêm để mong sao thanh toán cho hết cái đống nợ đó. Lại còn chuyện gia đình, tiền bạc luôn là vấn đề muôn thuở ( tiền không giải quyết hết mọi chuyện, nhưng giải quyết được gần hết mọi chuyện, thế là tốt rồi)
Nếu bạn chưa ra trường, thì cứ kiếm cơ hội thực tập bán thời gian cho mình, nếu mà trình độ khả quan tí thì cũng được 3, 4 tr / tháng thời gian thực tập. Xong, ráng kiếm chân coder bán thời gian, vừa học vừa tích lũy kinh nghiệm. Từ chỗ intern rồi sang nhận vào làm luôn gần lắm, chủ yếu là bạn phải chủ động trong công việc, chứ đừng nghĩ xong thực tập rồi thì phắng chỗ khác, như thế thì cái mà bạn thể hiện cho nhà tuyển dụng thấy chỉ là "ăn sổi".

Xong thực tập, xong bán thời gian luôn, giờ này bạn có khả năng của 1 nhân viên chính thức, kết hợp với thời gian làm việc vừa qua bạn thể hiện tốt, không công ty nào lại muốn vứt bạn đi cả. Deal lương trở thành bài toán mới
Bản thân mình không được xem là thành công trong việc deal, vì cái mức mình đưa ra với cái mức mình nhận được là chênh lệch nhau khá lớn.,nhưng bù lại cái mà mình có được là kinh nghiệm deal và lịch trình review công việc sau 6 tháng ==> có thể chấp nhận được ( đặt trong bối cảnh bọn bạn làm bên VNG , TMA và 1 số chỗ khác )

Tóm lại 1 câu: thái độ quyết định phần nhiều cho cái lương của bạn trong tương lai.
Reply With Quote
Old 06-10-2012, 09:59
smiles's Avatar
smiles smiles is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by ss. View Post
mình ko nghĩ thế
tất nhiên việc đánh đổi lấy thu nhập là một chuyện understandable, nhưng ko nhất thiết phải như thế. không phải cứ FSOFT mới có quy trình tốt và vào FSOFT mới học hỏi được nhiều.

mới ra trường, nếu kiến thức nền tảng vững, tiếng anh tốt, kĩ năng mềm ( biết cách đàm phán, "lì đòn" 1 chút + kiên trì, chịu khó - (trong lúc tuyển dụng thôi), thì mình nghĩ là mức 8M+ ko phải quá xa vời hay khó khăn.

mà những chỗ trả lương cao thường hay (tất nhiên ko phải là tất cả) là những chỗ có quy trình chuyên nghiệp và chế độ đãi ngộ tốt.
Bạn kia có nói đến môi trường FSOFT đâu, ai cũng biết lương càng cao càng phải tập trung vì cạnh tranh cao, càng có ít thời gian cho những thứ khác, mình nghĩ là các bạn mới ra đi làm chỉ nên kiếm lương đủ sống trong khoảng 6 tháng đầu, trong 6 tháng này bạn nên mò mẫm, chẳng hạn tìm hiểu coding trong FSOFT thì cơ bản chắc mất 2 tháng, sau đó đi sang các bộ phận khác chơi, làm quen, xem cách thức công ty hoạt động như thế nào, tìm kiếm các mối quan hệ, xây dựng cho mình các kỹ năng mềm như giao tiếp, làm quen, trình bày tài liệu, văn bản, viết email ... Như vậy sau 6 tháng đầu vừa làm vừa chơi bạn sẽ trở thành một lập trình viên và một nhân viên văn phòng đầy đủ skill, bước tiếp theo của bạn là dựa vào những cái đó để xây dựng kế hoạch sự nghiệp và lương lậu cho hơp lý (đây là bước mà nhiều người nhảy việc nhất)
Reply With Quote
Old 06-10-2012, 10:02
smiles's Avatar
smiles smiles is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by MrMinimum View Post
Họ thường tuyển sinh viên chưa biết j thôi bác ah, vì đội ngũ quy trình của fsoft đã đạt cmmi 5 rồi, chỉ cần ng giỏi chuyên môn là chính. Fsoft cũng rất thích tuyển sv, đặc biệt mấy chú thực tập, để cho rẻ. Làm ở fsoft cũng tốt, nhưng nó cũng có bệnh của big-company, bệnh này đối tác tây nó phàn nàn rất nhiều, bởi vì nó làm ảnh hưởng quá trình phát triển của tài năng con người. do đó làm ở đây chỉ nên làm độ 4 năm thôi.
Làm ở FSOFT một là làm vài tháng, hai là làm 8-10 năm trở lên, làm 4 năm là lỡn cỡn vì nhảy lúc đó là lúc chưa được hưởng thành qua cho những gì mình đã đóng góp.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules