Lương khởi điểm cho lập trình viên C++ trong FSOFT - Page 3 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Học tập và công việc > Ngành CNTT > Phát triển Phần mềm

Thread Tools
Old 18-08-2012, 11:30
ss. ss. is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by _theking_ View Post
Trước ko nhớ đọc ở đâu có bạn hỏi lựa chọn giữa 1 bên là công ty lớn, nhưng lương thấp với một bên là 1 công ty nhỏ hơn, quy trình làm việc khá tự do, thoải mái (theo bạn đó đánh giá là kém chuyên nghiệp về quy trình nghiệp vụ hơn), nhưng lương lại cao hơn.

Mình nghĩ mấy tiêu chí bạn nói ở trên thì số lượng SV mới ra trường ko phải ai cũng có đủ. Đa phần những người như vậy đều đã có chút vốn liếng cọ xát thực tế khi còn đang học trong trường ĐH, cụ thể là làm cộng tác viên hay thực tập, thậm chí là đã đi làm cho 1 vài công ty nào đó. Khi đó những thứ được học trong trường mới có dịp được qua mài dũa đàng hoàng.

Còn mình nói là nói chung về số đông các bạn SV mới ra trường, kiến thức học trong trường cứ cho là ổn cả đi, nhưng khả năng áp dụng vào thực tế là chưa cao, kinh nghiệm còn thiếu hụt... Vì vậy những ai mới đi xin việc làm lần đầu thì phải biết khả năng của mình đến đâu mà lựa chọn cho phù hợp.
ko biết các bạn lấy ở đâu cái suy nghĩ cứ công ty lớn thì mới có quy trình làm việc chuyên nghiệp, chặt chẽ, còn công ty nhỏ thì có quy trình làm việc lỏng lẻo.

công ty mình cũng thuộc diện nhỏ, nhưng quy trình làm việc theo Kanban rất chặt chẽ, chuyên nghiệp. so với những công ty phần mềm hàng đầu thì chưa dám nói nhưng so với cỡ FSOFT thì có thể tự tin là không hề thua kém.

Mình chưa từng làm ở FSOFT, nhưng theo những gì được phản ánh/nghe kể ở đó thì áp lực làm việc ở đó là rất lớn, overtime nhiều. tại sao phải thế trong khi bạn có thể tìm được công việc có thu nhập tốt hơn, làm 40h/tuần, môi trường không quá căng thẳng và cạnh tranh - cái này rất quan trọng cho teamwork. khi môi trường không quá áp lực, bạn có thể nhờ senior ngồi cùng hàng giờ đồng hồ để tìm ra giải pháp. đây chính là lúc bạn học được rất nhiều và cũng là lúc code viết ra tốt hơn rất nhiều.

thẳng thắn mà nói môi trường như công ty của mình không phải là nhiều, ít nhất ở Hà nội, nhưng không có nghĩa là không có. nó NÊN LÀ ưu tiên hàng đầu trong khi nộp hồ sơ thay vì chỉ nghĩ đến FSOFT hay công ty nào tương tự.
Reply With Quote
Old 18-08-2012, 11:47
_theking_'s Avatar
_theking_ _theking_ is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by ss. View Post
ko biết các bạn lấy ở đâu cái suy nghĩ cứ công ty lớn thì mới có quy trình làm việc chuyên nghiệp, chặt chẽ, còn công ty nhỏ thì có quy trình làm việc lỏng lẻo.

công ty mình cũng thuộc diện nhỏ, nhưng quy trình làm việc theo Kanban rất chặt chẽ, chuyên nghiệp. so với những công ty phần mềm hàng đầu thì chưa dám nói nhưng so với cỡ FSOFT thì có thể tự tin là không hề thua kém.

Mình chưa từng làm ở FSOFT, nhưng theo những gì được phản ánh/nghe kể ở đó thì áp lực làm việc ở đó là rất lớn, overtime nhiều. tại sao phải thế trong khi bạn có thể tìm được công việc có thu nhập tốt hơn, làm 40h/tuần, môi trường không quá căng thẳng và cạnh tranh - cái này rất quan trọng cho teamwork. khi môi trường không quá áp lực, bạn có thể nhờ senior ngồi cùng hàng giờ đồng hồ để tìm ra giải pháp. đây chính là lúc bạn học được rất nhiều và cũng là lúc code viết ra tốt hơn rất nhiều.

thẳng thắn mà nói môi trường như công ty của mình không phải là nhiều, ít nhất ở Hà nội, nhưng không có nghĩa là không có. nó NÊN LÀ ưu tiên hàng đầu trong khi nộp hồ sơ thay vì chỉ nghĩ đến FSOFT hay công ty nào tương tự.
Bạn ko hiểu ý của mình rồi. Trước câu chuyện đó là của 1 bạn, mình cũng ko nhớ đọc ở đâu, nhưng đó là nhận xét của bạn ấy về 2 công ty cụ thể, chứ không phải để nói về các công ty lớn hay nhỏ nói chung bạn ạ.
Reply With Quote
Old 18-08-2012, 17:07
vtcNew's Avatar
vtcNew vtcNew is offline
Senior Member

Location: Em có về Hà Nội với anh không? Để nghe thu rơi dịu dàng trên phố nhỏ

- Mình thì nghiêng về quan điểm của bác ss. hơn . Mình đang là sv sang năm thứ 4 ( sang năm 4 nhé ) . Đang làm part time Android lương 4 củ . Thực chất là làm part time nhưng hầu như ngày nào mình cũng phải bỏ >6h cho công việc .

- Mình có chút kinh nghiệm như này : Khi đi phỏng vấn bạn thật sự phải tự tin khi đưa ra mức lương , nếu là coder mà bạn không kiếm được trên 4 củ / tháng thì quả thật là 1 thảm họa .
Bạn được người ta trả cho 4 củ , nhưng số tiền bạn làm cho người ta gấp được nhiều lần cái 4 củ đó
Đừng có nói với họ là em chỉ cần 2 , 3 củ ( càng không nên nói em đi làm lấy kinh nghiệm , tiền ko quan trọng , sẽ phân tích sau )

Bởi vì so với sếp của 1 công ty họ trả thêm cho bạn 1 2 củ không là vấn đề gì , 1 2 củ mức lương với họ không quan trọng = việc là trả có mỗi 1 2 củ mà thằng này nó làm giúp mình được bao nhiêu việc

Lí do : không nên nói em đi làm lấy kinh nghiệm , tiền ko quan trọng , bla bla . Lấy 1 ví dụ như này : 1 ông bố làm kiếm tiền nuôi con và 1 anh sinh viên làm lấy kinh nghiệm

=> Ai sẽ làm việc 1 cách nghiêm túc và chăm chỉ hơn ? Mình trả lời là ông bố .
1 công ty họ muốn công ty họ là nơi để có người vào làm việc luôn , chứ không muốn là nơi để chứa toàn sinh viên - đi làm mà không quan tâm đến tiền bạc

Mình nghe nói VS lương cũng khá . Cứ tự tin đưa ra mức lương đi . Hi vọng là mức lương đấy sẽ đủ sống ở HN này
Quote:
môi trường không quá căng thẳng và cạnh tranh - cái này rất quan trọng cho teamwork. khi môi trường không quá áp lực, bạn có thể nhờ senior ngồi cùng hàng giờ đồng hồ để tìm ra giải pháp. đây chính là lúc bạn học được rất nhiều và cũng là lúc code viết ra tốt hơn rất nhiều.
Reply With Quote
Old 18-08-2012, 19:49
prescolt's Avatar
prescolt prescolt is offline
Senior Moderator

fSoft, muốn thanh toán cơm trưa phải có hóa đơn VAT, hài vãi =))
Reply With Quote
Old 19-08-2012, 01:56
Keyboárd C@t Keyboárd C@t is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by ss. View Post
khi môi trường không quá áp lực, bạn có thể nhờ senior ngồi cùng hàng giờ đồng hồ để tìm ra giải pháp. đây chính là lúc bạn học được rất nhiều và cũng là lúc code viết ra tốt hơn rất nhiều.

A mình thích cái này, nhiều cái đầu bao giờ cũng tốt hơn 1 cái và cảm giác mấy ae ngồi cũng nhau giải quyết vấn đề sẽ giúp nhân viên xích lại gần nhau hơn, teamwork làm việc cũng hiệu quả hơn nhiều. Chỗ bro này là chỗ nào thế
Reply With Quote
Old 19-08-2012, 08:31
ss. ss. is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by Keyboárd C@t View Post
A mình thích cái này, nhiều cái đầu bao giờ cũng tốt hơn 1 cái và cảm giác mấy ae ngồi cũng nhau giải quyết vấn đề sẽ giúp nhân viên xích lại gần nhau hơn, teamwork làm việc cũng hiệu quả hơn nhiều. Chỗ bro này là chỗ nào thế
mình làm bên ODC EPiServer của Niteco vietnam , bên Niteco host một vài ODC nữa nhưng chỗ mình là thoải mái nhất về mặt công việc
Reply With Quote
Old 19-08-2012, 10:44
dr.freeman's Avatar
dr.freeman dr.freeman is offline
Senior Member

thớt hay quá, theo các bác sinh viên phải thực hiện một đồ án qui mô như thế nào mới đủ yêu cầu vào fsoft nhỉ
Reply With Quote
Old 24-08-2012, 14:53
hxt hxt is offline
Junior Member

Talking

Quote:
Originally Posted by dr.freeman View Post
thớt hay quá, theo các bác sinh viên phải thực hiện một đồ án qui mô như thế nào mới đủ yêu cầu vào fsoft nhỉ
Chả cần phải đao to búa lớn gì cả. Các bạn SV mới ra trường chỉ cần thuần thục một ngôn ngữ phổ biến nào đó là OK. Câu hỏi của bạn có thể hiểu là thế nào là "thuần thục". Vậy thì viết được một chương trình bán hàng với một cơ sở dữ liệu nào đó thì gọi là "thuần thục", vậy thôi.
Reply With Quote
Old 24-08-2012, 17:53
dr.freeman's Avatar
dr.freeman dr.freeman is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by hxt View Post
Chả cần phải đao to búa lớn gì cả. Các bạn SV mới ra trường chỉ cần thuần thục một ngôn ngữ phổ biến nào đó là OK. Câu hỏi của bạn có thể hiểu là thế nào là "thuần thục". Vậy thì viết được một chương trình bán hàng với một cơ sở dữ liệu nào đó thì gọi là "thuần thục", vậy thôi.
mình chưa ra trường, nhưng chương trình như thế mình hoàn toàn có thể làm được bằng C# vậy mình xin việc vào đó có dc ko thím
Reply With Quote
Old 27-08-2012, 19:51
flowerfx3 flowerfx3 is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by dr.freeman View Post
mình chưa ra trường, nhưng chương trình như thế mình hoàn toàn có thể làm được bằng C# vậy mình xin việc vào đó có dc ko thím
nếu viết bằng C/C++ hay java có lẻ ng ta vẫn thích hơn, C# thì hơi ý ẹ tý
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules