Lương khởi điểm cho lập trình viên C++ trong FSOFT - Page 2 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Học tập và công việc > Ngành CNTT > Phát triển Phần mềm

Thread Tools
Old 14-08-2012, 10:50
prescolt's Avatar
prescolt prescolt is offline
Senior Moderator

Re: Lương khởi điểm cho lập trình viên C++ trong FSOFT

Cần phải bỏ cái suy nghĩ sinh viên mới ra trường chỉ cần kinh nghiêm mà chấp nhân lượng bèo, đó là suy nghĩ sẽ dẫn đến viêc bạn bi bóc lột mà thôi.Fsoft thi quá nỗi tiếng chăn gà kiểu này rồi, ngay cả người làm trong Fsoft biết là vậy mà cũng cứ tư vấn "sinh viên mới ra trường quan tâm gì lương " ? thực tế là chịu khó tìm hiểu thì nhiều công ty đãi ngộ tốt, họ quan tâm tới việc bạn có thể đào tạo được hay khộng chứ ko quan tâm tới kinh nghiệm
Kinh nghiệm là cái làm lâu ai cũng có nhưng nó ko giúp xử lí vấn đề mới, nên làm ơn dẹp cái kinh nghiệm sang bên đi, xưa rồi
Reply With Quote
Old 14-08-2012, 13:19
Keyboárd C@t Keyboárd C@t is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by prescolt View Post
Cần phải bỏ cái suy nghĩ sinh viên mới ra trường chỉ cần kinh nghiêm mà chấp nhân lượng bèo, đó là suy nghĩ sẽ dẫn đến viêc bạn bi bóc lột mà thôi.Fsoft thi quá nỗi tiếng chăn gà kiểu này rồi, ngay cả người làm trong Fsoft biết là vậy mà cũng cứ tư vấn "sinh viên mới ra trường quan tâm gì lương " ? thực tế là chịu khó tìm hiểu thì nhiều công ty đãi ngộ tốt, họ quan tâm tới việc bạn có thể đào tạo được hay khộng chứ ko quan tâm tới kinh nghiệm
Kinh nghiệm là cái làm lâu ai cũng có nhưng nó ko giúp xử lí vấn đề mới, nên làm ơn dẹp cái kinh nghiệm sang bên đi, xưa rồi
Cái quan niệm này còn tuỳ vào mỗi người và mỗi hoàn cảnh nữa, mình ko biết môi trường ở SG nó ra làm sao nhưng môi trường HN hiện nay đòi hỏi lương SV mới ra trường, chưa có KN mức 8tr thì hơi quá sức với phần lớn doanh nghiệp trong ngành này, còn các ngành khác thì ko biết.
Còn những DN đủ sức trả lương cao thì cạnh tranh rất khốc liệt ko chỉ là giữa SV mới ra trường với nhau, thậm chí là với lão làng luôn. Thế nên nếu ko muốn bị thất nghiệp dài dài để rải truyền đơn thì cứ tạm thời thoả mãn nhu cầu bản thân thôi.

Bản thân mình bảng điểm thuộc vào top 20 của cả khoá thế nhưng khi ra trường đi làm mới thấy mình chẳng là cái gì cả, đi phỏng vấn vài chỗ đề cập mức 5tr, hồi đó 5tr cho SV ra trường giống như là 8tr thời điểm bây giờ vậy, tất cả các DN đều từ chối mình, cực chẳng đã đành chấp nhận mức thấp hơn rất nhiều, sau khoảng 3 tháng làm việc mình mới quay lại đề nghị nâng lương, họ đồng ý cho mình lên mức 5tr mà ban đầu mình đưa ra.
Thế mới thấy là cho dù bạn có đủ khả năng nhận được mức lương cao nhưng với 1 SV chưa có KN trong công việc, trả ở mức đó là mạo hiểm cho DN, sau 1 thời gian làm nếu họ thấy được khả năng của bạn thì đó lại là mức chấp nhận đc.
Còn việc lo sợ bị bóc lột, đó là do bạn ko đủ tự tin vào khả năng của mình, đáng lý ra khi cảm thấy năng lực của mình còn hơn mức lương hiện tại thì phải quay lại đề cập ngay, còn lằng nhằng thì thiệt thân là mình thôi.

/Nói cái này thêm cho vui thôi nhé, mình đã từng đi tuyển dụng của 1 bác trên voz, hi vọng bác có đọc đc cái này thì bỏ qua vì nói cho vui thôi, cty của bác ý hứa trả mình mức lương X, cao hơn mặt bằng chung của cty, đến lúc phỏng vấn xong xuôi rồi thì bên nhân sự bác ý gọi cho mình tìm cách đì mức X đó xuống 1 mức thấp hơn. Hầu hết DN nhỏ ở HN đều có kiểu như vậy, thế nên khi nghe lời đề nghị đó mình ko hề ngạc nhiên 1 tí nào cả.
Reply With Quote
Old 14-08-2012, 14:09
_theking_'s Avatar
_theking_ _theking_ is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by ss. View Post
mình ko nghĩ thế
tất nhiên việc đánh đổi lấy thu nhập là một chuyện understandable, nhưng ko nhất thiết phải như thế. không phải cứ FSOFT mới có quy trình tốt và vào FSOFT mới học hỏi được nhiều.

mới ra trường, nếu kiến thức nền tảng vững, tiếng anh tốt, kĩ năng mềm ( biết cách đàm phán, "lì đòn" 1 chút + kiên trì, chịu khó - (trong lúc tuyển dụng thôi), thì mình nghĩ là mức 8M+ ko phải quá xa vời hay khó khăn.

mà những chỗ trả lương cao thường hay (tất nhiên ko phải là tất cả) là những chỗ có quy trình chuyên nghiệp và chế độ đãi ngộ tốt.
Trước ko nhớ đọc ở đâu có bạn hỏi lựa chọn giữa 1 bên là công ty lớn, nhưng lương thấp với một bên là 1 công ty nhỏ hơn, quy trình làm việc khá tự do, thoải mái (theo bạn đó đánh giá là kém chuyên nghiệp về quy trình nghiệp vụ hơn), nhưng lương lại cao hơn.

Mình nghĩ mấy tiêu chí bạn nói ở trên thì số lượng SV mới ra trường ko phải ai cũng có đủ. Đa phần những người như vậy đều đã có chút vốn liếng cọ xát thực tế khi còn đang học trong trường ĐH, cụ thể là làm cộng tác viên hay thực tập, thậm chí là đã đi làm cho 1 vài công ty nào đó. Khi đó những thứ được học trong trường mới có dịp được qua mài dũa đàng hoàng.

Còn mình nói là nói chung về số đông các bạn SV mới ra trường, kiến thức học trong trường cứ cho là ổn cả đi, nhưng khả năng áp dụng vào thực tế là chưa cao, kinh nghiệm còn thiếu hụt... Vì vậy những ai mới đi xin việc làm lần đầu thì phải biết khả năng của mình đến đâu mà lựa chọn cho phù hợp.
Reply With Quote
Old 14-08-2012, 16:30
Zend's Avatar
Zend Zend is offline

Location: 999 Trần Bất Lực, phố Vô Vọng, Quận Niềm Tin, TP Hà Nội

4 củ thực tập, nghe thằng bạn nói thế.
Reply With Quote
Đang tải...
Old 14-08-2012, 16:32
_theking_'s Avatar
_theking_ _theking_ is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Zend View Post
4 củ thực tập, nghe thằng bạn nói thế.
Đúng là theo mặt bằng chung ở các nơi thì thực tập 4 củ là max.
Reply With Quote
Old 15-08-2012, 14:35
MuA tHuY tInH's Avatar
MuA tHuY tInH MuA tHuY tInH is offline
Senior Member

thằng bạn e mới ra trường, làm fresher, 6 củ trừ 10% còn 5.4, tại FS HCM.
Reply With Quote
Old 16-08-2012, 17:34
Mr.6 Mr.6 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by ss. View Post
mình ko nghĩ thế
tất nhiên việc đánh đổi lấy thu nhập là một chuyện understandable, nhưng ko nhất thiết phải như thế. không phải cứ FSOFT mới có quy trình tốt và vào FSOFT mới học hỏi được nhiều.

mới ra trường, nếu kiến thức nền tảng vững, tiếng anh tốt, kĩ năng mềm ( biết cách đàm phán, "lì đòn" 1 chút + kiên trì, chịu khó - (trong lúc tuyển dụng thôi), thì mình nghĩ là mức 8M+ ko phải quá xa vời hay khó khăn.

mà những chỗ trả lương cao thường hay (tất nhiên ko phải là tất cả) là những chỗ có quy trình chuyên nghiệp và chế độ đãi ngộ tốt.

Quote:
Originally Posted by prescolt View Post
and +1
kien thuc can ban + tieng anh + ki nang mem + tu tin thi cu 7 - 8m. Ko nhan thi di cho~ khac.
//sr no unikey
Reply With Quote
Old 17-08-2012, 14:21
hahalulu's Avatar
hahalulu hahalulu is online now
Senior Member

thượng vàng hạ cám, tùy trình độ, có ng ra làm 1 năm chưa chắc code tốt bằng đứa học nửa năm mà nhanh
Reply With Quote
Old 17-08-2012, 17:50
hxt hxt is offline
Junior Member

Mình khuyên các bạn SV mới ra trường ngành phần mềm thế này:
1. Fsoft là một trong số ít vài công ty lớn có môi trường tốt nhất cho các bạn mới tốt nghiệp.
2. Khi các bạn mới ra trường, đừng vội nặng nề lương lậu. Các bạn hãy cố gắng học hỏi và thể hiện mình trong dự án. Nhanh thôi, các bạn sẽ được trả xứng đáng theo năng lực và thể hiện của mình. Và như thế các bạn sẽ giành được điểm trước cán bộ quản lý trực tiếp hơn là cò kè ban đầu lương lậu với họ.
3. Khi bạn đã tích luỹ được kinh nghiệm, thuần thục được kỹ năng làm việc chuyên nghiệp lúc đó sẽ có nhiều lựa chọn cho bạn - Fsoft không còn là duy nhất nữa.

Mình là ex-Fsofter.
Reply With Quote
Old 17-08-2012, 18:53
gin2k9's Avatar
gin2k9 gin2k9 is offline
Đã tốn tiền

thằng bạn mình đang làm FSoft, thành nhân viên chính thức được tầm 2 tháng gì đấy nghe nó bảo lương thử việc là 5m, mà nó làm bên tester, còn C++ hình như 4m5 thì phải
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules