Thảo Luận Noob Review: UE Triple Fi.10 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 28-06-2012, 20:27
ReAReveN's Avatar
ReAReveN ReAReveN is offline
Senior Member

Noob Review: UE Triple Fi.10

Giã từ vũ khí.

Bài review chia sẻ mình viết lúc mưa, về em, một trong số ít universal fit inear mình yêu thích:

_UE Triple Fi.10

Chỉ đơn giản là từ thương hiệu, tên gọi, và thiết kế, Fi.10 luôn toát lên cá tính rất riêng biệt, hợp mốt.

Lịch sử:

Câu chuyện bắt đầu từ hãng Ultimate Ear, rất nhiều năm trước đây, TF.10 lần đầu tiên xuất hiện trong phân khúc giá 400 xu. Cấu hình đã một thời là điểm cao công nghệ: 3 driver BA, 2 luồng tiếng, đi kèm khả năng removable cable, 1 hợp đựng kim loại sang trọng cứng cáp. Có thể nói chiếc earphone đến từ quá khứ nhưng xuyên suốt thời gian vẫn chưa bao giờ trở nên lạc mốt khi ta nói về design của em.

TF.10 có lúc được biết đến tên gọi: Gun metal blue. Đi cùng với các tên tuổi một thời như SE530, E5C, ATH CK100, SM3... Không ít review đã được viết trên khắp thế giới, khen có, chê có...

Cho đến lúc thời cuộc thay đổi, UE về làm bé nhà chồng Logitech, công cuộc phá giá Fi.10 từ mức 400 xu xuống tầm 200 xu, và có lẽ sẽ thấp hơn nữa... Fi.10 đã trở thành món hàng phổ thông, đi cùng các tên tuổi mới nổi đã đẩy Fi.10 khỏi cuộc chơi của những em chân dài...

Lướt qua lịch sử,

Cũng như PK1, FI.10 là em ear phone thứ 2 được mình mua lại đến lần thứ 3 sau khi đã chia tay. Cũng là 1 trong rất rất ít những em headphone mình muốn tìm mua lại sau khi đã ăn nằm chán chê... 1 phần vì giá hợp lí, và đặc biệt hợp lí nếu mua 2nd, phần khác lại thuộc về chất âm em nó còn đọng lại trong trí nhớ.

Con Fi.10 đầu tiên đến tay mình sau 3 ngày chờ ship từ Hà Nội, người bán thiếu trung thực về ngoại hình em nó, cộng thời gian ship dài hơn quá mức suy tính, lửa nhiệt tình đã mất, lẽ ra mình đã ko lấy em. Cho đến khi miễn cưỡng đeo vào tai thì... mình đã móc ví chi trả.

Có lẽ vấn đề lớn nhất của Fi.10, như bạn Xmensport đã nói, ko phải là chất âm, mà là fit.
Fi.10 có ống canal quá lớn nếu so với chuẩn của các universal fit inear nổi tiếng dễ fit hiện nay như W4, SM3, Phonak 112, 232... Đây là 1 phần nguyên nhân chính gây khó fit trên Fi.10

Tuy nhiên, mình cũng nhìn thấy khá nhiều người có chút nhầm lẫn khi cố gắng đeo Fi.10 bằng cách ấn sâu canal vào ống tai... việc này thường gây đau đớn và vô nghĩa. Cơ bản Fi.10 fit bằng núm cao su trong khoang tai.

Rất may mình ko gặp chút vấn đề nào về fit với em, mình dùng tip silicon size lớn nhất. Qua quan sát bản thân, mình thường thấy những người có thể đeo dễ dàng các em earbuds hơi ngoại cỡ như MX980, OK1 thì ít khi gặp rắc rối fit với Fi.10.

Về phối ghép.
Với trở kháng cực thấp, và độ nhạy cao, Fi.10 dễ dàng chơi với hầu hết các DAP phổ biến. Nhiều người tin rằng, Fi.10 hợp với đồ Apple.

Bản thân mình cũng phối Fi.10 qua hầu hết các DAP, IP4, Touch4, Ipod Classic...

Hiện tại trong bài viết mình phối cùng Zune HD. 1 em DAP đã bị khai tử.
Song, combo phối ghép mang nhiều thú vị nhất với mình lại là Cowon Z2 + TF.10

Nhạc test:
1. 9 Crimes
2. All I know
3. Home
4. Almost here
5. Spend Another night
6. Once voice
7. 1 số album của Susan Wong.

Và hầu hết các bản nhạc nhẹ nhàng khác...

Bass:
Với góc nhìn của bass head, với mình bass Fi.10 chưa bao giờ thiếu. Cảm giác về lượng khi đã fit rất hài lòng... Lực nhấn rất tốt, tràn đầy... Đôi khi Fi.10 cho ta cảm giác dãi thấp em nó thiếu kiểm soát đôi chút, đôi khi càng xuống ta lại muốn nó xuống nữa, thêm nữa... nhưng Fi.10 chỉ đến đó thôi...

Sự tách biệt giữa tính cơ học và điện tử trong phần bass cũng khá rạch ròi. Điều này cho thấy Fi.10 chơi được kha khá các loại nhạc, nhưng theo mình nghe các thể loại ko quá nhanh thì ổn hơn...

Cái nghich lí giữa lượng nhiều và speed tốt thể hiện rất rõ trong dãi bass của Fi.10. Nó ko thật sự nhanh đủ để chiến các bản metal khốc liệt nhất, đương nhiên là nếu bạn đánh giá ở một mức khắt khe.
Dù sao em Fi.10 theo mình ít nhiều vẫn đỡ đuối và lề mề hơn SM3 ver 1 ở khoản này. Cùng so với GR07, bass Fi.10 hơn xa về lượng, nhưng kiểm soát kém hơn nhiều.

Mid:

Từ UM3X chuyển sang, Fi.10 hầu như ko gây cảm giác khô khan, mỏng manh, nhiều chỗ còn thấy nó dễ chịu. Nhưng sau một thời gian dài ôm ấp PK1, có thể thấy Mid Fi.10 có thể tạm gọi tự nhiên không trau chuốt, chẳng gọt dũa.. song không thể gọi là chính xác tuyệt đối.

Với 1 số vocal với chất giọng lên ngút ngát, hay những giọng nam trầm khàn, đôi khi tìm thấy Fi.10 có chút gì đó gai gai, ko mượt mà... có lúc muốn nó nhuần nhuyễn hơn chút mà ko được.

Có lẽ vì điểm này mà khá nhiều người cho rằng họ không thể nghe vocal với Fi.10. Cũng hiếm khi thấy có ai đó đánh giá cao dãi này của em nó.

Tuy nhiên nhìn lại các tai ngang tầm mình đã có, chỉ thấy EX600 có thể gọi là ngọt canh hơn ở dãi mid. GR07 cũng ko có nhiều điều để khen.

Treble.
Mình chú ý nhiều nhất ở bản nhạc là cách hòa âm phối khí, vocal chỉ là phần sau cùng. Nên Fi.10 có lẽ để lại nhiều ấn tượng nhất ở khoản này.
Có thể nghĩ nó tơi, tách, leng keng, tan... thanh mảnh... ôi nói chung là các mỹ từ về treble thì Fi.10 cũng có được dăm ba phần. Tuy nhiên, lại tuy nhiên khi khắt khe hơn chút nữa thì Fi.10 cũng không cos được dãi treble thật sự xuất sắc... đương nhiên là muốn nói vậy chắc lại phải nhắc đến các em tầm cao hơn... còn cùng tầm giá mình vẫn thấy khó mà giết chết Fi.10 ở phần này.

Chi tiết + Không gian:
Tốt, vừa đủ. So sánh cùng 1 bản nhạc. PK1 có vẻ rộng hơn nhưng theo mặt ngang còn Fi.10 lại có 1 khoản lùi sâu chút ít, tính liên kết cũng chặt chẽ hơn, từ đó định vị nhạc cụ cũng nhỉnh hơn chút ít.

Mình ấn tượng nhất với không gian của Fi.10 qua bộ phim Perfect Storm.

Phân đoạn người đàn ông rời quán bar ven biển, sập cửa lại, tiếng nhạc vọng lại từ phía sau quán bar đã được tái hiện chính xác khi nghe trên Fi.10, nghĩa là nó lướt đến sau gáy.

Mình cố tìm cảm giác đó trên PK1, nhưng rất mờ nhạt.

Thay lời kết, giã từ vũ khí.
Cũng đã qua 1 thời gian say mê với inear... Fi.10 vẫn là em có chất âm khá tốt trong tầm giá, và mình nhấn mạnh là trong mức giá 2nd. 1 chiễ tai nghe có nhiều dấu ấn trong thiết kế mà mình đã từng sỡ hữu. Thời gian dài, Fi.10 không còn hot như lúc đầu xuất hiện, cũng dần bị vượt mặt bởi các tên tuổi đi sau, nhưng với những gì nó đã, và đang có, mình tin rằng, bule metal guns là 1 chiếc headphone các bạn nên nghe qua, 1 chiếc tai nghe đánh giá phân khúc mới, một tầm mới chuyển tiếp từ bước đệm inear tầm thấp lên cao.

Bài viết dành cho chiếc headphone mình yêu thích nhất trong mức giá, mong anh em thảo luận nhẹ nhàng, đóng góp xấy dựng vui vẻ. Thanks all.
Reply With Quote
Old 28-06-2012, 20:33
tiendatkid's Avatar
tiendatkid tiendatkid is offline
Senior Member

khờ khờ khờ, mở hàng thôi , Nice Rí-Vìu
Reply With Quote
Old 28-06-2012, 20:42
iDratini's Avatar
iDratini iDratini is offline
Senior Member

Oh nice review, em này nổi quá rồi mà chả ai thèm review!!
Reply With Quote
Old 28-06-2012, 20:47
Shim Carolina's Avatar
Shim Carolina Shim Carolina is offline
Senior Member

Giã từ vũ khí
Reply With Quote
Old 28-06-2012, 20:49
yeuemmai135y's Avatar
yeuemmai135y yeuemmai135y is offline
Đã tốn tiền

toàn thấy các tay to nhắc tới fi10 nhưng vẫn ko thấy 1 bài review nào thực sự về em này tại vn,thanks for review,so good
Reply With Quote
Old 28-06-2012, 20:51
manhdan's Avatar
manhdan manhdan is offline
Senior Member

Đợi mãi mới có review em Fi10

Mình thấy chất âm Fi10 chịu ảnh hưởng khá nhiều từ việc fit hay không fit và sử dụng tip nào. Bản thân mình thì fit và hợp nhất khi sử dụng Fi10 với Sony hybrid tip, vì nó làm chất âm đỡ máy móc, mềm mại hơn. Giờ quen rồi thì không thể nghe nổi Fi10 dùng với comply foam
Reply With Quote
Old 28-06-2012, 20:57
phuongduy2908's Avatar
phuongduy2908 phuongduy2908 is offline
Senior Member

Fi10 là cái tai nghe thứ 2 của mình trong thời gian đầu bắt đầu chơi tai nghe. Hồi đầu nghe rất khó fit nhưng sau 1 năm rưỡi thì giờ đã fit tốt với foam nhỏ nhất. Dùng inear nhiều làm lỗ tai to ra
Dùng nhiều thì thấy con này ko có gì quá nổi bật ngoại trừ tiếng treble leng keng nhưng đến lúc bỏ rồi thì lại chẳng kiếm đc con inear nào hay hơn cùng trong tầm giá
Reply With Quote
Old 28-06-2012, 20:59
iDratini's Avatar
iDratini iDratini is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by phuongduy2908 View Post
Fi10 là cái tai nghe thứ 2 của mình trong thời gian đầu bắt đầu chơi tai nghe. Hồi đầu nghe rất khó fit nhưng sau 1 năm rưỡi thì giờ đã fit tốt với foam nhỏ nhất. Dùng inear nhiều làm lỗ tai to ra
Dùng nhiều thì thấy con này ko có gì quá nổi bật ngoại trừ tiếng treble leng keng nhưng đến lúc bỏ rồi thì lại chẳng kiếm đc con inear nào hay hơn cùng trong tầm giá
Cho hỏi ngu là tầm giá 200$ hay tầm giá 400$?
Reply With Quote
Old 28-06-2012, 21:01
ReAReveN's Avatar
ReAReveN ReAReveN is offline
Senior Member

Trong mức giá 200 xu. Fi.10 đã ở phân khúc 200 xu một thời gian rất dài rồi bạn ạ.
Reply With Quote
Old 28-06-2012, 21:16
manhdan's Avatar
manhdan manhdan is offline
Senior Member

Treble Fi10 mới nghe thì rất leng keng, lung linh nhưng dùng 1 thời gian sẽ có cảm giác nó không lên được tới hết mà vẫn hơi bị cắt ngọn một chút Tuy nhiên mình vẫn rất thích chất treble Fi10 vì nó kiểm soát được rất tốt chứ không chói gắt, sắc nhọn. Bản thân mình cũng chưa thấy chiếc hp nào có dải treble vượt qua được Fi10
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules