[1st review] Sennheiser HD449 impression - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 28-04-2012, 00:55
linhkid's Avatar
linhkid linhkid is offline
Senior Member

[1st review] Sennheiser HD449 impression

Chào các bác, trước tiên em xin giới thiệu luôn em ko phải dân chuyên như nhiều bác ở đây. Chỉ là tập tọe mới nghe, và đây cũng là con tai đầu tiên em mua

Về mặt kỹ thuật hay chuyên môn về tai nghe nói chung, em là người mới, hầu như k biết gì . Nhưng về mặt nghe nhạc (nói chung là cảm thụ âm nhạc thuần túy như bao ng khác), em tự nhận xét mình là tạm đc vì từ hồi bé tí đã bị ông bố là dân audiophile đầu độc . Dù sao cũng xin các bác nhẹ tay chút chút với review đầu tay của em.

Em lười chụp ảnh nên lấy tạm hình trên mạng

1. Build Quality + Outfit + Comfortable:

- Cá nhân em thấy HD 449 khá êm, có thể nghe lâu mà ko bị nóng. Hoặc có lẽ em là con gái k có mồ hôi dầu + mặt nhỏ, đeo ko bị đau đầu. Cái vành đệm ở tai khá ôm. Comfort em đánh giá 8/10

- Build Quality + Outfit: các dòng entry level của Sen thì đều giống nhau (làm bằng khung nhựa) nhưng lại rất chắc chắn, rất bền, rất Sennheiser. Quăng quật thoải mái mà ko sợ hỏng. Tuy nhiên tránh ngứa tay bẻ qua bẻ lại cái khung của nó, ko ai biết trc đc điều gì. Đầu giắc 3,5mm và jack chuyển 6,5 đều đc mạ vàng chống nhiễu. Cable dài, thoải mái để nghe. 7,5/10

2. Sound Quality:

- Mở đầu thì em xin nói ai là basshead sẽ ko thích em này lắm. HD449 ko phải là chất âm đc render, nịnh tai như các dòng chuyên về vocal hay cá tính, bù lại cũng ko khô khan như các dòng monitor; chất âm của HD449 trung thực, cân bằng nhưng vừa phải, tinh tế (Nếu chỉ có 2 từ để nói về con tai này, chắc em nhấn mạnh 1 lần nữa: trung thực + tinh tế). Cảm giác "đủ", ko thừa, ko thiếu.

Treble: Treb vừa đủ, không xuất sắc nhưng phải nói khá tinh tế. Thực chất dòng HD449 này đã thể hiện ở sự chi tiết gần như tuyệt vời của nó, cho nên treble hay hơn cũng là điều dễ hiểu. Vì người nghe sẽ cảm nhận đc các tiếng snare đc gõ nhẹ hay mạnh, từ phía nào, xa-gần.

Bác nào nghe rock thì sẽ thấy treb của HD449 khá vừa phải, ko chói, ko leng keng hay thừa thãi. Nghe Dire Straits hay Guns n Roses với những tiếng rift của guitar điện sẽ thấy ngay điều đó (ví dụ bài Sultans of Swing và bài Sweet Child o' mine).

Nghe country thì tiếng acoustic guitar, mandolin hay các nhạc cụ dây khác sẽ thấy chất âm tươi sáng nhưng vẫn ấm, vô cùng chi tiết và sướng. Ai thích nghe thuần về guitar cổ điển hoặc nghe nhạc mà chỉ đệm guitar sẽ rất hợp với em này. 8/10

Mid: Đây là phần mà em nó thể hiện rất xuất sắc. Vocal thử đủ với các kiểu giọng, từ cao kiểu soprano của Opera cho đến các dòng semi-opera, dòng Jazz (giọng trầm) cho đến vừa phải như các dòng ballad, pop, sẽ đều hoàn toàn thỏa mãn.

Ví dụ: Whishkey Lullaby: giọng của Brad Paisley rất ấm, nghe đc rõ tiếng ngân và nội lực giọng hát của ca sĩ đó. Còn đoạn Allison Krauss ngân lên, với giọng cao và trong vút, cảm giác sướng ko thể tả kiểu chi tiết, trong vắt nhưng lại trung thực, ko nịnh tai, nghe đc cả tiếng thở khi ca sĩ phát âm, đặc biệt các tiếng có âm gió như "h", "f",..

Norah Jones: giọng nữ trầm, nghe rất đúng chất của Norah. Giojng Norah hơi có chút ấm, hơi khàn nhưng k phải khàn kiểu Diana Krall. Nghe ở nhiều dòng tai nghe khác sẽ mất đi cái khàn nho nhỏ này :(. Giọng Norah thể hiện qua HD449 kiểu woody và cozy, rất rất thích.

9/10

Bass: Bass thì có nhiều loại bass. Đầu tiên xin nói là em thấy bass/drum của em nó chưa đủ lắm, có gì đấy hơi thiếu, nhưng control speed cực tốt. Đơn cử như nghe Avenged Sevenfold. Nghe bài Critical Acclaim có đoạn dồn trống cực nhanh. Đã nghe thử Nuforce 700X thấy trầm, xuống sâu nhưng dính. Nghe lại HD449 lại thấy thoải mái, thoáng đãng, bass đánh có lực nhưng với basshead thì sẽ là thiếu.

6,5/10

Bass của Jazz lại khác (các loại bass đến từ jazz drum kit, trống kiểu bongo hay conga, bass trong contrabass và của đàn guitar). Bass này xuống thích cực, sâu, gọn. Nghe thử các đĩa tam tấu, tứ tấu jazz sẽ thấy các tiếng tách nhau ra nhưng khi hòa vào nhau thì nó như kiểu nâng nhau lên ấy. Còn nếu chỉ nghe jazz nhẹ hơi bass hơn như các đĩa của Tsuyoshi Yamamoto (album Autumn in Seattle) sẽ thấy tuyệt vời như thế nào. 7,5/10. Các tiếng Contrabass nghe thích dã man.

Soundstage: Mặc dù là closed headphone nhưng nghe khá airy, sáng, rộng vừa phải mà ko bị loãng. Âm thanh đc gói gọn trong đúng khuôn khổ thu của nó. Chất liệu thu âm như thế nào, có những gì thì âm trường của HD449 nó thể hiện ra thế hết.

8/10

Vì em cũng lười nên ko review hết các list có thể nghe. Các bác tìm bản 320 hoặc lossless của các bài em nhắc ở trên, hoặc tiếp tục test với list sau:

- Hero OST (Tan Dun) - test bass
- Jazz at the Pawnshop
- Made In VietNam - Mỹ Linh
- Hayley Westenra - Hayley sings Japanese songs
- Michael Rabin - classical.

Gạch đá thoải mái ạ

Last edited by linhkid; 28-04-2012 at 01:01.
Reply With Quote
Old 28-04-2012, 00:58
Keirapc's Avatar
Keirapc Keirapc is offline
Senior Member

dạo này review con nào mà điểm cũng hoàn hảo thế này thì thuốc chết người quá

em này sướng ở cái chi tiết, âm trường rộng

yếu ở cái là bass cực yếu, cho qua con e10 thì bass boost hay gain là rè driver
Reply With Quote
Old 28-04-2012, 01:00
linhkid's Avatar
Senior Member

Bass e này với ng khó tính e nghĩ khó mà vượt qua đc mốc 6

Nhưng e k hiểu sao nghe bass trong Jazz lại rất thích. Rock thì k thích lắm đâu
Reply With Quote
Old 28-04-2012, 01:02
kirimaru89's Avatar
kirimaru89 kirimaru89 is offline
Senior Member

bài này chuyển sang box review thì có vẻ hợp lý hơn :-?
Reply With Quote
Old 28-04-2012, 01:02
linhkid's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by kirimaru89 View Post
Box của multimedia chuyên về headphone rồi loa lại khác mà anh. Anh có thể tìm ở đây theo prefix [review] mà, bao nhiêu ng vẫn review đấy thôi.
Reply With Quote
Old 28-04-2012, 01:03
Keirapc's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by kirimaru89 View Post
bác có bao giờ vào f31 không mà phán thế
Reply With Quote
Old 28-04-2012, 01:03
namphuong54 namphuong54 is offline
K.I.A

vote chủ thớt up hình
Reply With Quote
Old 28-04-2012, 01:05
linhkid's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Keirapc View Post
bác có bao giờ vào f31 không mà phán thế
Nhiều ng chưa bao h vào f31 nên k biết văn hóa ở đây mà bác , vì căn bản dân headphone viết review k phải để bán hay để mua mà chủ yếu so sánh, tự trau dồi kiến thức và giao lưu với anh em thôi. K phải như các hàng hóa khác vd laptop hay PC.
Reply With Quote
Old 28-04-2012, 01:12
Keirapc's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by linhkid View Post
Nhiều ng chưa bao h vào f31 nên k biết văn hóa ở đây mà bác , vì căn bản dân headphone viết review k phải để bán hay để mua mà chủ yếu so sánh, tự trau dồi kiến thức và giao lưu với anh em thôi. K phải như các hàng hóa khác vd laptop hay PC.
bạn nói với ai thế
Reply With Quote
Old 28-04-2012, 01:13
deptrai.khoaito deptrai.khoaito is offline
K.I.A

bửa nhắn tin hỏi cha nội kia con này, chả thấy ổng trả lời đâu
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules