Thinkpad T420, T430 Series và X220, X230 Series. Lập hội giao lưu học hỏi và chia sẻ cách sử dụng - Page 3 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Máy tính xách tay

Thread Tools
Old 08-04-2012, 15:19
cugia1991's Avatar
cugia1991 cugia1991 is offline
Đã tốn tiền

Re: Thinkpad T420, X220. Lập hội giao lưu học hỏi và chia sẻ cách sử dụng

Quote:
Originally Posted by doilucbuon View Post
Chào bác, theo em biết ( vì đã từng sử dụng qua thì thấy thế này)

Bàn phím T410 là ngon nhất ( có khi hơn cả con T420 ấy chứ).

Bàn phím T410s thì không bằng T410, nhưng bác lưu ý T410s chạy khá nóng ( cái này nhiều người xác nhận nhé), mùa đông bác có 3 con T410s vây xung quanh thì không cần phải lò sưởi.
nếu bản T410s đi với SSD có nóng lắm ko bác???
Reply With Quote
Old 08-04-2012, 19:01
Lapman Lapman is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by cugia1991 View Post
nếu bản T410s đi với SSD có nóng lắm ko bác???
T410s bác chạy các chương trình binh thường thi nhiệt độ như t$10. nhưng nếu thử chạy game hoạc chương trình nặng thì nóng hơn t410 khoảng 15 độ. tầm 68-78 độ. t410 nóng nhất tầm 58-65.

Nguyên nhân thì ai cũng đã biết quá rõ, T410s quá mỏng , không gian hẹp thì lưu thông không khí làm mát hút vào sẽ ít hơn.
tất nhiên uu điểm là màn led quá đẹp và sáng. mỏng kinh dị.
Reply With Quote
Old 08-04-2012, 22:15
Rongcon.com.vn's Avatar
Rongcon.com.vn Rongcon.com.vn is offline
Senior Member

Quote:
Bác Dũng ơi, bác hướng dẫn thêm đi em đọc không hiểu lắm, để có Enhanced 2.0 thì dùng windows bản quyền đi theo máy từ đầu, nhưng với những máy free dos thì thì phải làm sao?

messiah.focus: theo mình sưu tầm được thì muốn có Enhanced 2.0 :
"ngoài drivers, phải cài thêm các soft khác nữa (rapid boot, reading optimized, etc.), tốt nhất là cài system update rồi cho nó tự update. Lưu ý, việc boot, shutdown nhanh hay chậm phụ thuộc nhiều yếu tố khác nhau, vd: cài quá nhiều soft chạy lúc khởi động, hdd bị fragment, bị nhiễm virus, etc. "
Mình máy free dos của FPT nên cũng mò cái này suốt, cài tất tần tật rồi nhưng chẳng bít kiểm tra ở đâu xem nó có 2.0 chưa, hic.

Bác đang hâm bình thường , em cắm pin liên tục chẳng bao giờ bỏ ra, để start charging at 30% và stop charging at 96%. ( bác để 10% thì hơi nguy hiểm, nhỡ có việc gì rút xạc lấy máy đi đột xuất là...gay đấy, vì hết nhẵn pin). Để tìm hiểu thêm bác vào google tìm từ khóa" cách xạc pin Thinkpad", hoặc tham khảo topic này http://www.tinhte.vn/threads/963424/, khá chi tiết đấy.

Lưu ý bác: Muốn chai pin nhanh thì có 3 cách, 1 là để xạc nhồi liên tục, 2 là thường xuyên cho pin về dưới 10%, 3 là để pin trong máy + cắm xạc + chơi games nặng, cách thứ 3 này nhiều người không biết nhưng vì máy hoạt động hết công suất nên sẽ rất nóng-> nóng sang cả Pin -> chai pin.

PS: Bồ tèo mua em T420 ở đâu thế? Bao nhiu củ, cấu hình thế nào? Đang chơi games gì thế?
Hơ, sao trong cái Power Management của con T420 lại khuyên nên sạc khi dung lượng pin dưới 10% nhỉ.
Con T420, tớ mua của bác The Death (hàng về hôm t5, t6 tớ lấy luôn, giá 850$,)
Cấu hình thì i5 2450, ram 4G, ổ 320G. Vậy thôi
Reply With Quote
Old 08-04-2012, 22:38
doilucbuon doilucbuon is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Rongcon.com.vn View Post
Hơ, sao trong cái Power Management của con T420 lại khuyên nên sạc khi dung lượng pin dưới 10% nhỉ.
Con T420, tớ mua của bác The Death (hàng về hôm t5, t6 tớ lấy luôn, giá 850$,)
Cấu hình thì i5 2450, ram 4G, ổ 320G. Vậy thôi
Bác sạc 10% cũng ok mà. Nó có cái lợi và cái hại riêng, cái lợi là bác sẽ ít cycle hơn vì nếu không thường xuyên phải dùng pin mà cứ cắm dây nguồn thì pin sẽ giảm rất chậm. Nhưng hại là nếu bác đang bỗng dưng phải có việc gấp hoặc tự nhiên mất điện thì lượng pin đó sẽ không làm được việc gì cả.

Chúc mừng bác vì đã toại nguyện sở hữu T420 với giá thơm.
Reply With Quote
Old 08-04-2012, 22:45
Rongcon.com.vn's Avatar
Rongcon.com.vn Rongcon.com.vn is offline
Senior Member

Quote:
Bác sạc 10% cũng ok mà. Nó có cái lợi và cái hại riêng, cái lợi là bác sẽ ít cycle hơn vì nếu không thường xuyên phải dùng pin mà cứ cắm dây nguồn thì pin sẽ giảm rất chậm. Nhưng hại là nếu bác đang bỗng dưng phải có việc gấp hoặc tự nhiên mất điện thì lượng pin đó sẽ không làm được việc gì cả.

Chúc mừng bác vì đã toại nguyện sở hữu T420 với giá thơm.
Thanks bác, đã chia sẻ. Về cách dùng pin thì thường tớ vẫn cắm pin lẫn adapter xài, tuần 1/lần tớ rút adapter xài pin về mức thấp nhất có thể (có thể dưới 10%) sau đó cắm sạc để xài, nếu trong lúc sạc mà có mất điện hay phải rút adapter thì tớ lại xài pin tiếp về đến mức < 10% thì tớ mới cắm sạc vào. Và khi cắm sạc vào thì tớ cắm cho full pin thì thôi sau đó thì tùy hoặc là cắm xài luôn, hoặc là rút ra xài pin.

Cái cách xài pin này tớ xài từ lúc còn con HP6520s, và theo tớ biết thì lúc tớ bán nó đi (thời gian dùng khoảng 4-5 năm), pin chỉ bị wear có 2%
Reply With Quote
Old 09-04-2012, 09:39
nguyenducdung nguyenducdung is offline
Senior Member

Quote:
T....
( bác lưu user vào trình duyệt, ai đó vô tình ngồi máy nháy cái vào ô user lại thấy nó hiện tên lên, click vào đó nó tuôn ra luôn mật khẩu -> đăng nhập vào luôn -> lộ hết thiên cơ)

PS: Bác làm gì mà nâng ram lên 8GB ram thế, máy của em 2410, 4GB, 500 GB 7200, nvs 4200m Optimus, 1600x900, 9cell, wc, bt, fg, dvd...dùng cũng đủ lắm rùi, đang muốn thay ổ SSD cho máu.
Máy mình chỉ có mình dùng thôi, không có ai sờ vào máy cả, mà sờ cũng không được ( máy mình đặt power on password và quét vân tay khi khởi động )
Máy mình có 1 thanh 4GB, muốn nâng thêm 1 thanh mục đích chỉ để chạy kênh đôi
Reply With Quote
Old 09-04-2012, 10:30
bu_bu's Avatar
bu_bu bu_bu is offline
Senior Member

cho em hỏi chút, t420 thì pin dùng bình thường có đc 4h ko vậy các bác, t410 cả t420 thì pin dùng cho chệch lệch nhau nhiều không, máy card on thôi, dùng văn phòng bình thường. pin 6cell
Reply With Quote
Old 09-04-2012, 15:39
doilucbuon doilucbuon is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by nguyenducdung View Post
Máy mình chỉ có mình dùng thôi, không có ai sờ vào máy cả, mà sờ cũng không được ( máy mình đặt power on password và quét vân tay khi khởi động )
Máy mình có 1 thanh 4GB, muốn nâng thêm 1 thanh mục đích chỉ để chạy kênh đôi
Trong điều kiện lý tưởng thì thế he he.
Máy bác có wc thì bác thiết lập chế độ Thinkvantage Autolock thế nào? Em thiết lập thế này: Đánh dấu vào ô tự động phát hiện mặt lạ, sau đó bấm vào Optimize detction. Bên dưới, chỗ Begin đặt 20s, Lock đặt 10s. Vậy mà nó hoạt động không được như ý mình lắm, nếu để Begin ( số s) thấp quá thì nó liên tục nháy đèn để soi mặt, mà để cao quá thì người lạ ngồi mà vẫn tiếp tục dùng bàn phím thì nó cũng chẳng detection mà lock máy cho. Mà lock máy rồi thì rất lâu sau nó mới tắt màn hình.
Thử nghiệm mãi mà không làm sao để thời gian không động vào bàn phím lâu lâu ( tầm 30s) nhưng nó phải thường xuyên phát hiện mặt lạ nhỉ, cần mỗi cái đó, bác biết thì chỉ em với. Với lại khi xem phim, ngồi xa xa thì phải có chắc chỉ còn cách tắt cái autolock đó, vì nó không phát hiện mặt là nó lại lock.
Bác có giải pháp gì cho vấn đề này không, máy bác có thế không?

Quote:
Originally Posted by bu_bu
cho em hỏi chút, t420 thì pin dùng bình thường có đc 4h ko vậy các bác, t410 cả t420 thì pin dùng cho chệch lệch nhau nhiều không, máy card on thôi, dùng văn phòng bình thường. pin 6cell
Còn tùy vào dung lượng Pin nữa. Pin 6Cell của T410 thì dùng chỉ tầm 3h20-<4h wifi với Pin còn 100% dung lượng. Pin 6Cell của T420 dùng tầm 4h-4h30' wifi bác ạ ( giả sử cả 2 máy đều dùng pin 6Cell loại 65mWh). Nói chung bác vào trong cái PM quản lý pin rồi chọn về low performance , nhớ tích thêm cả cái chỗ Battery Stretch nữa ( lưu ý tắt bỏ cả phần mềm diệt virus đi nhé). Lưu ý ở đây khi dùng dây mạng, không dùng wifi thì thời gian dùng Pin sẽ thêm được từ 30p -1h.
Nếu bác gỡ bỏ một số phần mềm chạy ngầm của Lenovo + nâng cấp SSD thì bất kể máy gì cũng đều xài 4-5h cả. He He.
Còn dùng tẹt ga ( tất cả max) thì T410 dùng được 2h30, T420 được 3h. Pin em 9Cell dùng cũng được 6-7h wifi. Chẳng hiểu sao trên các diễn đàn nước ngoài khi đánh giá thử nghiệm dùng thử nó đều lôi con số 10h cho T420 với pin 9Cell ( theo như lenovo công bố ra).
Reply With Quote
Old 09-04-2012, 17:58
nguyenducdung nguyenducdung is offline
Senior Member

Mình ko dùng autolock , mình ko muốn cài nhiều vào, nặng máy lắm, nếu cần thì mình sleep nó đi thế thui ( sau đó dùng fingerprint đăng nhập lại)
Reply With Quote
Old 09-04-2012, 18:16
sjmply sjmply is offline
K.I.A

+1 thớt hay, đang chời ivy ra cho stand giảm tý đã
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules