Thảo Luận Cách sử dụng ampli của dàn mini làm dac cho máy tính - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 03-03-2012, 22:42
cuno2712 cuno2712 is offline
Senior Member

Cách sử dụng ampli của dàn mini làm dac cho máy tính

Em có cái Ampli của dàn pioneer N901 định dùng em nó để làm dac cho máy tính nhưng không biết cách mắc dây sao, bro nào có kinh nghiệm hướng dẫn cho em với, thanks
Reply With Quote
Old 04-03-2012, 00:53
DanAmThanh DanAmThanh is offline
Member

Re: Cách sử dụng ampli của dàn mini làm dac cho máy tính

Máy tính của bạn có đường out digital ko?
Reply With Quote
Old 04-03-2012, 00:59
onet's Avatar
onet onet is offline
Senior Member

làm DAC thì phải có đầu vào Digital In !!! (cable optical (cable quang) hay Coaxial (cable đồng trục giống cổng bông sen) bro chụp cáo hình phía sau ampli xem sao!

- Nếu có thì PC (máy tính) phải có nguồn xuất Digital out (Optical out hoặc Coaxial out) thì mới gắn qua ampli có hỗ trợ mới được...
- ampli có nhưng PC ko có thì buộc phải mua soundcard rời có hỗ trợ như trên mới dùng được!
Reply With Quote
Old 04-03-2012, 01:07
kusanagi's Avatar
kusanagi kusanagi is offline
Senior Member

Bạn coi cái main có out optical không ? Có thì kiếm cọng optical nối qua MD. MD của dàn mini thì thường phải bỏ dĩa mồi. Vô chỉnh Playback devices ra optical, rồi chỉnh input trên MD đúng cổng, sau đó nhấn record để giải mã
Reply With Quote
Old 04-03-2012, 10:39
Em_be_hu's Avatar
Em_be_hu Em_be_hu is offline
Senior Member

Theo mình hiểu thì Amp chỉ là phần kích tín hiệu lên thôi, ko có nghĩa là phần giải mã tín hiệu (DAC: nôm na chuyển từ số sang analog). Vậy nên nếu bạn muốn chất lượng hay hơn thì nên đầu tư mua 1 cái USB sound card cho xuất tín hiệu qua USB đó rồi nối vào amp.
Mình nghĩ phần kích tín hiệu tốt mấy đi nữa mà tín hiệu vào xấu thì sẽ ko ra âm thanh sạch sẽ dc!
Reply With Quote
Old 04-03-2012, 11:08
kusanagi's Avatar
Senior Member

Srr mắt mũi tèm nhèm, giờ mới để ý bác chỉ có mỗi cục amp. Confirm lại là bác phải có thêm đầu MD dàn này mới lấy làm DAC được, xong xuất qua amp để nghe. Còn xuất thẳng từ PC qua amp thì bác kiếm cọng 3.5mm => 2 RCA
Reply With Quote
Old 04-03-2012, 19:27
Member

Quote:
Originally Posted by kusanagi View Post
Srr mắt mũi tèm nhèm, giờ mới để ý bác chỉ có mỗi cục amp. Confirm lại là bác phải có thêm đầu MD dàn này mới lấy làm DAC được, xong xuất qua amp để nghe. Còn xuất thẳng từ PC qua amp thì bác kiếm cọng 3.5mm => 2 RCA
Chủ thớt muốn làm DAC thì phải có digital chứ dùng cái cọng 3 ly 5 kia chỉ là chuyển tín hiệu analog sang thôi mà bác.
Reply With Quote
Old 04-03-2012, 20:13
kusanagi's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by DanAmThanh View Post
Chủ thớt muốn làm DAC thì phải có digital chứ dùng cái cọng 3 ly 5 kia chỉ là chuyển tín hiệu analog sang thôi mà bác.
Em hiểu ý bác nhưng em thấy mấy cục amp rời của dàn mini thì thường ko có optical/coaxial line-in, muốn xài amp với PC thì phải dùng cọng 3.5mm ra 2 RCA. Còn dùng DAC thì phải qua line-in ở thớt MD, rồi từ thớt MD đấu lên amp bằng cọng RCA 2 đầu

Hình này em search trên mạng cục trên cùng là cục amp N901
Reply With Quote
Old 04-03-2012, 21:47
Member

Quote:
Em hiểu ý bác nhưng em thấy mấy cục amp rời của dàn mini thì thường ko có optical/coaxial line-in, muốn xài amp với PC thì phải dùng cọng 3.5mm ra 2 RCA. Còn dùng DAC thì phải qua line-in ở thớt MD, rồi từ thớt MD đấu lên amp bằng cọng RCA 2 đầu

Hình này em search trên mạng cục trên cùng là cục amp N901
Đúng đấy bác ạ, các dàn mini dạng nhiều thớt thì cục amp đều ko có optical đâu, phải dắt tín hiệu vào thớt MD, rồi chuyển ra analog dẫn xuống amp. Các dàn mini dạng tích hợp cả amp, cd, md thì hay có optical in có thể dùng đc ngay.
Reply With Quote
Old 04-03-2012, 22:29
thekid82 thekid82 is offline
Senior Member

Quote:
Bạn coi cái main có out optical không ? Có thì kiếm cọng optical nối qua MD. MD của dàn mini thì thường phải bỏ dĩa mồi. Vô chỉnh Playback devices ra optical, rồi chỉnh input trên MD đúng cổng, sau đó nhấn record để giải mã
em đang sài ampli intec 905tx nghe bằng cọng 3.5mm ra 2 RCA kết nối qua sound xfi titanium, nếu dùng MD làm DAC có hay hơn ko bác? có bất tiện gì ko? nếu hay hơn em sẽ mua thêm cai MD player
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules