Thảo Luận Denon AH-D7000 - Page 3 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 13-12-2011, 16:54
coladin's Avatar
coladin coladin is offline
Senior Member

Tính ra anh em thấy có vẻ là có mật bu hơi nhiều . Lượn bớt dùm mình đê ...430 xu
Reply With Quote
Old 13-12-2011, 17:21
pumbaa's Avatar
pumbaa pumbaa is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by tranhieuamg View Post
Nhìn chung em này là 1 em điển hình của overpriced. Tầm 400 thì tạm chấp nhận chứ với cái giá hịn tại mua con dx1k còn hơn. Cho dù có nói cái cup gỗ đẹp thì các chú AT cũng chả kém mặt này, có gì để dành thêm 1 chút lên w3000anv còn đáng đồng tiền hơn nhìu. =))

bonus hình cái cup, thứ duy nhứt hài lòng =))
Có lẽ gu của bác ko hợp với em này nhưng có lẽ synergy của setup ko hợp thì đúng hơn. Cách đây ít lâu Pum có off với 3 bác với mấy cái đồ này:

Thì ai cũng thấy âm của DX1k là mờ nhạt nhất, bloated +boomy bass, đeo thì chả thoải mái như D7k. Bằng chứng là chủ nhân của cặp DX cuối cùng cũng cho 2 em nó ra đi: http://www.head-fi.org/t/585049/jvc-...-new-condition + http://www.head-fi.org/t/584653/vict...800-connectors

Trong các headphone pum có thì pum thấy D7000 nhạy cảm với source nhạc nhất, nó cũng là headphone duy nhất khiến pum có thể phân biệt được khá rõ ràng mp3 low bit rate với Flac.

Nhắc tới synergy Pum mới thấy đúng là cái Amp có thể giết hoặc đưa một chiếc headphone lên tầm cao mới, vd như HD800 + Phonitor/b22/auditor/burson/LD mk7 nghe thật sự là tệ hại xét về mặt nhạc tính vì âm mới nghe có thể có cảm giác mọi thứ tách bạch rõ ràng nhưng nghe lâu sẽ thấy "nó không đúng", bass có vẻ có detail nhưng thiếu impact so với tube, treble thì nghe hơi chói và khó chịu, tonal balance thì bright một cách vô lý và mid thì "thin"... Trong khi nghe với tube amp giá tiền thâp hơn nhiều nhưng nếu chọn tube hợp lý thì HD800 nghe nhạc tính chả thua gì O2 hay HD650. Pum ko có ý gì chê gear của bác, chỉ thấy là nhiều khi mấy cái gear claimed là reference nhiều khi cũng chỉ là blah blah bằng chứng là để nghe nhạc người ta xài toàn tube, Sennheiser HE90, BlueHawaii cho O2, Eddie Balancing Act..

Với pum thì trong số các closed headphone được nghe thì D7000 là ít nhược điểm nhất, bass xuống không sâu lắm nhưng có resonance và cảm giác rất home cinema vì bass của nó có hơi của subwoofer trong khi T5p thì bass hơi giống với bass của một chiếc bookshelf chất lượng cao giống như HD800 hay T1. Nhưng nghe T5p buổi đêm ở âm lượng thấp thì bass nghe lại rất thiếu hụt chứ không như D7k.. Nói chung là Pum thấy cái sign của mình rất đúng
Reply With Quote
Old 13-12-2011, 18:08
thanh_kinkin's Avatar
thanh_kinkin thanh_kinkin is offline
Senior Member

Ưu điểm của con này là ko có nhược điểm gì đáng nói. Và Nhược điểm của con này là ko có ưu điểm gì đáng kể =))

Mấy con Denon trước giờ khá phổ biến là vì dễ chơi, dễ kéo, quăng đủ loại nhạc đều chơi ổn, ko quá kén chất lượng nhạc. Nhưng cái giá mà Denon đưa ra khiến nhiều người lầm tưởng mấy con D5000, D7000 cũng tầm cỡ gần như "hi-end".

Đắt tiền, nghe ko có gì thấy dở, ngoại hình đẹp, bắt mắt, chả có gì để chê hay phàn nàn, và cứ như thế được dân tình ca tụng nó lên nên cuối cùng là thành hype. Retail con D7000 hồi đó là 1k$ đúng là bullshit, sau này còn ~700$ thì còn chấp nhận được, ít ra là build quality tốt, có wood đẹp. Nhưng nói về sound quality thì tiền đó có nhiều lựa chọn tốt hơn.
Reply With Quote
Old 13-12-2011, 18:22
achilles85's Avatar
achilles85 achilles85 is offline
Senior Member

mình cũng có ý kiến như ông pum
Reply With Quote
Đang tải...
Old 13-12-2011, 18:51
tranhieuamg's Avatar
tranhieuamg tranhieuamg is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by pumbaa View Post
Nhắc tới synergy Pum mới thấy đúng là cái Amp có thể giết hoặc đưa một chiếc headphone lên tầm cao mới, vd như HD800 + Phonitor/b22/auditor/burson/LD mk7 nghe thật sự là tệ hại xét về mặt nhạc tính vì âm mới nghe có thể có cảm giác mọi thứ tách bạch rõ ràng nhưng nghe lâu sẽ thấy "nó không đúng", bass có vẻ có detail nhưng thiếu impact so với tube, treble thì nghe hơi chói và khó chịu, tonal balance thì bright một cách vô lý và mid thì "thin"... Trong khi nghe với tube amp giá tiền thâp hơn nhiều nhưng nếu chọn tube hợp lý thì HD800 nghe nhạc tính chả thua gì O2 hay HD650.
Thực sự thì lần nghe ở meet mình cũng ko ấn tượng với con dx1k lắm, có đìu nó vẫn khá hơn con d7k ở nhìu mặt nên mình đánh giá nó cao hơn, chứ 2 đứa này cũng na ná nhau cái kiủ nghèo nàn trong cá tính. Quan niệm của mình là đã lên tới tầm này thì phải có 1 characteristics riêng nào đó, chứ bình bình như lục bình thì ko đáng cái tiền phải bỏ ra. Ngay cả neutral cũng ko thiếu các con neutral cá tính (lcd2, t1, 800, w5k, w3kanv 2 con at có vẻ ko hợp nhưng vẫn neutral hơn đám at woodie còn lại).

Còn về setup thì mình vẫn giữ quan điểm amp, dac chỉ là thành phần hỗ trợ việc tái tạo lại âm thanh, thời kì đầu design amp ng ta vẫn luôn nhắm tới việc transparent càng cao càng tốt, jảm khả năng color tối đa có thể. Đến sau này mới có vụ color âm. Cái chính ở đây nếu muốn so sánh các setup với nhau thì nên giữ toàn bộ phần còn lại của chain ở mức reference, như vậy mới đạt độ chính xác cao. Nếu bác nói như vậy là biased vì setup ko hợp, so sánh sẽ ko đúng, mình lại nghĩ cái đó là flawed thì đúng hơn. Nếu điều kiện kĩ thuật đã được đáp ứng đầy đủ thì ko có lý do gì mà con hp đó ko thể produce sound đúng như nó dc yêu cầu, còn phải dựa vào các loại color để bring out sound sig như mong muốn thì chả phải nó phải dựa vào việc làm méo âm để nghe tốt hơn?

Công nhận mình thik nghe mid hơn, nhưng từ khi tự build setup tới h mình vẫn theo tôn chỉ chain phải neutral nhất có thể, nếu ko rất khó so sánh các component với nhau, hp là 1 vd.

Mà thực ra mình cũng cóa nói ngay từ mở đầu là con d7k ko hợp để nghe với bọn ref ròi, kím đám tube sẽ hợp hơn.

Quote:
Pum ko có ý gì chê gear của bác, chỉ thấy là nhiều khi mấy cái gear claimed là reference nhiều khi cũng chỉ là blah blah bằng chứng là để nghe nhạc người ta xài toàn tube, Sennheiser HE90, BlueHawaii cho O2, Eddie Balancing Act..
nói lan man con blue hawaii 1 chút, nó ko fải dùng tube 100%, nó là hybrid và con el34 nó dùng ở output stage là 1 trong những con tube distortion ít nhất trong lịch sử loài người (nói thẳng ra mình ko thik tube vì độ méo âm vô lí của nó nhưng trường hợp này thì khác). con t2 tầng input dùng 6dj8 nhưng ở bh thì đổi hết 2 stage đầu = fet ie. solid state. Dù vẫn dùng tube nhưng nó ở 1 khái niệm khác hoàn toàn với bọn tube thường thấy (cutoff, distort để nghe appealing hơn).

EC hay hev mình ko wan tâm lắm nên ko tìm hỉu. nhưng mình nghĩ principle trong design cũng chẳng khác mấy nếu engineer thực sự serious.

Last edited by tranhieuamg; 13-12-2011 at 18:55.
Reply With Quote
Old 13-12-2011, 19:22
kikola kikola is offline
Senior Member

Đúng là mỗi người mỗi taste, thật ra thì để rì viu đúng là phải dùng source amp càng neutral càng tốt, vì thế nó mới văng ra cái tiếng thật của headphone, cũng như lão Mike của headphonia dùng con Burson compare T1 và HD800 chỉ vì theo lão con Burson nghe rất neutral. Còn nếu nói ghép sao thì nó thành rì viu cả cái setup rồi ko còn là con headphone nữa. Còn d7k chưa dc nghe chưa dám phán
Reply With Quote
Old 13-12-2011, 22:23
pumbaa's Avatar
pumbaa pumbaa is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by tranhieuamg View Post
Còn về setup thì mình vẫn giữ quan điểm amp, dac chỉ là thành phần hỗ trợ việc tái tạo lại âm thanh, thời kì đầu design amp ng ta vẫn luôn nhắm tới việc transparent càng cao càng tốt, jảm khả năng color tối đa có thể. Đến sau này mới có vụ color âm. Cái chính ở đây nếu muốn so sánh các setup với nhau thì nên giữ toàn bộ phần còn lại của chain ở mức reference, như vậy mới đạt độ chính xác cao. Nếu bác nói như vậy là biased vì setup ko hợp, so sánh sẽ ko đúng, mình lại nghĩ cái đó là flawed thì đúng hơn. Nếu điều kiện kĩ thuật đã được đáp ứng đầy đủ thì ko có lý do gì mà con hp đó ko thể produce sound đúng như nó dc yêu cầu, còn phải dựa vào các loại color để bring out sound sig như mong muốn thì chả phải nó phải dựa vào việc làm méo âm để nghe tốt hơn?
Pum hoàn toàn đồng ý với quan điểm là phải có reference system để review được khách quan nhất. Nhưng theo quan điểm của mình thì cái chữ reference này cũng chỉ dừng lại ở mức tương đối vì ở một thời điểm nhất định và với trình độ khoa học ở thời điểm đó thì cái chất lượng và sự nhận định về chữ reference đó cũng khác với thời điểm khác. Ngay cả ở reference class thì thì synergy vẫn quan trọng bởi vì có nhiều reference class headphone/amp/dac chứ đâu phải chỉ có duy nhất một chiếc hay một nhà sản xuất.

Mấy lần đi coi Paris High End show và Munich High End show, gần như lần nào cũng có người phỏng vấn hỏi mấy lão sếp của các tên tuổi lớn về vấn đề reference sound thì câu trả lời đều lấp lửng và dừng lại ở mức "chúng tôi xây dựng thiết bị trên concept xyz nào đó và cố gắn để nó "neutral" thôi chứ reference system của các hãng khác nhau cho tiếng khác nhau cũng không có gì lạ.

Mình nhớ nhất câu dí dỏm của lão đại diện Bayer về vấn đề này, lão nói "khi nào chúng ta chế tạo được cái cable hay interconnect cho chất lượng reference sound thì lúc đó mới có real reference setup để test các thứ khác. Khi mà ngay từ cái mic tới khâu mixing đã không có chuẩn mực rõ ràng thì việc theo đuổi triết lý xây dựng một hệ thống âm thanh trung thực bằng việc nhặt nhẹm cái thiết bị được tuyên bố là neutral nhiều khi không hoàn toàn hợp lý, bằng chứng là loa hay headphone nào dù được thiết kế trên concept tốt tới đâu thì cũng phải qua tai mấy lão acoustic engineers để tai của mấy lão phán xét trước.

Vậy cuối cùng thứ chúng ta theo đuổi lại là percieved reference sound chứ không phải là mấy cái curves nào đó. Nó hơi giống như chơi ảnh, nếu chỉnh cái filter của sensor sang linear thẳng băng thì cái thứ chúng ta nhìn thấy trong bức hình nó khác xa hoàn toàn những gì chúng ta nhìn thấy bằng mắt ngoài đời. Như vậy có nghĩa là do cái lens L chất lượng kém nên khi chỉnh cái camera về mức "neutral" thì hình mới bị "fake" vậy à?
Ý mình là dù là reference setup thì nó vẫn có soud signature, nhiều người chơi âm thanh, đặc biệt là với speaker thích mua cả reference setup của một hãng nào đó vì cái âm đó hợp với họ. -> reference sound trở thành preference sound.

Quay về với D7k thì mình thấy em nó tuyệt nhất khi nghe với TotalDac->SPL Phonitor chỉ không biết là setup đó có được gọi là reference class hay không thôi. High rất đầy đủ dù không có cảm giác lên cao hay present như HD800 T1 hay K701. Mid tương đối transparent và nghe ít bị rối hơn, bass nhẹ nhàng nhưng có impact thì lúc nào cũng đầy đủ. Về mảng closed headphones đã từng nghe qua mình thấy có lẽ có duy nhất T5p là xếp trên về mặt kỹ thuật nhưng T5p âm lại hơi mỏng, sharp hơn trong khi Denon âm thick và rich hơn.

Do vừa làm vừa alt tab viết ngắt quẵng nên các bác lượng thứ nếu đọc xong post của mình mà ko hiểu mình viết gì
Reply With Quote
Old 14-12-2011, 01:15
ace_hz's Avatar
ace_hz ace_hz is offline
Senior Member

Đọc xong nhận xét của bác pum em lại nao núng.
High full,Mid transparent, sound rich thick, bass light n impact...đúng tủ rồi chẹp chẹp
Con này vocal và jazz tốt nhỉ? SG có ai cho em nghe thử phát.
Reply With Quote
Old 14-12-2011, 08:07
tranhieuamg's Avatar
tranhieuamg tranhieuamg is offline
Senior Member

Quote:
Pum hoàn toàn đồng ý với quan điểm là phải có reference system để review được khách quan nhất. Nhưng theo quan điểm của mình thì cái chữ reference này cũng chỉ dừng lại ở mức tương đối vì ở một thời điểm nhất định và với trình độ khoa học ở thời điểm đó thì cái chất lượng và sự nhận định về chữ reference đó cũng khác với thời điểm khác. Ngay cả ở reference class thì thì synergy vẫn quan trọng bởi vì có nhiều reference class headphone/amp/dac chứ đâu phải chỉ có duy nhất một chiếc hay một nhà sản xuất.

Mấy lần đi coi Paris High End show và Munich High End show, gần như lần nào cũng có người phỏng vấn hỏi mấy lão sếp của các tên tuổi lớn về vấn đề reference sound thì câu trả lời đều lấp lửng và dừng lại ở mức "chúng tôi xây dựng thiết bị trên concept xyz nào đó và cố gắn để nó "neutral" thôi chứ reference system của các hãng khác nhau cho tiếng khác nhau cũng không có gì lạ.

Mình nhớ nhất câu dí dỏm của lão đại diện Bayer về vấn đề này, lão nói "khi nào chúng ta chế tạo được cái cable hay interconnect cho chất lượng reference sound thì lúc đó mới có real reference setup để test các thứ khác. Khi mà ngay từ cái mic tới khâu mixing đã không có chuẩn mực rõ ràng thì việc theo đuổi triết lý xây dựng một hệ thống âm thanh trung thực bằng việc nhặt nhẹm cái thiết bị được tuyên bố là neutral nhiều khi không hoàn toàn hợp lý, bằng chứng là loa hay headphone nào dù được thiết kế trên concept tốt tới đâu thì cũng phải qua tai mấy lão acoustic engineers để tai của mấy lão phán xét trước.

em thấy bác nói có vẻ xa rời rồi đấy. post trước em chỉ nói là cố gắng hạn chế tới mức tối thỉu ảnh hưởng do distortion của system gây ra đối với thít bị fát. còn dĩ nhin chuyện mỗi hãng có 1 cách định nghĩa chữ reference khác nhau thì em bít, nhưng chả lẽ nói vậy là ta ko wan trọng tính chuẩn xác giữa các thiết bị với nhau? chả lẽ nói rằng vì ko bao h đạt đến reference tuyệt đối nên ko wan trọng component colour sound tới mức thế nào?

Quote:
Vậy cuối cùng thứ chúng ta theo đuổi lại là percieved reference sound chứ không phải là mấy cái curves nào đó. Nó hơi giống như chơi ảnh, nếu chỉnh cái filter của sensor sang linear thẳng băng thì cái thứ chúng ta nhìn thấy trong bức hình nó khác xa hoàn toàn những gì chúng ta nhìn thấy bằng mắt ngoài đời. Như vậy có nghĩa là do cái lens L chất lượng kém nên khi chỉnh cái camera về mức "neutral" thì hình mới bị "fake" vậy à?
còn chuyện curve thẳng bay hay ko lại là cái khác, ko nên nhầm lẫn vì fr của amp/dac khác xa với fr của hp/speaker, nếu bác có đọc về audiology sẽ thấy, cái nài khi khác nói, ko lin wan tới topic ở đây.

Quote:
Quay về với D7k thì mình thấy em nó tuyệt nhất khi nghe với TotalDac->SPL Phonitor chỉ không biết là setup đó có được gọi là reference class hay không thôi. High rất đầy đủ dù không có cảm giác lên cao hay present như HD800 T1 hay K701. Mid tương đối transparent và nghe ít bị rối hơn, bass nhẹ nhàng nhưng có impact thì lúc nào cũng đầy đủ. Về mảng closed headphones đã từng nghe qua mình thấy có lẽ có duy nhất T5p là xếp trên về mặt kỹ thuật nhưng T5p âm lại hơi mỏng, sharp hơn trong khi Denon âm thick và rich hơn.

Do vừa làm vừa alt tab viết ngắt quẵng nên các bác lượng thứ nếu đọc xong post của mình mà ko hiểu mình viết gì
Total DAC em chưa dc nghe nên ko có í kín, nhưng nếu bác thích bộ total dac + phonitor thì mừng cho bác, có điều đống đấy cũng phải 6k$, thì em nghĩ ko đáng nếu chỉ để con d7k nghe hay hơn.

ý kiến của em trong bài là hoàn toàn từ kinh nghiệm + những gì em đã được nghe, so sánh. em cũng có nói từ đầu là setup em pair với con d7k ko hợp, và taste mỗi ng lại khác nhau. tuy nhiên đánh giá cuối bài của em hầu hết những ng em giao tiếp đều công nhận như vậy.
Reply With Quote
Old 14-12-2011, 08:44
Louispham Louispham is offline
Member

Quote:
Có lẽ gu của bác ko hợp với em này nhưng có lẽ synergy của setup ko hợp thì đúng hơn. Cách đây ít lâu Pum có off với 3 bác với mấy cái đồ này:

Cho em ngắt quãng các bác tý cái DV336se kia bác pum gắn bóng gì cho nó thể
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules