[Help]Cách chụp ảnh bằng máy KTS - Page 5 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chụp ảnh & Quay phim

Thread Tools
Old 18-01-2009, 16:43
bacpt bacpt is offline
Junior Member

chế độ phơi sáng nữa (photometry), nếu ánh sáng môi trường tốt thì chọn do sáng điểm (spot), nếu ánh sáng yếu (trời âm u) thì nên chọn đo sáng trung bình (average). Ngoài ra máy còn chế độ Multi đùng trong trường hợp nào vậy các anh?
Reply With Quote
Old 18-01-2009, 16:45
bacpt bacpt is offline
Junior Member

Trong chế độ Manual thì sau khi set iso, bro chỉnh tốc độ làm sao cho cái thanh này:

- ____v____+ (ở góc dưới, bên phải lcd/evf)

nó cân bằng (cái tam giác ở tầm giữa giữa) là đc. Nếu tam giác dịch về phía "-" thì tối, dịch về phía "+" thì sáng (dịch đến tận sát dấu "+" thì trắng xóa).

em xin được hỏi để chỉnh chức năng này thì ta phải dịch chuyển góc ngắm của máy hay la chỉnh bằng công cụ nào khác?
Mong các anh chỉ bảo giúp ạh
Reply With Quote
Old 18-01-2009, 18:17
Mr.Katze's Avatar
Mr.Katze Mr.Katze is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by bacpt
Quote:
Originally Posted by Mr.Katze
Trong chế độ Manual thì sau khi set iso, bro chỉnh tốc độ làm sao cho cái thanh này:

- ____v____+ (ở góc dưới, bên phải lcd/evf)

nó cân bằng (cái tam giác ở tầm giữa giữa) là đc. Nếu tam giác dịch về phía "-" thì tối, dịch về phía "+" thì sáng (dịch đến tận sát dấu "+" thì trắng xóa).
em xin được hỏi để chỉnh chức năng này thì ta phải dịch chuyển góc ngắm của máy hay la chỉnh bằng công cụ nào khác?
Mong các anh chỉ bảo giúp ạh
Chỉnh tốc độ (shutter speed), dùng 2 nút lên xuống trong tổ hợp phím 5 chiều (lên là giảm, xuống là tăng tốc độ).

Còn cái phơi sáng, nếu bro muốn chỉ tập trung phơi sáng vào chủ thể mình chọn, còn môi trường xung quanh thế nào cũng đc (thường là tối hơn) thì chọn Spot (cái này mình thấy nó làm cho chủ thể nổi bật lên, mình thường dùng chụp gần từ CloseUp đến Macro), còn muốn ánh sáng hài hòa từ chủ thể đến khung cảnh xung quanh thì chọn Multi hoặc Average. Mình thử chụp ở chế độ phơi sáng Multi với Average trong đk as tự nhiên thì ko thấy khác nhau mấy.
Reply With Quote
Old 18-01-2009, 19:57
bacpt bacpt is offline
Junior Member

rất cảm ơn anh đã chỉ giúp. biết là làm phiền anh nhưng tôi xin hỏi anh 1 câu nữa. Khi chụp Macro thi cần để iso thấp. Vấn đề la khi chụp macro thi ảnh của em tối thui. xin anh cho biet làm thế nào để chụp macro đc dẹp và có ánh sáng tốt ạh (em dùng máy Fujifilm s 1000fd) thanks!
Reply With Quote
Old 18-01-2009, 22:00
Mr.Katze's Avatar
Mr.Katze Mr.Katze is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by bacpt
rất cảm ơn anh đã chỉ giúp. biết là làm phiền anh nhưng tôi xin hỏi anh 1 câu nữa. Khi chụp Macro thi cần để iso thấp. Vấn đề la khi chụp macro thi ảnh của em tối thui. xin anh cho biet làm thế nào để chụp macro đc dẹp và có ánh sáng tốt ạh (em dùng máy Fujifilm s 1000fd) thanks!
Chụp macro không nhất thiết phải để iso thấp, tất nhiên là thấp nhất có thể (100~400 tùy trường hợp). Trước hết phải chuyển qua chế độ macro/super macro trước đã. Tốt nhất lên chụp dưới ánh sáng tự nhiên, ban ngày (để không bị bóng và hạn chế phải dùng iso cao). Thực hiện các bước đo sáng như trên kia là có thể chụp được rồi.

Ảnh tối/đen có thể là do chỉnh tốc độ chưa phù hợp, quá nhanh trong điều kiện ánh sáng yếu.

Bro qua bên vnphoto.net tham khảo thêm mấy bài viết hường dẫn chụp macro cơ bản ấy.
Reply With Quote
Old 18-01-2009, 22:10
bacpt bacpt is offline
Junior Member

vâng. Rất cảm ơn vì sự nhiệt tình của anh! khi nào có khó khăn thì rất mong anh chỉ giúp nhé!
Reply With Quote
Old 18-01-2009, 22:21
hanoinew.vn's Avatar
hanoinew.vn hanoinew.vn is offline
Hanoinew

bạn sang tinhte ý, có nhiều hướng dẫn về cách chụp ảnh hơn, bên voz thì hơi khó đó
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules