Những cuốn sách hay thanh niên nên đọc. - Page 1889 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Phim - Nhạc - Sách

Thread Tools
Old 13-12-2019, 22:04
ngtran25 ngtran25 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by kuromugi View Post
Mình ko phải dân cs nhưng có đọc quyển này và cũng hơi khúc mắc về định lý godel này, cũng có thể mình chưa thực sự hiểu.
Định lý godel nói nếu khoanh một vòng tròn thì các vật trong nó sẽ ko thể tự giải thích được đầy đủ cho chính nó nếu ko phải viện cớ các vật bên ngoài vòng tròn. Như khoanh vòng tròn quanh một chiếc xe đạp thì lấy đâu để giải thích nguồn gốc chiếc xe đạp là từ nhà máy chế tạo xe đạp nếu ko nhảy ra ở ngoài vòng tròn. Vậy nên khoa học (hay chỉ có toán học- hệ logic cao nhất đc đề cập đến) sẽ ko bao giờ đầy đủ, ko bao giờ có theory of everything
Nhưng '"nhảy khỏi chiếc hộp" chẳng phải một câu châm ngôn của bất cứ ai hoạt động trong lĩnh vực sáng tạo hay sao
.
Về phản biện về thuyết tiến hóa thì lại đào về tên sách là nguồn gốc các loài. Trong khi thứ mà ông darwin muốn truyền tải là sự tiến hóa. Mà mình chưa đọc quyển này nên ko dám ho he nhiều
.
Nhưng bên cạnh đó thì sách có đề cập đến là do ko thể có theory of everything nên sẽ tồn tại nhiều lý thuyết cùng đúng khi mô tả 1 hiện tượng, do nó mô tả các tính chất phân mảnh của cùng một hiện tượng. Giống như thầy bói xem voi. Do đó tri thức của loài người sẽ giống như một đường tiệm cận, chỉ luôn tiến đến gần sát, ko thể chạm được đích cuối. Khoa học sẽ ko có ranh giới (giới hạn cuối cùng). Sẽ luôn có những khám phá mới, và đó sẽ là động lực để loài người phát triển. (Nghe khá hay nhưng hình như ko thực tế)
.
Mình cũng muốn được nghe chỉ giáo thêm
Cái ví dụ về xe đạp rất là vớ vẩn, nó chẳng qua chỉ là một cách diễn giải về định lí mà người viết ra tưởng như là đúng và dễ hiểu, thực chất là nó chả liên quan đến nhau.
/*Nói thêm là ông PVH này hay các ông chuyên viết bài pseudoscience toàn có kiểu đấy, diễn giải sai những kết quả khoa học, dùng nó để phục vụ cho những kết luận do mấy chả tự sáng tạo ra. Về loạt bài viết phản đối thuyết tiến hóa, hầu như bài nào cũng mang phong cách pseudoscience, nó không đáng để tham khảo đâu. Ai đọc mấy sách pop science hoặc các sách do chính các tác giả khoa học viết diễn giải về công trình của mình thì có thể thấy họ trích dẫn và lập luận rất đầy đủ và rõ ràng, không hề có kiểu mơ hồ của pseudoscience. Viết đoạn này là để trả lời cho ý 2 và 3 của bạn.*/
Muốn hình dung về định lí thì bạn đọc lại bài trước của mình có viết 1 tí về định lí 1, và bổ sung thêm đó là, luôn tồn tài 1 mệnh đề X độc lập với hệ thống, dù nếu có lấy nó làm tiên đề và bổ sung vào hệ thống hiện tại thì lại tạo ra một hệ thống mới, và tất nhiên là lại tồn tại mệnh đề X khác. Cho nên mới nói là không thể có một hệ tiên đề nào đầy đủ được. //Chú ý thêm là các tiên đề hay mệnh đề phải được hình thức hóa, được trình bày bằng một thứ ngôn ngữ vô cùng chặt chẽ, nên trên thực tế là định này đưa ra kết luận về tính đầy đủ và nhất quán của số học, chứ chẳng có liên quan gì đến những cái mà ông PVH tự diễn giải ra cả.
Reply With Quote
Old 19-12-2019, 22:30
Fantastik's Avatar
Fantastik Fantastik is offline
Senior Member

Trước thấy mấy thím khen quyển Homo sapiens mình mới down vào kindle đangđọc được chục trang nói về lịch sử loài người thấy hấp dẫn phết
Reply With Quote
Old 20-12-2019, 08:29
nguoilamvu0n's Avatar
nguoilamvu0n nguoilamvu0n is offline
Senior Member

Đông A trên tiki đang sales này các thím:

https://tiki.vn/chuong-trinh/donga?src=home_v4_mini_banner.s4.b41415
Reply With Quote
Old 20-12-2019, 11:08
Lamek's Avatar
Lamek Lamek is online now
Senior Member

Em đang muốn mua sách tặng sn cho bạn nữ, với 1 vài cuốn trong hình em nhờ các bác giới thiệu em vài cuốn phù hợp với ạ ^^
//2 đống sách dưới là của họ mới đăng

Sent from HMD Global Nokia 7 Plus using vozFApp

Last edited by Lamek; 20-12-2019 at 12:00.
Reply With Quote
Old 21-12-2019, 01:30
Espresso07 Espresso07 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Lamek View Post
Em đang muốn mua sách tặng sn cho bạn nữ, với 1 vài cuốn trong hình em nhờ các bác giới thiệu em vài cuốn phù hợp với ạ ^^
//2 đống sách dưới là của họ mới đăng
Ảnh
Ảnh

Sent from HMD Global Nokia 7 Plus using vozFApp
Nếu chỉ chọn trong đống này thì chỉ có Đi tìm lẽ sống là đáng đọc. Nhưng lại hơi khó đọc một chút
Reply With Quote
Old 21-12-2019, 04:22
Lamek's Avatar
Lamek Lamek is online now
Senior Member

Quote:
Originally Posted by jindo2990 View Post
Tặng gái méo gì mà toàn như đa cấp thê, lấy quyển này nè:
http://nhasachphuongnam.com/thi-tham...i-p113174.html

Quote:
Originally Posted by Espresso07 View Post
Nếu chỉ chọn trong đống này thì chỉ có Đi tìm lẽ sống là đáng đọc. Nhưng lại hơi khó đọc một chút
Cảm ơn 2 bác ạ
Reply With Quote
Old 22-12-2019, 15:51
trivu11 trivu11 is online now
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by Lamek View Post
Cảm ơn 2 bác ạ
Becoming nha. Nằm vùng group sách thấy đa phần mấy em từ 16 - 36 hâm mộ cuốn này lắm.
Reply With Quote
Old 22-12-2019, 17:07
giang. giang. is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by jindo2990 View Post
Tặng gái méo gì mà toàn như đa cấp thê, lấy quyển này nè:
http://nhasachphuongnam.com/thi-tham...i-p113174.html

Tưởng tặng quyển này chứ!
Reply With Quote
Old 22-12-2019, 23:56
Espresso07 Espresso07 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by trivu11 View Post
Becoming nha. Nằm vùng group sách thấy đa phần mấy em từ 16 - 36 hâm mộ cuốn này lắm.
Phải công nhận là cty phát hành cuốn đó marketing tốt. Các em gái hâm mộ ko có nghĩa là một cuốn sách đáng đọc. Chính trị gia ở Mỹ là một nghề hái ra tiền. Và bà này lại là một luật sư. Họ sẽ biết cách để nói những câu chuyện mà người khác muốn nghe và nhồi vào đầu độc giả những tư tưởng của mình. Mà nếu ko đủ trình độ để phản biện thì rất dễ bị lôi kéo.
Học giả Thu Giang Nguyễn Duy Cần đã khuyên nên đọc những cuốn sách đã được thẩm định qua thời gian. Nếu đọc tiểu sử có thể bắt đầu vs cuốn Tự truyện của Benjamin Franklin
Reply With Quote
Old 23-12-2019, 08:50
trivu11 trivu11 is online now
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by Espresso07 View Post
Phải công nhận là cty phát hành cuốn đó marketing tốt. Các em gái hâm mộ ko có nghĩa là một cuốn sách đáng đọc. Chính trị gia ở Mỹ là một nghề hái ra tiền. Và bà này lại là một luật sư. Họ sẽ biết cách để nói những câu chuyện mà người khác muốn nghe và nhồi vào đầu độc giả những tư tưởng của mình. Mà nếu ko đủ trình độ để phản biện thì rất dễ bị lôi kéo.
Học giả Thu Giang Nguyễn Duy Cần đã khuyên nên đọc những cuốn sách đã được thẩm định qua thời gian. Nếu đọc tiểu sử có thể bắt đầu vs cuốn Tự truyện của Benjamin Franklin
Gây dựng sự nghiệp - Giúp chồng - Nuôi con

Hồi ký này khá phù hợp với với kiểu phụ nữ thành thị của VN. Dù thím coi nó như bộ truyện hư cấu thì cũng là đáng đọc rồi.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules