Những cuốn sách hay thanh niên nên đọc. - Page 1870 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Phim - Nhạc - Sách

Thread Tools
Old 18-10-2019, 09:26
khanhhunglatoi's Avatar
khanhhunglatoi khanhhunglatoi is offline
Senior Member

Mấy thím cho em hỏi có ai bị cái hiện tượng giống em vậy không nhỉ? Có cách nào khắc phục không?
Tình trạng là em đọc một chút rồi mất tập trung, kiểu như suy nghĩ về cái câu, đoạn mình vừa đọc, trong khi đó mình vẫn đọc tiếp những đoạn sau, hệ quả là phải đọc lại để nắm nội dung mà mình đọc trong vô thức ấy.
Nó cũng hơi khó mô tả, nhưng hậu quả nó cũng hơi nặng, ví dụ em đọc 10 trang, thì trong ngày chỉ nhớ được tầm 1 2 trang. Sau đó dễ bị quên dần.
Reply With Quote
Old 18-10-2019, 09:31
connie_carter connie_carter is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by khanhhunglatoi View Post
Mấy thím cho em hỏi có ai bị cái hiện tượng giống em vậy không nhỉ? Có cách nào khắc phục không?
Tình trạng là em đọc một chút rồi mất tập trung, kiểu như suy nghĩ về cái câu, đoạn mình vừa đọc, trong khi đó mình vẫn đọc tiếp những đoạn sau, hệ quả là phải đọc lại để nắm nội dung mà mình đọc trong vô thức ấy.
Nó cũng hơi khó mô tả, nhưng hậu quả nó cũng hơi nặng, ví dụ em đọc 10 trang, thì trong ngày chỉ nhớ được tầm 1 2 trang. Sau đó dễ bị quên dần.
kiểu bị phân tâm thôi thím, có thể lúc đọc thím mệt mỏi, không hứng thú, đọc cố, hoặc nội dung không thật sự làm thím thích...nên không đặt hết đầu óc vào trang sách, mình cũng thi thoảng bị vậy
Reply With Quote
Old 18-10-2019, 09:42
tru5tzz tru5tzz is offline
Senior Member

Quote:
Em cũng bị thế, lúc đọc có thể hiểu được ý của tác giả nhưng mà rất nhanh quên. Nên là e bỏ thêm chút công sức ghi lại những điều cần nhớ ra 1 chỗ khác (sổ tay, điện thoại,...) để về sau "ôn bài". Còn đọc văn học thì chịu vì đơn thuần là e đọc văn học là để cảm nhận, trừ khi gặp điểm nào ấn tượng, khiến não bộ phải nghiền ngẫm thì mới nhớ lâu dc.
Nói chung bác k cần phải lo tới chuyện nhớ lâu hay k? Có thể bác k nhớ dc, nhưng cái cách tư duy của bác vẫn bị thay đổi bởi nội dung mà bác đọc. Mưa dần thấm lâu và rồi chúng ta lại bị tẩy não

Sent from Samsung SM-G920F using vozFApp
Reply With Quote
Old 18-10-2019, 10:15
trivu11 trivu11 is offline
Đã tốn tiền

Bị chứng suy giảm tập trung.
Do dùng máy tính với điện thoại nhiều. 2 cái này khi sài ta thường chuyển tab liên tục, cứ 1-2p bên FB ta lại nhảy sang Excel 2-3p...
Thành ra não nó quen hoạt động rồi. Đến khi tập trung làm 1 việc như đọc sách thì nó chịu ko nổi.
Reply With Quote
Đang tải...
Old 18-10-2019, 11:27
khanhhunglatoi's Avatar
khanhhunglatoi khanhhunglatoi is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by connie_carter View Post
kiểu bị phân tâm thôi thím, có thể lúc đọc thím mệt mỏi, không hứng thú, đọc cố, hoặc nội dung không thật sự làm thím thích...nên không đặt hết đầu óc vào trang sách, mình cũng thi thoảng bị vậy
Em cũng ráng chọn cuốn mà em cho là hay, có ích với em nhất đó, chắc do em lâu rồi không đọc.

Quote:
Originally Posted by tru5tzz View Post
Em cũng bị thế, lúc đọc có thể hiểu được ý của tác giả nhưng mà rất nhanh quên. Nên là e bỏ thêm chút công sức ghi lại những điều cần nhớ ra 1 chỗ khác (sổ tay, điện thoại,...) để về sau "ôn bài". Còn đọc văn học thì chịu vì đơn thuần là e đọc văn học là để cảm nhận, trừ khi gặp điểm nào ấn tượng, khiến não bộ phải nghiền ngẫm thì mới nhớ lâu dc.
Nói chung bác k cần phải lo tới chuyện nhớ lâu hay k? Có thể bác k nhớ dc, nhưng cái cách tư duy của bác vẫn bị thay đổi bởi nội dung mà bác đọc. Mưa dần thấm lâu và rồi chúng ta lại bị tẩy não
Sent from Samsung SM-G920F using vozFApp
Hiện em cũng làm y như thím luôn, mấy ý chính là em ghi chú lại, sau chỉ đọc phần đó. Hy vọng tư duy của em bị tác động âm thầm.
Mà cái này có điểm lợi là, sau một thời gian mình đọc lại, thì vẫn thấy hay như lần đầu đọc

Quote:
Originally Posted by trivu11 View Post
Bị chứng suy giảm tập trung.
Do dùng máy tính với điện thoại nhiều. 2 cái này khi sài ta thường chuyển tab liên tục, cứ 1-2p bên FB ta lại nhảy sang Excel 2-3p...
Thành ra não nó quen hoạt động rồi. Đến khi tập trung làm 1 việc như đọc sách thì nó chịu ko nổi.
Điện thoại em dùng ít, mà máy tính thì hơn nửa ngày, RIP em
Reply With Quote
Old 18-10-2019, 11:28
daituongquan daituongquan is offline
Senior Member

Quote:
Đạo độc thư bất cầu thậm giải - Đào Uyên Minh.

Chỉ cần nắm đại ý đại lược thôi nhé.

Gửi bằng vozFApp
Reply With Quote
Old 18-10-2019, 13:13
Spiderman (Peter Parker)'s Avatar
Spiderman (Peter Parker) Spiderman (Peter Parker) is online now
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Shikamaru Huhuhu View Post
Hai quyển đấy sao mình xem bìa thì đề người khác dịch mà thím
Theo em hiểu ban đầu nói Trần Quang Đức dịch cả bộ như kiểu quảng cáo ý bác. Thực chất là cả 1 team dịch, Trần Quang Đức chủ yếu dịch quyển đầu.
Reply With Quote
Old 18-10-2019, 13:31
trivu11 trivu11 is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Điện thoại em dùng ít, mà máy tính thì hơn nửa ngày, RIP em
Bệnh chung của nhiều người mà thím. Đâu phải mỗi mình thím
Reply With Quote
Old 18-10-2019, 14:23
Shikamaru Huhuhu's Avatar
Shikamaru Huhuhu Shikamaru Huhuhu is offline
Senior Member

Ok thank thím
Quote:
Originally Posted by Spiderman (Peter Parker) View Post
Theo em hiểu ban đầu nói Trần Quang Đức dịch cả bộ như kiểu quảng cáo ý bác. Thực chất là cả 1 team dịch, Trần Quang Đức chủ yếu dịch quyển đầu.
Reply With Quote
Old 18-10-2019, 19:44
Spiderman (Peter Parker)'s Avatar
Spiderman (Peter Parker) Spiderman (Peter Parker) is online now
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Shikamaru Huhuhu View Post
Ok thank thím
Mà nói vụ Sử kí lại bực mình nọ đặt quyển Liệt truyện: Quyển thượng trên tiki vào đợt Nhã Nam sale, thế méo nào nó giao cho mình quyển ko có bìa rời. Trả hàng rồi mà chưa thấy refund
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules