Như thế nào mới gọi là "nhạc tính" của 1 sound card.. mong các bác tư vấn dùm. - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 06-04-2007, 17:31
Alienman's Avatar
Alienman Alienman is offline
Senior Member

Như thế nào mới gọi là "nhạc tính" của 1 sound card.. mong các bác tư vấn dùm.

Em thấy có rất nhiều sound card hay nhưng em lại kô bít cái hay của mỗi sound card ( vì kinh tế eo hẹp nên chỉ mới sài wa có 1-2 cái thui )
"Nhạc tính" mà ta hay nói đến có phải là 1 cái gì đó ( âm hanh) được tạo ra từ 1 sound card hay do phần nào tạo ra ( các thiết bị khác ), chính "hắn" làm cho ta cảm thấy khi nghe = sound card này ->nghe hay, nghe = sound card kia ->nghe dzở.
Vậy sound card hay thì có nhạc tính như thế nào, mong các cao thủ từng nghe wa nhiều lọai sound card xin chỉ giúp. Em đang định thay đổi nhưng kô bít nghe = sound card gì cho hợp. Cám ơn rất nhiều.
Reply With Quote
Old 06-04-2007, 17:48
nhmols's Avatar
nhmols nhmols is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Alienman
Em thấy có rất nhiều sound card hay nhưng em lại kô bít cái hay của mỗi sound card ( vì kinh tế eo hẹp nên chỉ mới sài wa có 1-2 cái thui )
"Nhạc tính" mà ta hay nói đến có phải là 1 cái gì đó ( âm hanh) được tạo ra từ 1 sound card hay do phần nào tạo ra ( các thiết bị khác ), chính "hắn" làm cho ta cảm thấy khi nghe = sound card này ->nghe hay, nghe = sound card kia ->nghe dzở.
Vậy sound card hay thì có nhạc tính như thế nào, mong các cao thủ từng nghe wa nhiều lọai sound card xin chỉ giúp. Em đang định thay đổi nhưng kô bít nghe = sound card gì cho hợp. Cám ơn rất nhiều.

thị trường việt nam lại toàn là creative nên nhmols cũng dùng qua nhiêề nhưng mà toàn là anh em của creative mà thui. để xem có ai review thì nhmols xem ké với.
Reply With Quote
Old 06-04-2007, 17:49
phicanh's Avatar
phicanh phicanh is offline
Senior Member

Hay là được ,nghe cảm hứng ,đôi khi bị tiếng nhạc kéo đi điều khiển ......còn nhạc tính thực ra tớ cũng ko hiểu là gì
Reply With Quote
Old 06-04-2007, 17:54
linh99992001's Avatar
linh99992001 linh99992001 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Alienman
biết mà còn giả bộ
Reply With Quote
Old 06-04-2007, 19:41
F700B's Avatar
F700B F700B is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by linh99992001
biết mà còn giả bộ
thế bro có biết ko ? nếu biết thì nói cho mọi người cùng biết nào
Reply With Quote
Old 06-04-2007, 19:44
nhmols's Avatar
nhmols nhmols is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by F700B

cha này là trùm rùi lấy gì mà không biết. mà cách đặt câu hỏi của chủ topic công nhận pro thiệt. dùng từ kinh quá. mà nói thiệt nha, khi bạn đã biết gọi nên từ nhạc tính thì thiết nghĩ bạn cũng rất sỏi nhạc và theo ý kiến cá nhân mình, đã là soundcard thì chẳng có cái nào có chữ nhạc tính hết. nhạc thì chắc có nhưng mà tính thì xem lại vì nó còn nhiều yếu tố khác chi phối như là soft và config nữa đó.
Reply With Quote
Old 06-04-2007, 19:54
linh99992001's Avatar
linh99992001 linh99992001 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by F700B
dạ em ko dám lạm bàn, chi biết em có cách nghe riêng và nhạc tính đối vơi em có thể giống người này và khác người kia
Các bác muốn tham khảo thêm thì vào đây
http://vnav.net/forum/viewtopic.php?t=5800
Reply With Quote
Old 07-04-2007, 10:25
CreativeXXX's Avatar
CreativeXXX CreativeXXX is offline
Senior Member

Nhạc tính nôm na chúng ta có thể hiểu là khả năng biểu cảm của hệ thống. Tuy nhiên, để cảm nhận được cũng cần có một đôi tai được tôi luyện hoặc có năng khiếu một chút.
Nhiều khi nghe nhạc chúng ta chỉ quan tâm đến lời, đến giai điệu... chứ ít khi để ý đến cảm xúc mà bản nhạc đó mang lại, bởi đa phần chúng ta thường có cảm xúc rồi mới thích nghe nhạc.
Reply With Quote
Old 07-04-2007, 10:43
phicanh's Avatar
phicanh phicanh is offline
Senior Member

À thế qua mấy bài thì mới rõ "nhạc tính của sound card" là phong cách của sound card ????
Reply With Quote
Old 07-04-2007, 10:58
Alienman's Avatar
Alienman Alienman is offline
Senior Member

em kô bít đặt câu hỏi nên chắc update tiếp nội dung cần hỏi để mọi người dễ hiểu:
.Thí vụ như chipset Envy24: rẻ nhất có lẽ là Chaintech AV-710,.... cao cấp như Juli@, Onkyo SE200.... thì chất tiếng ra như thê nào?, thí vụ như mềm mại, ngọt ngào,.... hơi mờ tí ( "mờ"" : mờ nhòe, mờ kéo đuôi, ... ở cả 3 tầng bass-mid-treble..),...
.Thí vụ như chipset dựa trên hãng creative : live/audigy/X-fi/Emu như thế nào? ( Linh99992001 từng review live Pla, Audigy Pla, Audigy 2 ) Mong bác DuongMedia và Linh99992001 có thể nói sơ sơ lại và cảm nhận của creative và chipset Envy24HT luôn.
.Rồi như chipset C-Media 8768+/8778/8788 như thế nào?
....
....
Như kô bít gọi là chipset hay card mà có tên là RME ( bác PhiCanh từng nhắc đến ) Mong bác PhiCanh có thể diễn tả sơ sơ lại cảm nhận.
....
....
Nói chung có card nào là lạ các bác cho em í kiến dùm, em nghĩ cũng có rất nhiều người như em khi muốn mua 1 sound card thì kô bít nên mua card dựa trên chipset nào cho hợp với mình. Nếu dựa trên í kiến nhiều người mà chỉ nói về 1 chipset nào đó thì mất đi tính khách quan, đôi khi phiếm diện khiến ta như bị rơi vào vòng xóay.

Envy24HT/PT ?? Live/Audigy/X-fi/Emu ?? C-Media 8768/8768+/8778/8788 ?? ....??? Cảm nhận như thế nào ?? ( như trong trẽo/tối đục, mềm mại/cứng cáp, ấm áp/nhạt nhẽo, ngọt ngào/khô khan, thiên sáng/thiên tối, gần gũi/lùi xa..... khả năng diễn tả nhạc cụ, rồi tính hài hòa ( sự trộn lẫn giữa nhạc cụ và giọng hát ca sĩ , hòa vào nhau nhưng kô mất đi tính riêng biệt, mờ nhòe nhưng điểm kết thúc rõ ràng kô lấn át tiết tấu sau,.....)
-Để lấy 1 cái thí vụ mang tính chất cá nhân cho các bác dễ hiễu, như sound card Chaintech AV-710 ( Envy24Ht-S) nghe cũng rất mềm mại , ngọt ngào, ấm áp, mờ 1 tí, các tiết tấu được kéo dài ra 1 tí ,...
. Mờ cũng là 1 cái , cảm nhận là thấy liền như nó ảnh hưởng 1 phần khi nghe lâu kô mệt, .... nhưng wá mờ , kô đúng chỗ kô đúng cách cũng sẽ làm mất đi cái hay.... mờ di 1 ít là hay.
. các tiết tấu được kéo dài ra 1 tí nhưng kô kéo đuôi nên kô làm nhòe đi các tiết tấu sau
-Live: nghe mộc mạt ( cả 1 vấn đề bàn cãi, vậy mộc mạt là như thế nào ? theo em cái chữ " mộc mạt" là như vầy kô wá ấm áp, kó wá mềm mại, cũng kô kéo dài tiết tấu,...cũng kô ngọt ngào,...), hơi tối , chưa được chi tiết đều cả 3 dãi, tiếng nhạc hơi hạ thấp tí,.... kể cả live hay audigy đã mod opam thì cũng chỉ tăng tinh chi tiết và sáng hơn và cũng bị ảnh hưởng 1 chút theo chất riêng của mỗi con opam,.. nói chung mod opam cải thiện âm thanh dựa trên sound card chuẩn nhưng kô mất đi cái chất của chipset mang lại..

Xin các bác cho í kiến , em sẽ update vào post đầu của thread để sao này anh em có đi mua sound card sẽ dễ lựa chọn, giãm bớt được chuyện lập nhiều thread trùng nhau. Và quan trọng anh em cũng giãm bớt được sự lăng tăng khi chọn sound card.
Em có dùng từ kô chính xác hay có lỗi gì mong các bác chỉ để sửa và bỏ wa cho.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules