Thread support kỹ thuật cho Laptop Dell Vostro - Page 22 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Máy tính xách tay

Thread Tools
Old 07-04-2011, 12:33
antichi999 antichi999 is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by antichi999 View Post
Bác ơi, em cài cái này vào, chạy thì... màn hình xanh =(( Hết hồn, máy mới mua được hơn 10 ngày, híc, đọc lại thì em thấy thế này "Dell Inspiron/Latitude/Precision fan control utility", chắc Vostro không xài được cái này ạ.
Em đã set lại power plan rồi ạ, nhưng em chạy ở CMOS vẫn bị mà anh, nên em sợ không liên quan tới cái nì.
Em thấy ở trên dell community cũng có người kêu, hiện tượng của em giống như của mấy bác trên này, link đây ạ http://en.community.dell.com/support...px?PageIndex=1
Mong bác giúp đỡ ạ!
Em lại up cái này lên, vẫn đang chờ bác Dell Support tư vấn đây ạ!
Reply With Quote
Old 07-04-2011, 13:02
walkmansky's Avatar
walkmansky walkmansky is offline
K.I.A

Mình cũng như một vài bro đang cần các bản ghost này vì nó full driver và các tech mà lappy hỗ trợ, lý do là cài OS xong và vào site Dell lấy driver về thì một số tính năng ko được như mong đợi (dù đúng model driver).một số ứng dụng ko hoạt động hiệu quả như webcam + nhận diện vân tay + cảm ứng...driver lappy là khó chịu chỗ đó
Mong các shop đang bán lappy dell chính hãng (như Bảo An - laptopno1 - nơi mình từng mua vài máy, Việt cali...) sẽ xuất lại bản ghost lúc mới mua máy này lên một host link nào đó (thiết nghĩ bản này ổn định và không cần driver mới).
Nó rất cần thiết, nhanh gọn cho những ai không rành về up driver mỗi khi mún reset lại lappy cho ổn định vì mình ko có recovery partion.
/ngoài 3500 thì cũng mong có thêm cho dòng Inspiron 1x, Studio...
2 Máy mình mua bên no1 ko có phân vùng recovery nhá, chỉ có 3 ổ C D E làm sẵn (ổ C chỉ có driver đã bung là còn lấy được)
Rất mong các bác hỗ trợ
Reply With Quote
Old 07-04-2011, 13:21
Dellsupport Dellsupport is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by walkmansky View Post
Mình cũng như một vài bro đang cần các bản ghost này vì nó full driver và các tech mà lappy hỗ trợ, lý do là cài OS xong và vào site Dell lấy driver về thì một số tính năng ko được như mong đợi (dù đúng model driver).một số ứng dụng ko hoạt động hiệu quả như webcam + nhận diện vân tay + cảm ứng...driver lappy là khó chịu chỗ đó
Mong các shop đang bán lappy dell chính hãng (như Bảo An - laptopno1 - nơi mình từng mua vài máy, Việt cali...) sẽ xuất lại bản ghost lúc mới mua máy này lên một host link nào đó (thiết nghĩ bản này ổn định và không cần driver mới).
Nó rất cần thiết, nhanh gọn cho những ai không rành về up driver mỗi khi mún reset lại lappy cho ổn định vì mình ko có recovery partion.
/ngoài 3500 thì cũng mong có thêm cho dòng Inspiron 1x, Studio...
2 Máy mình mua bên no1 ko có phân vùng recovery nhá, chỉ có 3 ổ C D E làm sẵn (ổ C chỉ có driver đã bung là còn lấy được)
Rất mong các bác hỗ trợ
Chào bạn,

Cảm ơn bạn đã quan tâm đến thread của mình, về vấn đề image bản ghost mà bạn nêu thì mình không có nhiều kinh nghiệm như các bạn khác trên forum này nên mình không giúp được bạn trong case này.

Về việc các laptop không có phân vùng recovery là do nơi bán đã order nó với OS là freeDOS để giảm chi phí phải mua Windows license đi kèm.

Riêng với các máy Vostro NBD có os đi kèm nhưng vì lí do gì đó mà mất phân vùng recovery thì khách hàng vẫn có thể yêu cầu DELL hỗ trợ cung cấp lại DVD recovery cho máy đó tuy nhiên khách hàng chỉ phải trả phí vận chuyển(delivery) cho DVD đó.

Thân
VuTNA

Last edited by Dellsupport; 07-04-2011 at 13:24.
Reply With Quote
Old 07-04-2011, 13:24
tieulongnuxinh's Avatar
tieulongnuxinh tieulongnuxinh is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by Dellsupport View Post
Chào bạn,

Vậy Access point của bạn đang dùng có hỗ trợ chuẩn N ko ? Bạn đã config cho access point sử dụng chuẩn N chưa ? Máy của bạn có hỗ trợ chuẩn N không ?

Thân
VuTNA
e ghi rõ ở trên là accesspoint chuẩn N mà: D-link model dir-600.máy thằng e nó nhận đủ 150Mbs.tức là accesspoint đã phát chuẩn N.vì chuẩn g chỉ tối đa là 54.máy của e là card: dell 1520 Wireless-N WLAN Mini-card.bác ợ. tại sao e lại chỉ nhận có 65Mbs là kịch.e để ở gần.sóng căng full luôn!
Reply With Quote
Old 07-04-2011, 13:38
Senior Member

Quote:
Originally Posted by tieulongnuxinh View Post
e ghi rõ ở trên là accesspoint chuẩn N mà: D-link model dir-600.máy thằng e nó nhận đủ 150Mbs.tức là accesspoint đã phát chuẩn N.vì chuẩn g chỉ tối đa là 54.máy của e là card: dell 1520 Wireless-N WLAN Mini-card.bác ợ. tại sao e lại chỉ nhận có 65Mbs là kịch.e để ở gần.sóng căng full luôn!
Chào bạn,

Bạn có thể thử các bước sau
+ Force access point chỉ support cho chuẩn "N" only
+ Authentication là WPA2 & encryption là AES.

Sau khi config xong bạn xem lai tốc độ của card xem thế nào ? Thật ra 150Mbps chỉ là tốc độ trên lý thuyết thôi, không bao giờ đạt đến vì còn phải error correction nữa. Thông thường chỉ đạt 60% của 150Mbps.

Bạn có thể tham khảo thêm ở đây:
http://www.dd-wrt.com/wiki/index.php...ughput_Testing

Thân
VuTNA
Reply With Quote
Old 07-04-2011, 13:56
tieulongnuxinh's Avatar
tieulongnuxinh tieulongnuxinh is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by Dellsupport View Post
Chào bạn,

Bạn có thể thử các bước sau
+ Force access point chỉ support cho chuẩn "N" only
+ Authentication là WPA2 & encryption là AES.

Sau khi config xong bạn xem lai tốc độ của card xem thế nào ? Thật ra 150Mbps chỉ là tốc độ trên lý thuyết thôi, không bao giờ đạt đến vì còn phải error correction nữa. Thông thường chỉ đạt 60% của 150Mbps.

Bạn có thể tham khảo thêm ở đây:
http://www.dd-wrt.com/wiki/index.php...ughput_Testing

Thân
VuTNA
hi.tiếng anh mình hơi kém.2 bước bạn bảo thì mình hiểu ý đầu là cái accesspoint của mình chỉ hỗ trợ chuẩn N à.hi.accesspoint của mình hỗ trợ cả ba chuẩn mà.b/g/n.hi.
còn cái sau thì lúc mình config accesspoint mới mua mình đã chỉnh như vậy.hình ở dưới ý.
còn về tốc độ bạn nói lý thuyết thì mình không nghĩ nó là lý thuyết đâu bạn ạ.vì mình test con asus của thằng e nó nhận đủ 150Mbs và cóp film hd giữa máy bàn và cái lap của nó là trung bình 15mb/s.hix.như thế mình nghĩ là đúng tốc độ phết.he
Reply With Quote
Old 07-04-2011, 14:01
Senior Member

Quote:
Originally Posted by tieulongnuxinh View Post
hi.tiếng anh mình hơi kém.2 bước bạn bảo thì mình hiểu ý đầu là cái accesspoint của mình chỉ hỗ trợ chuẩn N à.hi.accesspoint của mình hỗ trợ cả ba chuẩn mà.b/g/n.hi.
còn cái sau thì lúc mình config accesspoint mới mua mình đã chỉnh như vậy.hình ở dưới ý.
còn về tốc độ bạn nói lý thuyết thì mình không nghĩ nó là lý thuyết đâu bạn ạ.vì mình test con asus của thằng e nó nhận đủ 150Mbs và cóp film hd giữa máy bàn và cái lap của nó là trung bình 15mb/s.hix.như thế mình nghĩ là đúng tốc độ phết.he
Chào bạn,

Trong phần hướng dẫn mình nói bạn config chuẩn N only ==> Nghĩa là config cho Access Point chỉ support chuẩn N thôi, ko support chuẩn g,b.
Phần encryption cũng vậy, bạn config lại chuẩn encryption cho access point theo hướng dẫn.

Để đạt tốc độ cao thì phụ thuộc vào nhiều yếu tố, chỉ cần 1 trong các yếu tố không đạt thì tốt độ sẽ giảm như bị thắt cổ chai (bottle neck)

Nếu đã thử hết các cách trên mà vẫn không được thì chỉ còn update driver cho wireless card của bạn.

Thân
VuTNA
Reply With Quote
Old 07-04-2011, 18:36
yoko_romantic yoko_romantic is offline
Member

Bác DellSupport nói là có vấn đề gì với laptop dell thì cứ tới thẳng trung tâm bảo hành Dell mà sửa, mà trung tâm thì họ lấy phí 20$ mỗi lần bảo hành !! méo mặt anh em hết bác ơi >.<
Reply With Quote
Old 07-04-2011, 21:05
gwiseman gwiseman is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by yoko_romantic View Post
Bác DellSupport nói là có vấn đề gì với laptop dell thì cứ tới thẳng trung tâm bảo hành Dell mà sửa, mà trung tâm thì họ lấy phí 20$ mỗi lần bảo hành !! méo mặt anh em hết bác ơi >.<
Linh tinh bậy bạ
Reply With Quote
Old 07-04-2011, 21:47
Senior Member

Quote:
Originally Posted by yoko_romantic View Post
Chào bạn,

Bạn đã đem máy lên trung tâm bảo hành của DELL chưa ? Service Tag của máy là gì ? Có phải máy bạn đem từ US, CAN hay EU về không ? Nếu là máy chuyển vùng về mà không có NBD service level thì trung tâm bảo hành sẽ charge phí khi thay linh kiện, còn linh kiện thì miễn phí. Bạn check lại cho rõ với bên trung tâm bảo hành nha.

Địa chỉ trung tâm bảo hành mình có ghi ở đầu thread này.

Thân
VuTNA
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules