2.
Notices

Thread Tools
Old 03-04-2007, 09:30
Sepultura's Avatar
Sepultura Sepultura is offline
Senior Member
Re: Quan điểm của anh em về âm thanh "hay"

Theo tui "âm thanh" hay là âm thanh được phát ra từ các loại loa mà chất lượng của nó gần giống nhất với âm thanh của các loại nhạc cụ ta nghe được khi ta ngồi gần dàn nhạc đó ngoài đời thật.
Còn "âm nhạc" hay thì vô chừng vì sở thích và cách cảm nhận của mỗi người mỗi khác tùy loại nhạc, không gian ta ngồi nghe nhạc và cảm xúc lúc của ta lúc nghe nhạc
Thân dậu niên lai kiến thái bình ...
Reply With Quote
Old 03-04-2007, 11:17
bachtuoc's Avatar
bachtuoc bachtuoc is offline
Senior Member

Âm thanh hay nhất là tiếng...người yêu thì thầm vào tai những lời yêu thương nồng cháy. Hay hơn bất cứ âm thanh nào trên thế gian này.
Old 03-04-2007, 12:36
linh99992001's Avatar
linh99992001 linh99992001 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by phicanh
Đồng ý với cuto và jacob hay khó diễn tả lắm ,mà thấy topic này cứ nhảm làm sao ấy
Mình hỏi chưa rõ nên các bác hơi khó hiểu, cái mình hỏi ở đây là quan điểm, cá tính, và "gu" của các bác về âm thanh hay, hay đối với riêng bản thân .Cũng giống như bác thì thích phụ nữ cao ráo, bác thích phụ nữ có đôi mắt đẹp, bác thì lại thích phụ nữ hài hước, vui vẻ...v..v. Đây là ý em muốn hỏi, ko có gì là quá sâu xa và trừu tượng cả.
Reply With Quote
Old 03-04-2007, 12:53
blurrystart's Avatar
blurrystart blurrystart is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by Sepultura
Theo tui "âm thanh" hay là âm thanh được phát ra từ các loại loa mà chất lượng của nó gần giống nhất với âm thanh của các loại nhạc cụ ta nghe được khi ta ngồi gần dàn nhạc đó ngoài đời thật.
Còn "âm nhạc" hay thì vô chừng vì sở thích và cách cảm nhận của mỗi người mỗi khác tùy loại nhạc, không gian ta ngồi nghe nhạc và cảm xúc lúc của ta lúc nghe nhạc
uhm uhm tui cũng cũng nghĩ là như vậy ...tụi chơi dàn bên tây rốt cuộc cũng muốn có dàn Orchestra ở nhà đó thui ... Ngẫm lại tụi này thấy phí quá ...để tiền nghe live ko sướng hay sao mà mua cái dàn tính từ đơn vị 10k $ trở lên ko ....
Reply With Quote
Old 03-04-2007, 12:58
X-YouToo's Avatar
X-YouToo X-YouToo is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by nhmols
ý của em là nhạc hay phim vậy????
vậy thui trả lời luôn hai ý vậy hen:

- NHẠC:

* pop, dance, hiphop: bass mạnh, khoẻ, chắc, không rền và đặc biệt là phải ấm chứ không gõ đùng đùng hay thùi thụi; treble trong, cao, bén nhưng không chói (hiển nhiên là rè thìe miễn bàn rùi); đặc biệt, treble và bass phải hài hoà, trộn lẫn với nhau, anh ghét nhất là bass đi một đằng treble đi một nẻo. tiếng ca sỹ rõ từng lời, những effect do ca sỹ tạo như tiếng thở hay tiếng lấy hơi cũng thể hiện tốt, anh không thích giọng đơn giản, không cầu kỳ nhưng cũng đừng có quá ... đậm nét chỉnh sửa (lấy ví dụ như giọng cẩm ly hay đan trường cho dễ hiểu: đây là hai chất giọng mà anh thích nghe)

* hoà tấu: anh thích các kiểu hoà tấu tổng hợp, đầy đủ các nhạc cụ. chà, cái này hơi khó nói nhưng vậy nè, có lẽ là thích cái kiểu hoà tấu được thu âm kỹ trong phòng thu chứ không thích cái kiểu thâu âm live, nghe âm thanh không trong và không bay bổng cho lắm; nhiều khi âm trầm hơi bị nặng làm hư hết cái khái niệm hoà tấu.

và tóm lại cho hai mục trên, những điều mà anh vừa nêu ra là chất lượng âm thanh mà anh thích nghe, ngoài ra, giai điệu của bài hát cũng là yếu tố thứ hai mà anh cân nhắc. nhưng vẫn ưu tiên cái chất âm hơn. có nghĩa là bài hát tuy giai điệu đó anh không thích nhưng nếu cách hoà âm phối khí vô cùng tốt thì vẫn ưu tiên choọn nghe hơn là giai điệu tốt nhưng hoà âm ẹ.

- PHIM:

* cần sự thể hiện chi tiết của các kênh trong phim. ghét nhất là xem fim hai kênh. không bao giờ mua cho dù phim đỉnh.

* lời thoại nghe rõ như trong cinema

* âm thanh thể hiện được mục đích: hoành tráng và dữ đội trong hành động; giât thót mình trong kinh dị; rất đời thường trong phim tâm lý và dồn dập gay cấn trong phim phiêu lưu; chát chúa và nghệ thuật trong phim kiếm hiệp.

hết nghĩ ra rùi nên stop here vậy.
mình bổ sung thêm tí nhạc:

Nghe '' Cơn mưa tình yêu '' của Hà Anh Tuấn và Phương Linh phải rõ tiếng mưa rơi tí tách kèm theo

Nghe Phan Đình Tùng phải thể hiện tiếng trầm đều và vang dội

Nghe Lệ Quyên hát phải khoẻ và trong

hết ý
Reply With Quote
Old 03-04-2007, 12:59
tontan2004 tontan2004 is offline
Đã tốn tiền

Âm thanh phải phụ thuộc cảm xúc. Thời xưa nghe radio âm thanh mono, khi có FM thấy hay hẳn ra, sau này còn được biết đến dân dụng xịn nữa. Tuy nhiên những bài như yesterday, yesterday once more nghe bằng radio vẫn thấy hay hơn nhạc rip 192kbps bây giờ.
...
IN DREAMS
Reply With Quote
Old 03-04-2007, 13:35
F700B's Avatar
F700B F700B is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by linh99992001
Mình hỏi chưa rõ nên các bác hơi khó hiểu, cái mình hỏi ở đây là quan điểm, cá tính, và "gu" của các bác về âm thanh hay, hay đối với riêng bản thân .Cũng giống như bác thì thích phụ nữ cao ráo, bác thích phụ nữ có đôi mắt đẹp, bác thì lại thích phụ nữ hài hước, vui vẻ...v..v. Đây là ý em muốn hỏi, ko có gì là quá sâu xa và trừu tượng cả.
theo đúng quan điểm của bro Linh, với em "hay" trước hết phải hợp, nhạc nhẽo thì phải đúng thể loại mà mình thích chứ ko may mà ca trù với cải lương thì em
Old 03-04-2007, 18:36
lttsi1 lttsi1 is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by blurrystart
uhm uhm tui cũng cũng nghĩ là như vậy ...tụi chơi dàn bên tây rốt cuộc cũng muốn có dàn Orchestra ở nhà đó thui ... Ngẫm lại tụi này thấy phí quá ...để tiền nghe live ko sướng hay sao mà mua cái dàn tính từ đơn vị 10k $ trở lên ko ....
đối với mình 10k thì nhìu nhưng đối với người thu nhập 1 mil$ /năm thì kô có gì! nói chung tự lượng sức mình
Reply With Quote
Old 03-04-2007, 19:41
nguyendangduc's Avatar
nguyendangduc nguyendangduc is offline
Senior Member

tui khoái câu này
Y!M : khoiphucdulieu
http://www.facebook.com/khoiphucdulieu
Reply With Quote
Old 03-04-2007, 23:36
DJVDK DJVDK is offline