[Hỏi]Kinh nghiệm đi Yên Tử. - Page 3 - vozForums
vozForums
Update tình hình vOz nói chung (tháng 5/2018)

Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chuyện trò linh tinh™

Thread Tools
Old 17-02-2011, 14:39
gthn's Avatar
gthn gthn is offline
hngt

Send a message via Yahoo to gthn Send a message via Skype™ to gthn
Re: [Hỏi]Kinh nghiệm đi Yên Tử.

Vừa đi về hôm khai hội.

giá 2 chặng cáp treo có khứ hồi là 230k/người
Reply With Quote
Old 17-02-2011, 14:45
fanofcc fanofcc is offline
K.I.A

Thằng bạn hôm trèo lên đây, giữa chừng nóng quá bố cởi mẹ áo ra. Đến khi lê lết tới dỉnh thì trúng gió xanh mét. May xin được tí "nước thánh" của mấy em teen gần đấy, không chết mẹ rồi
Reply With Quote
Old 17-02-2011, 14:48
chjnhnh0's Avatar
chjnhnh0 chjnhnh0 is offline
Member

Quote:
Originally Posted by TUNG_268 View Post
hehe, dân Uông Bí 23 năm rồi đây.
Toàn đi bộ lên đỉnh chùa Đồng nên ko biết kinh nghiệm đi cáp treo thế nào.
Từ dốc lên đỉnh chùa đồng cũng khoảng 4km, leo trong khoảng 4 tiếng. Đường về sẽ nhanh hơn nhiều.
Đang mùa mưa dầm, leo dốc bẩn, chỉ nên đi bata thường, cổ thấp vừa đỡ xót giầy, vừa bám đất, vừa đỡ đau cổ chân.
Đang vào hội Yên Tử nên đường rất đông, dễ móc túi, dễ lạc nhau. điện thoại 1 số chỗ có thể mất sóng.
Cuối cùng là nên có 1 cây gậy. mua dưới chân dốc hình như 5k/2 cái. Giờ vào hội ko biết bao nhiêu nữa.
Yên Tử vốn được gọi là " đi yên, về tử", làm rể Quảng Ninh phải chịu khó thôi người anh em. chúc chuyến đi vui vẻ, an toàn
Em thì tuần sau mới đi bác ạ.
- Em ko biết có leo lên chùa đồng ko nhưng mà đi có 1 ngày thôi bác ạ.
- Thế đi cổ cao, đế cao su đặc như giày eo post ở #1 được không ạ? Em ko ngại bẩn giầy hay xót giầy.
- Ví tiền em đút túi áo trong, ko nhét vào quần
- Đi yên về tử là sao bác? Bác có thể giải thích rõ được không ạ?
Mà em í rủ em đi QN thôi chứ em í ở Hải Dương ạ

Quote:
Originally Posted by fanofcc View Post
Thằng bạn hôm trèo lên đây, giữa chừng nóng quá bố cởi mẹ áo ra. Đến khi lê lết tới dỉnh thì trúng gió xanh mét. May xin được tí "nước thánh" của mấy em teen gần đấy, không chết mẹ rồi
Nước thánh này có tác dụng gì vậy bác?
Reply With Quote
Old 17-02-2011, 14:54
gthn's Avatar
gthn gthn is offline
hngt

Quote:
Originally Posted by chjnhnh0 View Post
Em thì tuần sau mới đi bác ạ.
- Em ko biết có leo lên chùa đồng ko nhưng mà đi có 1 ngày thôi bác ạ.
- Thế đi cổ cao, đế cao su đặc như giày eo post ở #1 được không ạ? Em ko ngại bẩn giầy hay xót giầy.
- Ví tiền em đút túi áo trong, ko nhét vào quần
- Đi yên về tử là sao bác? Bác có thể giải thích rõ được không ạ?
Mà em í rủ em đi QN thôi chứ em í ở Hải Dương ạ

Nước thánh này có tác dụng gì vậy bác?
Xem phim hay đọc Tây Du Ký chưa?
Reply With Quote
Old 17-02-2011, 14:54
streetjoker's Avatar
streetjoker streetjoker is offline
Đã tốn tiền

Send a message via Yahoo to streetjoker Send a message via Skype™ to streetjoker

đi giầy nào cũng dc
trước em cũng cao cổ leo đây
nhưng leo xong thì bác chuẩn bị về bóp chân tí thôi
nhớ mang áo mưa giấy, kẻo lại đc quả tắm mua như em năm trước ( lạnh vl luôn)
Reply With Quote
Old 17-02-2011, 14:55
gthn's Avatar
gthn gthn is offline
hngt

Yên tử , ngày khai hội!

6h sáng Á hậu gọi, lúc ý mới lồm cồm bò ra khỏi chăn, hộc tốc phi dến CQ. Đến nơi mọi người ngồi trên cả rồi.
6h12 cả đoàn lên đường. Đường vừa tết xong nên còn rất vắng.
Phi đến gần Bắc Ninh thì gặp ngay một chú xe tải ngằm ngửa 4 bánh lên trời. Mong không ai đi gặp ông bà ông vải.
Đ hiểu đi kiểu gì mà lật ngửa thế được. chạy đến cầu vượt vào BN thì chạy thẳng QL18, được 100m thì dừng. À, ăn sáng, dừng trước mình có con lx_is250, trên xe hai em trẻ măng, mặn mà, khúc nào ra khúc ý được hộ tống bởi hai anh già, tóc bạc ... gần hết.

Đây rồi, rỗi vào YT đây rồi. Nhưng, bạn CAM vàng không cho rẽ ngay, mà bắt đi thêm đoạn nữa rồi quay đầu mới cho rẽ. Phức tạp nhể.

Trên đường cũng đông xe, nhưng đến suối đầu tiên thì tắc đường, lúc ấy còn cách bãi xe 4km. Thầy trò, anh em xuống đi bộ vào. Đường thì đông, chả kém HN. hố hố, và ý thức dân ta vẫn thế, dàn mịa hàng ngang để ngoi lên. Chính ra đi bộ cũng hay, ngắm các em tintin đú đởn đi chùa, nhầu màu sắc phết.

Em thì áo đen, áo đỏ, em nào ngực nở mông to, mũm mĩm, chân cẳng miên man, mặt mũi thanh tú. Mẹ, đờ hết cả người. Ôi giời ơi! sao tôi quyết định để con DSLR và con 100-300 ở nhà cơ chứ. Mấy chú 35 thì giơ cái máy pnS cùi bắp lên để quay, chụp, hố hố, nhìn các em giả bộ e ấp, duyên đ chịu.

Mình đi nhanh quá, nên chờ mãi ở bãi xe tầm 20 min vẫn chưa thấy phái đoàn đâu. rẽ phải vào ga. CÒn phái đoàn thì phi thẳng vào Chùa giải oan (chắc năm rồi có oan khuất gì to tát đây). Đến ga định mua vé thì móc túi cả hai anh em được có 1t3, thiếu 1t nữa mới đủ tiền mua vé. thế là lại ... đợi.

Đến khi mua được vé rồi, đ thèm xếp hàng nữa mà phi thẳng vào giữa hàng ngay chỗ sân. chen nhau bẹp ruột cũng lên được cabin.
Lên đến Hoa Yên, hố hố, đông vãi. Đường lên chật cứng dưới dàn ngang, trên dàn ngang. Chú nào mà đẩy nhẹ phát thì chết chùm hơi nhiều. Đang cắm cổ leo bậc thang thì thấy 2 chú bộ đội đang dẹp đường. hoho, hóa ra mR Nhân - p.ttướng cũng lên tham dự lễ khai hội. Lúc đấy cũng muộn quá nên chẳng kịp vào HY. Phi lên Chùa đồng luôn. chằng cáp treo 2 cũng không đông lắm. lên được đến AKS thì người thứ 2 của đoàn chắc mới xuống cabin . Tiếp thôi, từ AKS lên, đông quá, toàn người là người. trời lạnh, gió to, mây mù dày đặc. Đường thì trơn trượt, bẩn kinh hoàng. Đi ngay trước mình là 2 vợ chồng đang lẩm bẩm chửi vì mua 2 quả trứng luộc mà phải trả 60k =).

Cũng leo đến nơi, đông quá! Mấy chú thanh niên cậy khỏe trèo cả lên bệ của chùa. Mình thấy hơi hoảng nên cũng chỉ vái vọng vào, chứ chen vào thì ... bị móc túi như chơi. Sau đó ra giá treo khánh và chuông làm nháy (gõ nhẹ nhẹ thôi chứ không xoa, ôm ...) rồi đi xuống.

Xuống được nửa đường thì mấy thấy á hậu đang leo lên, hố hố hố. Giờ thì đường thông thoáng đi ngon lành quá, chả chen lấn gì. phi một mạch đến chùa một mái và hoa hiên thì đã 2h chiều. Chạy xuống bãi xe ngồi chờ mọi người rồi về Đông Triều ăn tối. về đến HN là 8h tối

Năm nay khai hội đông quá.
Bán hàng rong: có nhưng ít hơn năm trước nhiều.
Ý thức du khách: quá tồi. xếp hàng, đi tràn sang phần đường của chiều ngược lại, xả rác (hoa quả, gà qué, giấy báo, giấy kê đít để ngồi, ni lông, chai lọ...)
Reply With Quote
Old 17-02-2011, 16:15
chjnhnh0's Avatar
chjnhnh0 chjnhnh0 is offline
Member

Thank bác
up tiếp.
Reply With Quote
Old 17-02-2011, 17:30
ngocnv1784 ngocnv1784 is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by gthn View Post
Yên tử , ngày khai hội!

6h sáng Á hậu gọi, lúc ý mới lồm cồm bò ra khỏi chăn, hộc tốc phi dến CQ. Đến nơi mọi người ngồi trên cả rồi.
6h12 cả đoàn lên đường. Đường vừa tết xong nên còn rất vắng.
Phi đến gần Bắc Ninh thì gặp ngay một chú xe tải ngằm ngửa 4 bánh lên trời. Mong không ai đi gặp ông bà ông vải.
Đ hiểu đi kiểu gì mà lật ngửa thế được. chạy đến cầu vượt vào BN thì chạy thẳng QL18, được 100m thì dừng. À, ăn sáng, dừng trước mình có con lx_is250, trên xe hai em trẻ măng, mặn mà, khúc nào ra khúc ý được hộ tống bởi hai anh già, tóc bạc ... gần hết.

Đây rồi, rỗi vào YT đây rồi. Nhưng, bạn CAM vàng không cho rẽ ngay, mà bắt đi thêm đoạn nữa rồi quay đầu mới cho rẽ. Phức tạp nhể.

Trên đường cũng đông xe, nhưng đến suối đầu tiên thì tắc đường, lúc ấy còn cách bãi xe 4km. Thầy trò, anh em xuống đi bộ vào. Đường thì đông, chả kém HN. hố hố, và ý thức dân ta vẫn thế, dàn mịa hàng ngang để ngoi lên. Chính ra đi bộ cũng hay, ngắm các em tintin đú đởn đi chùa, nhầu màu sắc phết.

Em thì áo đen, áo đỏ, em nào ngực nở mông to, mũm mĩm, chân cẳng miên man, mặt mũi thanh tú. Mẹ, đờ hết cả người. Ôi giời ơi! sao tôi quyết định để con DSLR và con 100-300 ở nhà cơ chứ. Mấy chú 35 thì giơ cái máy pnS cùi bắp lên để quay, chụp, hố hố, nhìn các em giả bộ e ấp, duyên đ chịu.

Mình đi nhanh quá, nên chờ mãi ở bãi xe tầm 20 min vẫn chưa thấy phái đoàn đâu. rẽ phải vào ga. CÒn phái đoàn thì phi thẳng vào Chùa giải oan (chắc năm rồi có oan khuất gì to tát đây). Đến ga định mua vé thì móc túi cả hai anh em được có 1t3, thiếu 1t nữa mới đủ tiền mua vé. thế là lại ... đợi.

Đến khi mua được vé rồi, đ thèm xếp hàng nữa mà phi thẳng vào giữa hàng ngay chỗ sân. chen nhau bẹp ruột cũng lên được cabin.
Lên đến Hoa Yên, hố hố, đông vãi. Đường lên chật cứng dưới dàn ngang, trên dàn ngang. Chú nào mà đẩy nhẹ phát thì chết chùm hơi nhiều. Đang cắm cổ leo bậc thang thì thấy 2 chú bộ đội đang dẹp đường. hoho, hóa ra mR Nhân - p.ttướng cũng lên tham dự lễ khai hội. Lúc đấy cũng muộn quá nên chẳng kịp vào HY. Phi lên Chùa đồng luôn. chằng cáp treo 2 cũng không đông lắm. lên được đến AKS thì người thứ 2 của đoàn chắc mới xuống cabin . Tiếp thôi, từ AKS lên, đông quá, toàn người là người. trời lạnh, gió to, mây mù dày đặc. Đường thì trơn trượt, bẩn kinh hoàng. Đi ngay trước mình là 2 vợ chồng đang lẩm bẩm chửi vì mua 2 quả trứng luộc mà phải trả 60k =).

Cũng leo đến nơi, đông quá! Mấy chú thanh niên cậy khỏe trèo cả lên bệ của chùa. Mình thấy hơi hoảng nên cũng chỉ vái vọng vào, chứ chen vào thì ... bị móc túi như chơi. Sau đó ra giá treo khánh và chuông làm nháy (gõ nhẹ nhẹ thôi chứ không xoa, ôm ...) rồi đi xuống.

Xuống được nửa đường thì mấy thấy á hậu đang leo lên, hố hố hố. Giờ thì đường thông thoáng đi ngon lành quá, chả chen lấn gì. phi một mạch đến chùa một mái và hoa hiên thì đã 2h chiều. Chạy xuống bãi xe ngồi chờ mọi người rồi về Đông Triều ăn tối. về đến HN là 8h tối

Năm nay khai hội đông quá.
Bán hàng rong: có nhưng ít hơn năm trước nhiều.
Ý thức du khách: quá tồi. xếp hàng, đi tràn sang phần đường của chiều ngược lại, xả rác (hoa quả, gà qué, giấy báo, giấy kê đít để ngồi, ni lông, chai lọ...)
Bác đi thế này thì chắc chẳng biết đi Yên về Tử nó thế nào ^^
Reply With Quote
Old 17-02-2011, 19:11
gthn's Avatar
gthn gthn is offline
hngt

Quote:
Originally Posted by ngocnv1784 View Post
Bác đi thế này thì chắc chẳng biết đi Yên về Tử nó thế nào ^^
từ 2005 là đi cáp treo, nên càng ngày càng lười. chứ từ 2001 đến 2004 toàn cuốc bộ cả đấy. Đi xong về nghỉ học/nghỉ làm mất 1 ngày đấy ạ.
Reply With Quote
Old 17-02-2011, 19:31
whisky_vn2 whisky_vn2 is offline
K.I.A

Đi Yên Tử ah` . Đi thì chắc chắn là yên nhưng về sẽ tử .
Đã muốn đi YT thì đừng đi cáp treo làm gì . Đi bộ cho chất . Nhớ k nhầm có dịch vụ cõng người từ Chùa Hoa Yên lên tới chân chùa Đồng thì phải .
Mang theo đồ ăn thức uống , k thì nó chém cho nòi shit ra . 40k bát mỳ tôm trứng 1/2 quả . Phở ( mịa mỳ ngâm nước mà bảo phở ) 80k 1 bát + 3 miếng thị bò từ trước tết , siêu mỏng cánh .
Đi nhớ tiền , điện thoại cất cẩn thận k mất mà éo hiểu sao mình mất .
Lên tới chùa Đồng , lúc đi xuống nhớ chui vào rừng trúc kiếm ít măng trúc về ăn .
Nên tới chùa Đồng nhớ đừng có mon men ra đăng sau chùa , ngã xuống vực thì vui .
Lạnh lắm ấy , làm 2 cái sịp cho ấm , đi với gái nhớ đừng có mà galang cõng nó , cõng rồi có mà chết giữa đường .
Kinh nguyệt năm ngoái đi , bắt đầu từ 6h sáng , đến chùa Đồng lúc 11h20 , xuống bến xe lúc 16h

Chúc bác đi Yên , lúc về giữa đường đừng có Tử
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules