2 thằng này máy ảnh này , thằng nào ngon hơn mí bác ? - Page 3 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Thiết bị di động

Thread Tools
Old 27-04-2007, 14:58
aappie aappie is offline
K.I.A

cái ống 24-70 thì tớ có nhưng cái máy thì kô ...
@caynam : bác ở den haag thế 30-4 có đi chơi ở đâu kô anh em hẹn gặp nhau giao hữu súng ống nhé
Reply With Quote
Old 28-04-2007, 04:48
caynam's Avatar
caynam caynam is offline
Member

Quote:
Originally Posted by aappie
cái ống 24-70 thì tớ có nhưng cái máy thì kô ...
@caynam : bác ở den haag thế 30-4 có đi chơi ở đâu kô anh em hẹn gặp nhau giao hữu súng ống nhé

Ôi bác mạnh thật
Con L đấy mà gắn vào quả full frame 5D thì thích phải biết bác nhờ
Ở Den Haag này thì chỉ tòan Nikonian thôi bác ạ, có mình tớ là Pentaxian nhưng cái Pentax K100D vì một vài lí do cũng vừa cho nó lên đường rồi
30/4 bác có lên Den Haag chơi thì PM cho tớ biết, còn cái Nikon D80 của thằng bạn, lấy giao lưu sáng tác với bác
Reply With Quote
Old 28-04-2007, 15:32
abcde's Avatar
abcde abcde is offline
Senior Member

Công nhận là nếu mà trình chụp ảnh chưa cao thì chưa nên chơi máy DSLR.

Mình có cậu bạn máu mê chụp ảnh, đầu tư hơn 2000€ cho bộ Canon D400, đi đâu cũng lỉnh kỉnh, súng ống thay liên tục. Trông hoành tráng lắm. Nhưng ra chất lượng ảnh thì còn thua con S3 của mình.

Mình dùng Canon S3 được đúng 6 tháng thì bị trộm lấy mất. Tiếc đứt ruột. Rình trên aBay thấy dân tình nhao vào ghê quá. Lại vừa chuyển sang đấu giá thắng con H2. Đang chờ gửi về để review thử xem sao.
Reply With Quote
Old 28-04-2007, 16:28
wowow's Avatar
wowow wowow is offline
Senior Member

Olympus theo tớ không nên chơi dưới bất kì hình thức nào. Card xD của nó đắt ác chiến, đắt gấp 4-5 lần card SD/CF. Máy của nó cũng chẳng rẻ, chất lượng hình cũng không hơn. Vậy tại sao ta lại phải trả thêm tiền cho những thứ thuộc về "công nghệ" mà nó không có lợi gì cho ta cả.

Đầu tiên là nhu cầu (và sở thích) của mình, sau mới đến túi tiền. Bác có thể chi 100.000$ cho máy ảnh không tiếc, nhưng hoàn toàn không ham thích hay cần những thiết bị như thế để ra được 1 tấm hình giản đơn vừa lòng mình, thì tại sao lại phải mua D-SLR để rồi mất công mà học, mà điều khiển nó.
Reply With Quote
Old 28-04-2007, 18:39
portableguy's Avatar
portableguy portableguy is offline
Senior Member

Ưu điểm lớn nhất của dòng SLR so với P/S theo mình là thời gian trễ từ lúc nhấn cò đến lúc máy bắt hình (lag time) là rất nhỏ. Dùng P/S khó lòng mà chụp những tấm ảnh trẻ thơ ưng ý, hoặc những biểu hiện tình cảm thoáng qua rất nhanh trên gương mặt người mẫu...
Reply With Quote
Old 28-04-2007, 19:55
abcde's Avatar
abcde abcde is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by portableguy
Ưu điểm lớn nhất của dòng SLR so với P/S theo mình là thời gian trễ từ lúc nhấn cò đến lúc máy bắt hình (lag time) là rất nhỏ. Dùng P/S khó lòng mà chụp những tấm ảnh trẻ thơ ưng ý, hoặc những biểu hiện tình cảm thoáng qua rất nhanh trên gương mặt người mẫu...
Tôi có 2 tấm ảnh chụp trẻ con khá ưng ý bằng máy S3. Mời các bác nhận xét giúp xem những gì đạt và chưa đạt để còn phấn đấu tiếp

Reply With Quote
Old 28-04-2007, 21:39
wowow's Avatar
wowow wowow is offline
Senior Member

Em thích cả hai tấm của bác đấy bác abcde ! Tấm đầu rất hay. Sharpness và tăng contrast + sarturation lên tí nữa bác ạ.
Reply With Quote
Old 28-04-2007, 21:58
Arsenal85's Avatar
Arsenal85 Arsenal85 is offline
Junior Member

Nhìn bác kia chụp bằg D40 mà em muốn quẳg con Kiss X của em đi quá.Em hỏi khí ko fải bác chụp bằng ok kit hay ok gì ạ?
Reply With Quote
Old 28-04-2007, 22:13
abcslayer abcslayer is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by portableguy
--->>> cái này do VXL của máy quyết định không phải vì công nghệ SLR hay non-SLR. Thường máy SLR dành cho người dùng có nhu cầu chụp ảnh cao hơn so với người dùng bình thường (PnS) nên máy phải có tốc độ xử lý cao hơn (chụp thể thao burst shot chẳng hạn).....
Reply With Quote
Old 28-04-2007, 22:20
portableguy's Avatar
portableguy portableguy is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by abcde
Tôi có 2 tấm ảnh chụp trẻ con khá ưng ý bằng máy S3. Mời các bác nhận xét giúp xem những gì đạt và chưa đạt để còn phấn đấu tiếp
Lời thật mất lòng, sorry bác trước. Em chỉ nhận xét về nội dung thôi, ánh sáng theo em như thế là đạt.
Mỗi tấm ảnh chụp những người thân quen của mình đều có một ý nghĩa nào đó mà người ngoài cuộc ko thể nắm bắt được. Với cái nhìn của một người ngoài cuộc xin nhận xét như sau:
- Ở hình thứ nhất ko biết bác có ý gì khi chọn hậu cảnh là tấm bia kỷ niệm những trận đánh. Nếu muốn nói lên những điều tốt đẹp tương phản với những xấu xa của chiến tranh thì bố cục của tấm hình là quá hẹp - hẹp đến nỗi những bàn tay bị cắt mất (một trong những bài học căn bản của nhiếp ảnh là không cắt ảnh ở những nơi có thể gấp khúc trên thân người như cổ tay, thắt lưng, đầu gối, cổ chân, nửa bàn tay, nửa bàn chân...). Do bố cục quá chặt như vậy nên người ngoài cuộc sẽ không hiểu hai em bé đang nhìn đi đâu, đang hướng đến điều gì… (điều mà tác giả muốn gửi gắm chăng?)
- Hình thứ hai em thích bác chấn khung đứng hơn, em bé có vẻ hơi chăm chú nên nét mặt ko được sinh động lắm… Em ko thích những bức ảnh chụp trẻ em mà thiếu sự hồn nhiên và tươi tắn.
Xin lỗi nếu làm bác buồn, nói thật lòng đấy.

Last edited by portableguy; 28-04-2007 at 22:28.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules