Root và Up Rom cho Optimus One- mọi người góp ý:D - Page 2 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Thiết bị di động

Thread Tools
Old 04-01-2011, 23:04
Master619's Avatar
Master619 Master619 is offline
Senior Member

Send a message via Yahoo to Master619
Re: Root và Up Rom cho Optimus One- mọi người góp ý:D

Quote:
Originally Posted by lelinh1608 View Post
Thế là đã root rồi chứ sao nữa hả bác, nếu bác up lên rom Megatro thì có sẵn mục titanium backup, soft này có thể uninstall các soft hệ thống được cài sẵn nhưng bác phải cản thận. Còn nếu các rom khác thì bác tải chương trình này về cài vào máy.
Thế à, thanks, tại ko rành . Vậy làm cách nào để biết check máy đã dc root hay ko vậy?

Edit: Hix tới bước recovery lại gặp vấn đề nữa. Lần đầu tiên làm theo y hệt hướng dẫn, tới khúc reboot nó reboot lại vào android bt, lại còn giống như lần đầu bật máy lên sau khi mua nữa chứ (hỏi ngôn ngữ, tùy chọn, ... rồi tất cả mọi thứ như mới, tất cả soft + tùy chỉnh mất sạch). Làm lại 1 lần nữa thì khi reboot vào dc màn hình recovery, nhưng phía dưới là thông báo Bad boot. Sợ quá chọn turn off. Rồi những lần sau khởi động với volume down + home + power nó vào thẳng android chứ ko vào dc recovery nữa. Chán quá thể.

EDIT2: giờ thì lại vào được rồi. Nhưng partition sd card xong là mất hết dữ liệu trong thẻ nhớ hả? Nếu đúng thì sao trong bài hướng dẫn ko ghi? Nếu ko thì sao bên tớ lại mất hết thế này

Last edited by Master619; 04-01-2011 at 23:51.
Reply With Quote
Old 05-01-2011, 05:56
Opteron's Avatar
Opteron Opteron is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by Master619 View Post
Thế à, thanks, tại ko rành . Vậy làm cách nào để biết check máy đã dc root hay ko vậy?

Edit: Hix tới bước recovery lại gặp vấn đề nữa. Lần đầu tiên làm theo y hệt hướng dẫn, tới khúc reboot nó reboot lại vào android bt, lại còn giống như lần đầu bật máy lên sau khi mua nữa chứ (hỏi ngôn ngữ, tùy chọn, ... rồi tất cả mọi thứ như mới, tất cả soft + tùy chỉnh mất sạch). Làm lại 1 lần nữa thì khi reboot vào dc màn hình recovery, nhưng phía dưới là thông báo Bad boot. Sợ quá chọn turn off. Rồi những lần sau khởi động với volume down + home + power nó vào thẳng android chứ ko vào dc recovery nữa. Chán quá thể.

EDIT2: giờ thì lại vào được rồi. Nhưng partition sd card xong là mất hết dữ liệu trong thẻ nhớ hả? Nếu đúng thì sao trong bài hướng dẫn ko ghi? Nếu ko thì sao bên tớ lại mất hết thế này
bạn thấy re-partition máy tính cũng thg là mất hết data hem [trừ khi bạn ngồi nghịch partition magic hay gì đới]

check coi có root rồi thì chỉ cần trong app drawer có thấy Super User app là OK thôi mà
Reply With Quote
Old 05-01-2011, 09:29
o0sader0o o0sader0o is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by Master619 View Post

thím up lên megatron rồi còn ngồi đó mà hỏi vớ hỏi vẩn
Reply With Quote
Old 05-01-2011, 09:41
Master619's Avatar
Master619 Master619 is offline
Senior Member

Send a message via Yahoo to Master619

Quote:
Originally Posted by o0sader0o View Post
thím up lên megatron rồi còn ngồi đó mà hỏi vớ hỏi vẩn
Cái này hỏi khi chưa up xong bác ạ , bác thông cảm lần đầu mà
Reply With Quote
Old 05-01-2011, 09:56
lelinh1608 lelinh1608 is offline
K.I.A

Send a message via Yahoo to lelinh1608

Quote:
Originally Posted by Opteron View Post
bạn thấy re-partition máy tính cũng thg là mất hết data hem [trừ khi bạn ngồi nghịch partition magic hay gì đới]

check coi có root rồi thì chỉ cần trong app drawer có thấy Super User app là OK thôi mà
Nếu không có Super User lên market tải về, tải thêm cái terminal nữa mớ terminal gõ su nếu nó trả lại # là đã root
- đừng chém e e cũng mới lần đầu dùng android
Reply With Quote
Old 05-01-2011, 09:59
o0sader0o o0sader0o is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by lelinh1608 View Post
Nếu không có Super User lên market tải về, tải thêm cái terminal nữa mớ terminal gõ su nếu nó trả lại # là đã root
- đừng chém e e cũng mới lần đầu dùng android
sau cái # đó co thể gõ code để làm màn hình recovery đỡ phải cắm cable
Reply With Quote
Old 16-01-2011, 15:20
thanhtunguce thanhtunguce is offline
Member

Một số lưu ý khi uprom nè mấy bác, cái này rút ra từ kinh nghiệm của mình khi làm. Mình làm theo hướng dẫn của Sader nhưng đến một số bước mình thấy hướng dẫn chưa được rõ ràng lắm, đặc biệt là khi phát sinh các lỗi vớ vẩn, vì thế mình sẽ làm rõ hơn 1 số mục.
B1: Không có j, các bạn cứ làm theo là dc.
B2: Bạn copy 2 file recovery-RA-GNM-thunderg-1.1.0.img( cái file mà bạn dơn về phải unjar nhé) và flash_image vào thẻ nhớ, để ngay ngoài thẻ nhớ nhé.
Mình sử dụng cách 1 để tạo recovery cho dt, sau khi copy bạn ngắt dt ra khỏi máy tính, vào market down android terminal emulator, mở nó lên rùi gõ su, sau đó gõ đoạn code vào. Lưu ý: Trong quá trình gõ code, đến dòng lệnh
# mv /system/etc/install-recovery.sh /system/etc/install-recovery.sh.bak
sẽ báo lỗi fail không tìm thấy file, không sao cả, bạn cứ tiếp tục gõ tiếp lệnh tiếp theo.
Sau khi gõ # reboot recovery và ấn Enter thì máy sẽ tự reboot. Sau đó nó sẽ vào màn hình reboot. Vậy là xong B2
B3: Bước 3 bắt đầu từ màn hình reboot của B2
Chọn hoặc Ok lệnh Ấn nút phía trái nút Home, lên xuống bằng phím chỉnh âm lượng, quay về = nút quay về. Vào:
1. Mục Partition SDcard> Partition SDcard, chỉnh các thông số swap: 0, ext: 512 bằng phím chỉnh âm lượng lên xuống
Vào tiếp mục chuyển ext2-ext3, rùi ext3-ext4.(đối với rom Primev2 thì không cần convert ext)
2. Vào mục Wipe data Vào đây bạn cứ chon các mục có tên data,cache,dalvik-cache,ext rùi chọn Ok là dc
3. Sau B2 tớ chọn Reboot điện thoại, dt nó rb lại( chờ mất mấy phút tưởng dt die rùi), sau khi rb nó sẽ hiện lên màn hình dt như mình sử dụng dt lần đầu tiên. Cắm điện thoại vào máy tính, chọn chế độ sử dụng thẻ nhớ rùi copy ROM vào thẻ nhớ rồi rút ra(cắm cable điện thoại vào pc và enable USB flash card, file ROM ở dạng zip đừng unzip). mình dùng rom Megatron.
Sau đó tắt dt đi. Ấn 3 phím: Nút nguồn, phím Home và phím giảm âm lương để bật máy ở chế độ Recovery( giữ lâu lâu chút)
Khi vào đế đó thì chọn mục Flash zip from sdcard> chọn rom rùi ấn OK= phím Chọn cạnh phím Home. Chờ nó up rom hiện lên dong Flash from sdcard complete thì khời động lại máy.
Nó sẽ hiện lên logo LG và Lôg Android, đoạn này chờ hơi lâu, khoảng hơn 10' chi đó. Vậy là xong.
Tớ dùng Megatron mà không muốn OC vì thằng này nó tự OC lên 729 nên tạo 1 folder ở thẻ nhớ tên là minitron.

Quote:
Originally Posted by o0sader0o View Post
Đây là bài tham khảo của mình từ hướng dẫn của bác Buttervn có sai sót mong mọi người thông cảm
/
1/root máy ( chỉ dành cho bản 2.2 còn 2.2.1 thì các bác phải back up về 2.2 )
dùng superOneClick
*lưu ý là máy ở chế độ USB debugging -chế độ gỡ rối USB
-settings>applications>development> USB debugging

chờ cho quá trình root khoảng 3-5p và máy sẽ hoàn thành quá trình root lưu ý ko rút cable khỏi máy và ko để máy bị khóa màn hình
2/ tạo màn hình boot recovery
down flash_image
recovery-RA-GNM-thunderg-1.1.0.img.zip
copy vào thẻ nhớ điện thoại.
* đoạn này mình làm theo cách của thím Buttervn trên nền dos do đó vẫn cắm cable vào máy tính.
- trên máy tính Run->CMD
[IMG][/IMG]

*USB Debug (USB gỡ rối) phải bật nếu không, câu lệnh adb sẽ trả lời là không tìm thấy thiết bị. Nếu adb shell xong, dấu đầu tiên sẽ là $, và bro gõ tiếp su và chọn allow supperuser trên phone (chú ý, khi gõ su phải để phone ở màn hình chờ và không bị lock)
-tiếp theo là đoạn copy đoạn code này vào Dos

- đến đây máy sẽ reset và khởi động hiện mà hình recovery
*lúc này ấn tổ hợp phím Volumn Down(+) + Home + power khi máy khởi động sẽ hiện mày hình recovery

3/flash Rom
có thể down 2 bản sau đây hoặc các bản rom khác có trên mạng
megatron-v1(froyo-2.2)
Prime-v2(froyo-2.2.1)
đầu tiên là chúng ta phải ở chế độ recovery
* nút volumn down-up để di chuyển lên xuống
* nút Ok để chọn(phím trái một bên phím home )
*nút Back để thoát ra màn hình chính của recovery
  1. vào Partition SDcard chọn (swap: 0, ext: 512)sau đó ext2-ext3, ext3-ext4 (theo mình thấy thì không cần).
  2. tiếp vào Wipe data chọn và ok lần lượt .
  3. Cắm điện thoại vào, copy các bản ROM vào thẻ nhớ rồi rút ra(cắm cable điện thoại vào pc và enable USB flash card, file ROM ở dạng zip đừng unzip)
Quay trở lại menu bên trên chọn flash zip from sdcard chọn bản rom > ok
quá trình up rom khá lâu chừng 5>7phút sau khi complete chọn reboot system now.
chờ máy khởi động lên và thưởng thức bản rom vừa up
/nguồn tham khảo http://forum.xda-developers.com/forumdisplay.php?f=839

http://www.tinhte.vn/thay-doi-nang-c...rs-com-556766/
/em viết có thiếu sót gì mong mọi người góp ý
Reply With Quote
Old 31-01-2011, 19:20
lookme2520 lookme2520 is offline
K.I.A

Send a message via Yahoo to lookme2520 Send a message via Skype™ to lookme2520

các bác cho em hỏi em k có máy nhà nên ra net làm
mà ko bật bản DOS dc thì làm thế nào
Reply With Quote
Old 02-02-2011, 00:24
crystalprince's Avatar
crystalprince crystalprince is offline
Senior Member

thì bác lên market down cái terminal về thì không cần cắm cáp và dùng dos trên máy tính .down terminal về rồi bấm su .nó ra cái dấu # thì bác bắt đầu gõ đoạn code trên vào nhé
Reply With Quote
Old 07-02-2011, 19:06
ducanhengineer's Avatar
ducanhengineer ducanhengineer is offline
Junior Member

Mình đã làm rất nhiều lần nhưng vẫn không thẻ hiện ra màn hình Boot được . Có bạn nào bị như mình không vây? Nhờ các tiền bối giúp đỡ!
Trong Menu của mình đã hiên Superuser, như vậy có phải là mình đã root được rồi không?
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules