Cách âm cho 1 căn phòng - Page 3 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 21-08-2006, 20:22
linh99992001's Avatar
linh99992001 linh99992001 is offline
Senior Member

Em mới cach âm cho phòng thu ông già hôm nay, nếu các bác ko cầu kỳ có thể ra chỗ dường Hòa Hảo đoạn ngã tư Lý thường Kiệt gần Nhật Tảo hỏi mua lọai mút núm(giống như trong các phòng thu) 1 tấm 2x1.6(m) dày 3 phân (có thể mua dày hơn để cách âm tốt hơn)giá 96k, các bác mua về dùng keo con Chó(hỏi ngòai đó có luôn) dán vào rất tốt nhưng sẽ phá lớp sơn tường, bên cạnh đó có thể dùng đinh đóng vào cho khỏi bị xấu tường mà vẫn đạt hiệu quả tốt. Kết hợp thêm lót sàn bằng thảm mỏng là ok . Giá cả khá bình dân mà trông rất pro
Cách âm này giúp cho âm thanh ko bị dội, âm thanh nghe hay tuy nhiên bên ngòai vẫn nghe thấy, ko tránh được ồn cho mọi người xung quanh nếu các bác vặn volume lớn
Nếu các bác muốn đầu tư cho phòng cách âm thì phải làm từ đầu và chi phí sẽ rất lớn, phải dùng tường 2 lơp nhưng ko đc xây khít giữa 2 lớp tường phải xử lý thêm bằng một số vật liệu chuyên dụng, lơp ngòai phủ thêm thạch cao nữa. Sàn cũng là yếu tố quan trọng cực kỳ để cách âm, phải dùng lọai gạch chuyên dụng giống như hình dấu Ohm đó hic hic học lâu quên mất tiu gòi
Reply With Quote
Old 21-08-2006, 21:07
thaoarch's Avatar
thaoarch thaoarch is offline
Member

Quote:
Originally Posted by linh99992001
Em mới cach âm cho phòng thu ông già hôm nay, nếu các bác ko cầu kỳ có thể ra chỗ dường Hòa Hảo đoạn ngã tư Lý thường Kiệt gần Nhật Tảo hỏi mua lọai mút núm(giống như trong các phòng thu) 1 tấm 2x1.6(m) dày 3 phân (có thể mua dày hơn để cách âm tốt hơn)giá 96k, các bác mua về dùng keo con Chó(hỏi ngòai đó có luôn) dán vào rất tốt nhưng sẽ phá lớp sơn tường, bên cạnh đó có thể dùng đinh đóng vào cho khỏi bị xấu tường mà vẫn đạt hiệu quả tốt. Kết hợp thêm lót sàn bằng thảm mỏng là ok . Giá cả khá bình dân mà trông rất pro
Cách âm này giúp cho âm thanh ko bị dội, âm thanh nghe hay tuy nhiên bên ngòai vẫn nghe thấy, ko tránh được ồn cho mọi người xung quanh nếu các bác vặn volume lớn
Nếu các bác muốn đầu tư cho phòng cách âm thì phải làm từ đầu và chi phí sẽ rất lớn, phải dùng tường 2 lơp nhưng ko đc xây khít giữa 2 lớp tường phải xử lý thêm bằng một số vật liệu chuyên dụng, lơp ngòai phủ thêm thạch cao nữa. Sàn cũng là yếu tố quan trọng cực kỳ để cách âm, phải dùng lọai gạch chuyên dụng giống như hình dấu Ohm đó hic hic học lâu quên mất tiu gòi
Mấy cái đó là tiêu âm, triệt tiêu âm dội chứ không phải cách âm Đoạn sau thì em viết đúng: cách âm là phải làm cả tường + sàn + cửa --> rất tốn kém nếu chơi đúng chuẩn
Reply With Quote
Old 22-08-2006, 01:48
echip's Avatar
echip echip is offline
Senior Member

thế cách nào là tốt nhất so với tầm giá trung bình ?:(
Reply With Quote
Old 22-08-2006, 11:16
Jedi Knight Jedi Knight is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by echip
thế cách nào là tốt nhất so với tầm giá trung bình ?:(
Khó lắm bro ơi, chỉ có chọn cách dễ làm hay khó làm thôi. Có một cách dễ làm là làm thêm một lớp tường bằng kính (khung nhôm + kính) ốp lên tường cũ. Chừa một khỏang trống cỡ 10 phân, cái này thì tụi làm tủ nhôm ai cũng làm được. Kính cách âm rất tốt, chỗ tui làm phòng họp 4 vách bằng kính, pà con chửi nhau um sùm mà đứng ngòai hầu như ko nghe thấy gì.
Reply With Quote
Old 22-08-2006, 11:46
echip's Avatar
echip echip is offline
Senior Member

Đây là mình mới chat với anh hoangchuong :

Blue Dolphin: em đang post bài hỏi về cách âm cho 1 căn phòng
Blue Dolphin: anh làm kiến trúc chắc cũng rành nhỉ
chuong tang hoang: phòng bao lớn ? Nguồn âm mạnh không ? Bao nhiêu dB?
Blue Dolphin: dạ khoảng 4x4
Blue Dolphin: âm thì khoảng 1000w
Blue Dolphin: công suất loa
chuong tang hoang: Trời !
Blue Dolphin:
chuong tang hoang: Cở đó không cách âm nổi rồi !
chuong tang hoang: Thông thường các dàn ampli highend cũng không có công suất bằng 50% số đó
chuong tang hoang: Chỉ mở khoảng 1/5 công suất đó trong phòng như vậy là bị điếc rồi !
Blue Dolphin: hix
Blue Dolphin: vậy khoảng 500w thì sao anh?
chuong tang hoang: Dành cho phòng nghe nhạc >30m2
Blue Dolphin: em tính mua bộ Z5500
chuong tang hoang: Thường các loa dân dụng chỉ ghi công suất thương mại (PMPO) gấp 4 lần công suất thực
chuong tang hoang: Z5500 khoảng 500W thôi và cũng không thể chịu nổi khi mở 50% volume
Blue Dolphin: tức là ko thể cách âm nổi cho căn phòng của em hả anh
chuong tang hoang: Nếu tường gạch cần phảii xử lý thêm
chuong tang hoang: Thứ nhất là cửa phòng, vách...
chuong tang hoang: Trần, nền nhưng khi mở hết công suất vẩn lọt âm sub ra ngoài
chuong tang hoang: Và người trong phòng bị..thủng màng nhỉ !
Blue Dolphin: hix
Blue Dolphin: ý em là muốn giảm tối đa âm ra ngoài
Blue Dolphin: chứ cách âm 100% thì ko dám
chuong tang hoang: Nếu tường gạch ống 10 thì xây thêm một lớp tường gạch thẻ 10cm bên trong cách nhau khoảng 5cm, trong lớp rổng đó nhét sợi thủy tinh
chuong tang hoang: Mặt trong tường dán simili nỉ hay sơn gai
Blue Dolphin: mà làm vậy giá đắt ko anh?
chuong tang hoang: Cửa phòng phải dùng loại gổ dầy
chuong tang hoang: Khoảng 200.000 VN$ cho 1 m2 tường
Blue Dolphin: nếu chỉ có nhà bên trái em sợ phiền
Blue Dolphin: tức hàng xóm đó anh
Blue Dolphin: thì em làm 1 mặt đc ko ạ?
chuong tang hoang: Một vách chỉ giảm sóng âm truyền trực tiếp nhưng không giảm được âm phản xạ và tán xạ
chuong tang hoang: TUy nhiên cũng giảm được trên 50%
Blue Dolphin:
Blue Dolphin: vậy đc òi
Blue Dolphin: cách âm khoảng 30m vuông thì 6triệu
chuong tang hoang: phòng em 4x4=16x3=48m2 tường=9.6 triệu
Blue Dolphin: em định cách âm 1 mặt à
Blue Dolphin: khoảng 16m vuông
chuong tang hoang: Vậy khoảng 6 triệu là đủ
Blue Dolphin: tại có nhà kế bên hay mắng vốn
Blue Dolphin: trong khi em mới xài bộ Z5300 thui
Blue Dolphin:
chuong tang hoang: Do âm siêu trầm (20-120Hz ) lan truyền rất mạnh do biên độ dao động lớn nên chỉ trong một phòng kín mới cách âm nổi
chuong tang hoang: Và bước sóng âm trầm từ 3-18m nên khả năng xuyên vật cản rất cao
chuong tang hoang: Tốt nhất mở vừa đủ nghe vừa tiết kiệm vừa khỏi bị than phiền !
Blue Dolphin:
chuong tang hoang: Muốn nghe nhạc hay không cần phải dàn loa công suất lớn mà chỉ cần đồng bộ và chất lượng âm phát tốt là được rồi, các dãi âm hài hòa, nguồn âm xịn
Blue Dolphin: ko
Blue Dolphin: em thích xem phim có âm thanh nổi nữa anh
Blue Dolphin:
Blue Dolphin: tại tính đầu từ trong phòng để giải trí
chuong tang hoang: Xem DVD thì phải có âm siêu trầm mới đã nhưng dể bị mắng vốn
Blue Dolphin: đúng rùi anh
chuong tang hoang: Do dãi động âm thanh trong phim rất cao khoảng 95-100dB
chuong tang hoang: Nên khi bom nổ, súng bắn hay va chạm là âm lượng tăng vọt
Reply With Quote
Old 22-08-2006, 12:09
linh99992001's Avatar
Senior Member

hehe, tui vẫn thường đc các đàn anh khuyên là nên đi làm gòi khi nào có nhiều tiền mới đấu tư mạnh, chứ có bộ dàn xịn thì cũng ko đc nghe đâu, hic hic, vặn lớn mọi người chửi chít
Reply With Quote
Old 30-08-2006, 00:46
TCSG's Avatar
TCSG TCSG is offline
Member

Quote:
Originally Posted by Chip
Hì hì, đầu tiên là ốp xốp, cu này kêu xấu nên mới bảo là dán (thêm) wallpaper, bro chắc không đọc kỹ.
Từ từ, người ta tham khảo cho mà cứ....
BTW.....ghé chợ trái cây xin mút gai, ghé chợ phụ tùng may cặp xách mua mút trơn nhiều màu lắm (dày 2 li dc ròi). Về nhà dán mút trơn lên chỗ nào "trơn", dội âm, dán mút gai lên chỗ nào "cứng", chưng thêm vài chậu cây vào góc tường, lót thảm khu vực gần loa, dàn cine lót đá hoặc chân đinh.....từ từ làm nhé....từ từ hàng xóm mới quên dc...=))
Reply With Quote
Old 03-09-2006, 22:51
zenphan zenphan is offline
Member

Quote:
Originally Posted by linh99992001
Bác chỉ rõ địa chỉ bán mút dùm mình được ko? Mình hỏi nát khu Hòa Hảo nó chỉ có lọai mút vàng vàng tròn tròn thôi, không có lọai mút bánh ú. Bác nào đã uống cafê ngòai Live Music (góc Cao Thắng + NTMK) thấy lọai mút nó dán phía sau thì chỉ mình chỗ mua với.

Mình nghe chỉ 1 cách làm tiêu âm nữa nhưng chưa dám làm vì sợ....."ngứa". Bác nào làm thử rồi review cho anh em dzới!!!hehehe
-Mua composite về kéo thành từng sợi ngắn
-Làm 1 khung gỗ, phía sau là 1 tấm ván ép
-Dán một lớp mút mỏng bên trong
-Bỏ sợi composite vào khung gỗ và dùng 1 màn lưới bọc khung gỗ lại
Reply With Quote
Old 03-09-2006, 23:27
linh99992001's Avatar
Senior Member

composite độc lém đấy nhá
Reply With Quote
Old 04-09-2006, 19:10
robung's Avatar
robung robung is offline
Senior Member

Cái đó họ gọi là mút trứng gà, nên mua loại 5 phân sẽ hiệu quả và bền hơn. Địa chỉ đê: 500B Hoà Hảo
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules