Giàn âm thanh ABAM-DK2 chơi được ko ? - Page 2 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 06-03-2007, 19:10
quynhnt quynhnt is online now
Senior Member

Cái này thiếu treble bác ơi , kiếm thêm 2 cái loa tép về nghe cũng được đấy.Nghe nhạc nó cũng tùy người bác ạ, bác thích thì bác bảo hay bác nào ko thích thì bảo ko hay.E thấy nhiều người cứ quan niệm đồ phải mắc tiền mới hay.Nhưng lỗ tai trâu như em thì nghe cứ thấy vừa lỗ nhĩ mình là dc rồi,muốn mua qua chỗ bán bảo nó bật lên nghe thử nếu cảm thấy hay là mua.Đừng phụ thuộc vào chủ quan người khác
Reply With Quote
Old 06-03-2007, 19:50
F700B's Avatar
F700B F700B is offline
Senior Member

con này chỉ để hát là chính , em nghe thử trên showroom thấy chán lắm, nghe nhạc không chất đâu
Reply With Quote
Old 06-03-2007, 23:21
lttsi1 lttsi1 is offline
K.I.A

tùy quan niệm của mổi người về nghe nhạc nửa -__- nhưng mình xài T6060 đả thấy đủ rồi chả cần phải lên z5500 làm gì vì xin hỏi mấy người mà xài được hết công xuất của nó .Nói chung nghe thử hay thi mua ,đôi tay mình là biện pháp test tốt nhất vì mua loa về mình nghe là chủ yếu
Reply With Quote
Old 08-03-2007, 09:16
nsh nsh is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by quynhnt
Cái này thiếu treble bác ơi , kiếm thêm 2 cái loa tép về nghe cũng được đấy.....
Hình như không được đâu bác ạh. Bác đấu thế làm cho điện trở của hệ thống loa thay đổi, mở khoảng 35% công suất sẽ bị méo tiếng đấy.
Reply With Quote
Old 08-03-2007, 14:03
trantupl trantupl is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by lttsi1
tùy quan niệm của mổi người về nghe nhạc nửa -__- nhưng mình xài T6060 đả thấy đủ rồi chả cần phải lên z5500 làm gì vì xin hỏi mấy người mà xài được hết công xuất của nó .Nói chung nghe thử hay thi mua ,đôi tay mình là biện pháp test tốt nhất vì mua loa về mình nghe là chủ yếu

Thực sự thì chất lượng âm thanh không đi đôi với âm lượng, công suất lớn thì trước hết nó chỉ kêu to thôi, còn kêu có hay không thì hoàn toàn khác và phụ thuộc rất nhiều yếu tố.
em ví dụ người ta có thể chơi :
- Loa công suất có thể 300W
- Amply (Power amp)công suất >100W
- Nghe : âm lượng bằng 1/10 công suất dàn máy.
Như vậy không phải mua dàn máy công suất lớn về để nghe cho to.

Em cũng đồng ý là mình nghe thấy hay là được nhưng với điều kiện mình phải được nghe thử nhiều dàn máy với chất lượng tốt thì mới tìm được cái hợp với mình và chọn cho mình một bộ mình cho là hay. Còn nếu ta không test được nhiều và thấy một bộ cũng hay hay mà mua về thì e rằng một ngày đẹp trời nào đó sang nhà hàng xóm nghe và ngộ ra rằng bộ của mình dở thì lúc đó lại ...tốn tiền đổi.
Reply With Quote
Old 09-03-2007, 07:22
anhbdt anhbdt is offline
Senior Member

Mình thì thích nghe nhỏ mà đủ bass, treble (chỉ thích nghe khoảng 1-2/10 volume thôi ), có người khuyên nên chọn amly có công suất lớn hơn loa và kèm theo equalizer như vậy thì có đúng không ?
Reply With Quote
Old 09-03-2007, 12:23
trantupl trantupl is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by anhbdt
Mình thì thích nghe nhỏ mà đủ bass, treble (chỉ thích nghe khoảng 1-2/10 volume thôi ), có người khuyên nên chọn amly có công suất lớn hơn loa và kèm theo equalizer như vậy thì có đúng không ?
Theo em ý kiến như vậy chưa chính xác. Em tạm giải thích thế này nhé :
- Trên loa thông thường họ ghi công suất ví dụ 60W- 250W thì 60W
là công suất cần thiết để kéo loa và 250W là công suất chịu đựng tối đa trong khoảng thời gian ngắn mà cuộn dây... không bị tèo. (Không lẽ bác lại đi kiếm cái amp > 250W/CH...khó lắm thay).

- Nghe nhạc thì không nên dùng Equalizer vì can thiệp vào phần tone nhiều quá bản nhạc sẽ mất đi sự trung thực.

- Một bộ dàn lớn với chất lượng tốt, phối ghép hợp với nhau nghe nhỏ rất hay, người ta sắm dàn lớn không phải để nghe cho to đâu. Amp công suất lớn khi đánh loa sẽ cho ra tiếng chi tiết, có lực và đầy đặn. Vì vậy dù không nghe với âm lượng lớn thì nếu có điều kiện vẫn nên mua amp khoẻ. Tuy vậy còn liên quan đến một vấn đề là độ nhạy của loa nữa. Lấy một ví dụ đơn giản thế này :

-Hai cặp loa có công suất bằng nhau, cặp thứ nhất độ nhạy 90db được kéo bởi amp có công suất 50W/CH kêu to tối đa với âm lượng là A. Cặp loa thứ 2 với độ nhạy 87db muốn kêu to bằng cặp thứ nhất thì công suất amp phải là 100W.(Cứ giảm 3db thì công suất amp phải tăng gấp đôi).
Reply With Quote
Old 09-03-2007, 15:31
anhbdt anhbdt is offline
Senior Member

Theo minh thấy nhiều người sài khi kết nối thêm equalizer thì nghe tiếng rất trong ! vậy theo bạn trường hợp nào mới sử dụng equalizer ?
Reply With Quote
Old 09-03-2007, 21:00
linh99992001's Avatar
linh99992001 linh99992001 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by anhbdt
Theo minh thấy nhiều người sài khi kết nối thêm equalizer thì nghe tiếng rất trong ! vậy theo bạn trường hợp nào mới sử dụng equalizer ?
minh chưa hiểu ý kiến trong của bạn ra sao, ý là thêm tiếng treble cho các nhạc cụ rõ lên à, , thế này thì ko ổn đâu bro, EQ chỉ đc sử dụng phổ biến trong phòng thu thôi, mà thực tế giờ cũng ít dùng luôn rồi, thu âm tốt là khi thu âm ko cần phải tinh chỉnh nhiều, âm thanh gốc càng tự nhiên càng mộc càng hay. Việc bạn tinh chỉnh cho âm thanh sáng lên thì có thể nghe lúc đầu cảm giác hay nhưng thực ra nghe lâu sẽ cảm giác hết sức khó chịu, khi nghe qua những âm thanh cao cấp hơn bạn sẽ ko thể chấp nhận đc tiếng treble như vậy đâu, thân
Reply With Quote
Old 10-03-2007, 14:21
anhbdt anhbdt is offline
Senior Member

[quote=linh99992001]minh chưa hiểu ý kiến trong của bạn ra sao, ý là thêm tiếng treble cho các nhạc cụ rõ lên à...

Tại vì theo người bạn mình nói mình gắn thêm equalizer thì khi mở nhỏ sẽ nghe được bass, treble đầy đủ hơn (ý bạn mình có thể là nâng thêm bass, treble) với lại mình sẽ giảm tiếng ca sĩ nhỏ lại ( tần số 1Hz), thì nghe sẽ dễ chịu hơn !
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules