Ý kiến của bạn về Nehalem và dành cơ hội tham dự lễ ra mắt - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Máy tính để bàn > Intel
Closed Thread

Thread Tools
Old 03-11-2008, 21:04
fRzzy's Avatar
fRzzy fRzzy is offline
Mmph mmmph mph-mph mmph!

Ý kiến của bạn về Nehalem và dành cơ hội tham dự lễ ra mắt

Nửa cuối tháng này, Intel sẽ công bố chính thức dòng sản phẩm CPU dựa trên Nehalem tại Việt Nam. Nhóm biên tập vozExpress cũng rất vinh dự được mời tham gia buổi lễ để trao đổi với khách tham dự về công nghệ và demo những sản phẩm mới này của Intel. Và 20 vé mời tới dự sẽ được trao tặng cho 25 thành viên diễn đàn post tại thread này những ý kiến cá nhân của mình về Nehalem, những mong đợi của các bạn về dòng sản phẩm mới này.

Tiêu chí để chọn tặng vé mời bao gồm:
- Nêu được cụ thể về những lợi ích mà bạn hy vọng Nehalem sẽ tạo ra đối với công việc/cuộc sống của bạn (hiệu năng, giá cả...)
- Nêu được mong đợi cá nhân một cách thực tế về hiệu năng/giá của Nehalem so với các nền tảng hiện nay. Với mong đợi như vậy bạn cho rằng Nehalem liệu có phải là lựa chọn của bạn ngay khi sản phẩm có mặt trên thị trường?

Lưu ý: Trong buổi lễ công bố sản phẩm này, Intel sẽ dành tặng một bộ vi xử lý Intel Core i7 Extreme có xung 3.2GHz và là "bộ xử lý nhanh nhất hành tinh" tại thời điểm hiện tại theo khẳng định của Intel. Phần quà duy nhất này sẽ dành tặng một trong số các vị khách tham dự theo hình thức bốc thăm.

Những bài viết tại thread này thỏa mãn hai tiêu chí trên và có bố cục tốt cũng như ngôn từ dễ đọc sẽ được chúng tôi gửi vé mời tới tận nhà trước ngày diễn ra lễ ra mắt.

Lưu ý không spam trong thread này, mọi ý kiến đóng góp vui lòng sử dụng mục Góp ý của diễn đàn.

Last edited by fRzzy; 16-11-2008 at 00:15.
Old 04-11-2008, 00:56
Ham - Choi's Avatar
Ham - Choi Ham - Choi is offline
Senior Member

Re: Ý kiến của bạn về Nehalem và dành cơ hội tham dự lễ ra mắt

Mình tuy không phải là nhân viên ngành đồ họa, nhưng có liên quan mật thiết với ngành này và c/ty vẫn xài các chương trình đòi hỏi sự tính toán rất nhiều của cpu. Riêng bản thân, đôi lúc mình vẫn thích tự encode vài bộ phim để lưu trong bộ sưu tập, cộng với thói quen sử dụng nhiều chương trình cùng 01 lúc để tiết kiệm thời gian ngồi máy tính ở nhà.

Bởi thế, Nehalem - bộ vi xử lý mới nhất với 4 lõi và 8 luồng xử lý đặc biệt làm cho mình quan tâm từ khi nó chỉ là những tin tức trên internet.

Mới đây, mình có đọc được những thông tin và xem thêm những hình ảnh trên express.voz.com. Thật thú vị khi biết thêm những thông tin của bộ vi xử lý Nehalem.

Biết tin Intel sẽ có 01 buổi lễ công bố chính thức dòng sản phẩm CPU kiến trúc Nehalem tại Việt Nam, mình rất mong có mặt tận nơi để chứng kiến sự ra mắt sản phẩm công nghệ mới của Intel và tìm hiểu thêm những lợi ích mà sản phẩm này đem lại cho người xài.

Tặng mình 01 vé nhé fRzzy.
Old 04-11-2008, 13:30
Maswor's Avatar
Maswor Maswor is offline
K.I.A

5 năm trước, lần đầu tiên mình đi mua máy tính ở Vĩnh Trinh. Papa chọn Pentium 4, lúc đó K8 của AMD chưa ra nên nó (có thể) là 1 trong những CPUs mạnh nhất lúc bấy giờ . Mình về cài ngay Window XP, oai nhất làng. Với ba mình, computer chủ yếu dùng như mãy chữ; thỉnh thoảng thay đầu CD. Còn mình thì làm quen dần với LacViet từ điển, BKAV; sau này là Internet Explorer, yahoo messenger khi nhà nối mạng. Với việc các trang web 2.0 đầy hình ảnh\flash\ phát triển và mình suốt ngày mượn đĩa bạn bè về nén --> xem dần . Cái máy tính cũ kĩ và nóng khủng khiếp không còn đáp ứng nổi nữa.
Rồi mình lại mua cái máy khác, dùng CPU core 2 duo E6550 (cũng là lúc Intel vượt lên AMD) . Tất nhiên hài lòng với việc các soft như Winrar, window movie maker...vv... chạy nhanh (Đặc biệt là game ).Nhưng khi khởi động máy, dùng phần mềm sử dụng nhiều bộ nhớ hoặc đơn giản là chuyển liên tiếp các ảnh trong My pictures máy tính chậm hẳn lại. Một phần do Window Vista nặng, nhưng nguyên nhân chủ yếu (có thể) là băng thông giữa Ram <--> CPU thấp. Mặt khác, khi dùng các soft nặng như 3D max và nén nhiều file lớn (Pa mình hay trao đổi file với bạn bè) cảm thấy thực sự máy còn yếu
Vì thế khi Intel công bố về Nehalem. Mình rất thích thú tìm hiểu (có thể search bài mình post về Nehalem trong mục tin tức ). Mình mong đợi Nehalem sẽ mạnh hơn\mát hơn\tốn ít điện hơn Core 2. Vì yêu cầu công việc\giải trí của ai cũng càng ngày càng tăng (như nén file\dựng hình 3d. Có thể xau này máy mạnh mình sẽ xem film full HD, chơi các game nặng như Crissis ). Chị mình đang học đại học - cũng cần một cái laptop để sử dụng. Mobile Nehalem sẽ mang những đặc điểm tốt như Desktop bây giờ thì tốt quá
Ai cũng muốn mua hàng tốt, rẻ, đẹp. Nhưng thường chỉ được 2 trong 3 yêu cầu đó thôi(Intel là ngoại lệ ). Mình mong họ sẽ lại phân chia thị trường làm 3 phần: Hi-end/ Mainstream/low end tương ứng với Core i7/ Pentium Nehalem/ Celeron Nehalem (như bây giờ có Core 2/pentium dual core/ Cleleron dual core ). Chắc năm sau mình cũng phải sắm một bộ Pentium Nehalem thôi
Old 04-11-2008, 13:42
EXT EXT is offline
Senior Member

công việc của mình hiện tại là kinh doanh. vì vậy những dòng vi xử lý mới ra mình rất quan tâm. Nehalem là 1 bước đột phá mới của công nghệ và có thể là 1 bước vự dậy của nghành kinh doanh phần cứng. khi mà doanh thu thị trường tháng 10 sụt giảm nghêm trọng. việc ra mẳ Nehalem lúc này cũng là 1 cú hích công nghê. đưa DDR3 gần hơn với người dùng. có thể Nehalem là bước đệm để thay đổi công nghệ giống như từ PIII chuỷen sang PIV
còn về mong đợi thì Nehalem mới ra nên không biết phần mềm có hỗ trợ hết cho phần cứng chưa nên chờ đọi là động thái lúc này
rất mong được 1 vé mời từ VOZ

/edit: hôm đó mình được mời rồi nên ko cần vé. để lại cho các bạn muốn đi

Last edited by EXT; 16-11-2008 at 00:18.
Old 04-11-2008, 16:28
CiCi's Avatar
CiCi CiCi is offline
Senior Member

Mình chỉ là sinh viên thôi, tiền bạc rất hạn chế nhưng mình rất yêu thích công nghệ mới, đặc biệt là những công nghệ mới về máy tính. Có thể với nhu cầu của mình ( chơi game, lướt web, code bài tập... ) thì một con Pentium Dual Core + OC là quá đủ. Có thể khi Nehalem ra mắt mình sẽ không đủ khả năng để sở hữu nó, và cũng có thể trong một vài năm tới mình cũng chưa đủ khả năng. Nhưng như mình đã nói ở trên, mình rất yêu thích công nghệ, khám phá sức mạnh của các phần cứng mới nhất nên mình rất quan tâm tới Nehalem - Một bứơc nhảy vọt về công nghệ thứ hai so với AMD ( lần trứơc là khi kiến trúc Core ra mắt )- mình thừong xuyên theo dõi các tin tức về Nehalem trên diễn đàn và rất mong đợi ngày nó ra mắt, để sờ tận tay, để trực tiếp chiêm ngữơng sức manh của Nehalem, điều mà các tin tức thừơng xuyên đề cập đến, và hơn nữa, vì là một VOZer, mình muốn thấy tận mắt khả năng ép xung của Nehalem . Nay thì VOZ đã mang đến cho mình một cơ hội lớn để chiêm ngữơng Nehalem tận mắt, mình sẽ rất vui sứơng nếu có 1 vé mời tham dự buổi ra mắt của Nehalem tại Việt Nam
Old 05-11-2008, 10:02
nsphim nsphim is offline
K.I.A

Đang là học sinh năm cuối(senior). Công việc của mình là online và xem phim. Tuy không chơi game nhưng mình rất yêu thích công nghệ, nhất là công nghệ CPUs
3 năm trước khi được sở hữu Pentium 4 (3.0GHz). lúc đó tự nghỉ sẽ làm gì với cái máy mạnh như thế này... chưa đầy 2 năm, khi Intel tung ra dòng Core thì đến lúc phải thay thế. Tuy đang sở hữu dòng Quad Core Q6600 (2.4GHz) nhưng đang tích cóp đề năm sau sở hữu Core i7. Chí ít là Tp để OC. bật mí là đang OC từ từ với con Pentium 4 cũ, vì kinh nghiệm chưa có nên không dám OC Q6600 !!!

Hy vọng Core i7 sẽ không phụ lòng dân công nghệ!
Old 11-11-2008, 19:27
haixq haixq is offline
K.I.A

Tôi đã mong chờ i7 . Công việc của tôi ít sử dụng vitinh, nhưng từ khi gia nhập voz dã mắc bệnh nghiện công nghệ. Cuộc đua của Intel và Amd làm cho người dùng được hưởng lợi ích rất nhiều.Tôi đã dùng qua nhiều đời CPU Intel, tiêu chí hiện nay là CPU mạnh, mát, ăn ít điện năng, oc tốt, hy vọng i7 đáp ứng tốt.-Tôi mong muốn sở hữu được 1 con Core i7 940 với gia ước mơ 400$! Tôi có ý kiến về giá: Hoặc cao hẳn, không thì chỉ nên tầm < 400$/CPU tầm trung. Một bộ i7 hiện nay còn cao quá tầm của rất nhiều người yêu thích nó và cả nhiều người cần nó.(920=310, AsusP6T+ 330, ram >200, PSu >150...).
Old 14-11-2008, 19:54
flatvoz's Avatar
flatvoz flatvoz is offline
Senior Member

là 1 người dùng rất thích những công nghệ mới và cũng là 1 số ít người được sử dụng thử thế hệ CPU Core I7 thật là bất ngờ vì những gì mà thế hệ cpu mới mang lại .1 cảm giác mà tôi đã từng trài qua 1 lần Khi đc sở hữu thế hệ CPU core 2 Duo (E6300) sau khi nâng cấp từ PentiumD

với những ai yêu công nghê và cần có 1 hệ thống tốt .thì theo tôi ko nên bỏ qua core i7 vì đơn giản 1 điều hiệu xuất nó mang lại rất tốt .Nhất là trong mảng games và 3D
Với giá thành hiện nay cho 1 combo Core i7 theo tôi nghĩ là ko quá cao . 700 cho main +ram+Cpu thì sẽ có rất nhiều người quan tâm tới sản phẩm này

Còn với các Ocer thì Corei7 là 1 vùng đất mới cho các bạn khám phá đó .

Công nghệ ko chờ đợi ai .hãy bắt lấy nó trước khi ....ta biết về nó
Old 14-11-2008, 19:56
Dizzy's Avatar
Dizzy Dizzy is offline
ディズィー 眠る

Công việc của mình là về đồ họa. Sau một thời gian dài sử dụng AMD, chuyển sang intel mình đã cảm nhận ngay được sự khác biệt dù mới chỉ là E2160 -dòng dualcore thông thường của intel.
Sắp tới, dự án của mình sẽ có yêu cầu rất lớn về sức mạnh xử lý, và mình đang suy nghĩ, cân nhắc về lựa chọn mới nhất từ intel: Nehalem.
Thực sự thì mình mới chỉ biết hiệu năng của core Nehalem từ các bài viết trên diễn đàn, trên các trang web giới thiệu. Nhưng cũng qua đó mà mình rất mong muốn được thử sức Nehalem với những yêu cầu khắt khe về sức mạnh tính tóan của dự án đang thực hiện: 1 bức hình với 1 tỷ điểm ảnh.
Giá cả sẽ ko hẳn là điều quan trọng, nếu Nehalem thực sự "làm được việc" vượt bậc so với đàn anh của nó
Old 14-11-2008, 20:04
Kain Kain is offline
Senior Member

Mặc dù công việc không đòi hòi nhiều khả năng xử lý của CPU nhưng là người đam mê hardware mình vẫn rất quan tâm đến Corei7 và đã theo dõi sát sao những thông tin về CPU mới này. Hy vọng sau này sẽ có đủ điều kiện để sở hữu một bộ vì hiện tại giá Corei7 còn đắt quá.
Closed Thread

Thread Tools

Posting Rules