Nhờ anh em Voz tư vấn về máy ảnh - Page 5 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chụp ảnh & Quay phim

Thread Tools
Old 28-09-2010, 23:44
JackieSuk's Avatar
JackieSuk JackieSuk is offline
Member

Mọi người tư vấn hộ mình vấn đề của mình với
Reply With Quote
Old 28-09-2010, 23:46
Oizoioi's Avatar
Oizoioi Oizoioi is offline
Junior Member

Các bác ở đây rành về máy ảnh quá
Em chỉ xin hỏi 1 câu tầm thường tý ạ.
Sao em mua 1 con máy ảnh KTS Fujifilm, cũng khá khá tiền, mà sao nước ảnh xấu mù thế ạ?
Em thấy nước ảnh của mấy bạn em rất lạ và rất đẹp ạ. ( Ko có PTS đâu)
Reply With Quote
Old 29-09-2010, 02:31
brisbane brisbane is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by DarkHell View Post
Mới bán D70s để dành backup, đã bắn 20k shot, giá 5m, kèm 2 pin zin.

Con này có 2 điểm yếu là noise và hay đo sáng lung tung. , còn lại ít tiền mà muốn tập tành thì con này không pèo cho ng mới.
gì mà ghê vậy, bạn chụp dịch vụ hả? Máy mình mua năm 2004 (hay 2005 gì đó quên rồi) cho tới nay chỉ bắn hơn 7k phát

Điểm yếu của nó bạn nói rất đúng: hình bị hạt khá thô nếu xem chế độ full trên PC, cũng may là người ta thường in cỡ 10x15, 13x18 nên ko nhận thấy. Còn vụ đo sáng ko biết bạn nói đo kiểu nào? toàn cảnh, khu vực hay điểm? Khẩu độ với k/c tới đối tượng....Nói chung vụ này hơi phức tạp nhưng cũng công nhận, D70s đo sáng dưới mức trung bình một chút nếu để Auto

Quote:
Originally Posted by plot View Post
Con này ko có way film
cái này ko trách dc, vào thời điểm xuất xưởng con này 6 năm trước, cả Ni với Ca đều ko chú tâm lắm tới việc này. Mãi cho tới sự kiện cuộc chiến HD DVD vs Bluray 2 năm trước và sau đó là các định dạng HD ra đời thì các hãng Camera mới khai thác tính năng rất hot này

@JackieSuk: ngoài các ưu nhược mà các bác trên vừa kể ra, mình xin bổ sung thêm một nhược nữa là: nét của D70 theo mặt phẳng vuông góc với người chụp khá ngắn. Ví dụ: chụp một tấm 7 người đúng hàng ngang sát vai nhau, bạn đứng cách họ khoảng 3m (hướng vuông góc với người giữa), mở wide lớn ra sao cho vừa trọn 7 người....thì mình bảo đảm với bạn 2 người ở biên sẽ bị hơi mờ. Trong khi 350D thấy rõ hết và độ nổi khối của 350D cũng rõ ràng hơn. Cả 2 mình đều so sánh ở chế độ Auto. Tuy nhiên nếu bạn rành về khẩu và bù sáng hoặc mua thêm đèn SB thì vụ này ko thành vấn đề
Reply With Quote
Old 29-09-2010, 07:33
rekcorvn's Avatar
rekcorvn rekcorvn is offline
Professional Pilot

Quote:
Originally Posted by brisbane View Post
gì mà ghê vậy, bạn chụp dịch vụ hả? Máy mình mua năm 2004 (hay 2005 gì đó quên rồi) cho tới nay chỉ bắn hơn 7k phát

Điểm yếu của nó bạn nói rất đúng: hình bị hạt khá thô nếu xem chế độ full trên PC, cũng may là người ta thường in cỡ 10x15, 13x18 nên ko nhận thấy. Còn vụ đo sáng ko biết bạn nói đo kiểu nào? toàn cảnh, khu vực hay điểm? Khẩu độ với k/c tới đối tượng....Nói chung vụ này hơi phức tạp nhưng cũng công nhận, D70s đo sáng dưới mức trung bình một chút nếu để Auto

cái này ko trách dc, vào thời điểm xuất xưởng con này 6 năm trước, cả Ni với Ca đều ko chú tâm lắm tới việc này. Mãi cho tới sự kiện cuộc chiến HD DVD vs Bluray 2 năm trước và sau đó là các định dạng HD ra đời thì các hãng Camera mới khai thác tính năng rất hot này

@JackieSuk: ngoài các ưu nhược mà các bác trên vừa kể ra, mình xin bổ sung thêm một nhược nữa là: nét của D70 theo mặt phẳng vuông góc với người chụp khá ngắn. Ví dụ: chụp một tấm 7 người đúng hàng ngang sát vai nhau, bạn đứng cách họ khoảng 3m (hướng vuông góc với người giữa), mở wide lớn ra sao cho vừa trọn 7 người....thì mình bảo đảm với bạn 2 người ở biên sẽ bị hơi mờ. Trong khi 350D thấy rõ hết và độ nổi khối của 350D cũng rõ ràng hơn. Cả 2 mình đều so sánh ở chế độ Auto. Tuy nhiên nếu bạn rành về khẩu và bù sáng hoặc mua thêm đèn SB thì vụ này ko thành vấn đề
Hở ? Tớ tưởng vụ trong phần in đậm là do lens chứ có phải do body đâu ~.~
Reply With Quote
Old 29-09-2010, 11:35
CrayaK's Avatar
CrayaK CrayaK is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by brisbane View Post

Gì mà chụp ít vậy bạn
450D cũ của mình bắn được 18k shot trong 1 năm thôi đấy
Giờ máy mới cũng phải được 4-5k shot rồi

///Tầm tiền như chủ thớt thì cố gắng làm con 20D + 18-55is là ngon.
20D khó có thể chê được điểm nào luôn.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules