[Quick View] Supermicro Blade Server - Máy tính chuyên dụng .. - Page 2 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Máy tính chuyên dụng

Thread Tools
Old 10-07-2010, 15:27
dainghiaho's Avatar
dainghiaho dainghiaho is offline
Member

Re: [Quick View] Supermicro Blade Server - Máy tính chuyên dụng ..

Quote:
Originally Posted by SuperStar View Post
Mình đã phải trực tiếp xử lý 1 trường hợp X7 rồi. Bạn để ý thấy X8 đã thay đổi rất nhiều.

Các hãng khác thì mình ko nói, vì còn tùy vào nhiều điều kiện, chất lượng linh kiện, phụ kiện thay đổi luồng gió, kinh nghiệm thực tế...v..v.. Ko phải ngẫu nhiên mà máy Dell đắt hơn Supermicro kha khá...
Mình chỉ lấy đúng ngữ cảnh bạn nêu ở đây

Xin hỏi bạn là bạn dùng nguyên dòng SuperSystem :

http://www.supermicro.com/products/system/

hay dòng main này bạn tự mua về lắp ráp, hoặc bạn mua từ nhà cung cấp nào ?

Đúng như bạn nói ở trên, dùng với chassis chất lượng, có phân luồng gió hợp lý thì RAM FBDIMM ở 40-50 độ hay 80-90 độ thì hoàn toàn dễ hiểu.

Hình ảnh của bạn đưa ra không nói lên được vấn đề gì, tôi cũng có thể đưa hình IBM/DELL/SUN có nhiệt độ lên đây tương tự như vậy

Hiện nay duy nhất Supermicro là nhà cung cấp máy chủ có dòng Server nguyên bộ SuperSystem, và cung cấp linh kiện cho các nhà lắp ráp. Chính vì thế năng lực của nhà cung cấp / lắp ráp linh kiện quyết định yếu tố nóng hay không nóng của bạn

Ví dụ dòng main X7 nếu bạn dùng chassis này :

http://thegioimaychu.vn/forum/chassi...vuot-troi.html

Xử lý gió bên trong chassis này luôn làm CPU / RAM mát lạnh :

Thì tôi cam đoan với bạn rằng ko bao giờ có việc ram lến 80-90 độ như bạn nói.

NTC lắp rất nhiều dòng máy chủ full ram FBDIMM :

Main Intel / Supermicro .. gì cũng có :

Thân.

Last edited by dainghiaho; 10-07-2010 at 15:38.
Reply With Quote
Old 10-07-2010, 16:20
dainghiaho's Avatar
Member

Giới thiệu thêm để bạn biết các thiết bị test nhiệt độ :

http://thegioimaychu.vn/forum/cong-n...-nhu-na-o.html

Chắc hẳn các bạn rất tò mò chuyện hậu trường đằng sau test lab của thế giới máy chủ.
thực ra với hệ thống sản phẩm đa dạng, trước khi tư vấn cho khách hàng một sản phẩm nào đó việc trước tiên là chúng tôi phải trải nghiệm sản phẩm đó, Server trước khi được đội tư vấn của thế giới máy chủ đưa ra tư vấn thì thường được kiểm tra rất kỹ về tính tương thích, độ ồn và nhiệt độ là một trong những bài test đó, vậy chúng tôi test nhiệt độ thế nào. bật mí với các bạn nhé

Nghịch tí: test xem hôm nay cục đá mang theo lạnh bao nhiêu độ :201:

Thiết bị đo nhiệt là Flule series 60

Ack âm 1 độ, cứ đà này sẽ bị viêm hong mất

thôi test sản phẩm xem nào.
ờ phút đầu tiên nhiệt độ là 53,4 độ

10 phút sau: 54 độ

trong 1h sau: nhiệt độ ổn định ở mức 54,6 độ :135:

Như vậy với nhiệt độ phòng là 28 độ, thì thiết bị ổn định ở mức dưới 55 độ, một nhiệt độ lý tưởng với hệ thống PC không dùng tản nhiệt active.

Trong một số trường hợp vì policy của hãng hoặc với các đối tác thứ 3 chúng tôi không cung cấp hình ảnh trong quá trình reviews thì chúng tôi chỉ cung cấp các thông số trong quá trình test

/ Hi vọng sẽ có nhiều bài viết về hậu trường của các tester để các bạn hiểu rõ hơn cuộc sống và cách làm việc của 1 tester
Reply With Quote
Old 10-07-2010, 17:18
SuperStar SuperStar is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by dainghiaho View Post
Hình ảnh của bạn đưa ra không nói lên được vấn đề gì, tôi cũng có thể đưa hình IBM/DELL/SUN có nhiệt độ lên đây tương tự như vậy
Ý bạn là mình chém gió, photoshop?

Mình mua nguyên máy của 1 đại lý chính hãng Supermicro ở VN, với chasis của SM luôn, ram Wintec như ảnh bạn chụp luôn.

Nếu ý bạn là mình chém gió, thì thế này đi, độ ăn máy. Nếu đúng mình có 1 cái máy SM có nhiệt độ RAM như trên, mua của đại lý chính hãng, chasis của hãng, đặt tại data center VDC (chứ ko phải đặt ở phòng cùi mía tại gia) thì bạn tặng mình 1 con nữa giống y như thế nhé, sai thì mình tặng bạn con máy của mình.
Reply With Quote
Old 11-07-2010, 07:19
vivu vivu is offline
Senior Member

Hỏi ké bác dainghiaho - NTC chút. Trên hình server của bác toàn chơi RAM WINTEC. Thế mà mới đây mình chat với nhân viên NTC thì nói là WINTEC không có hàng (và có vẻ như không nhập về nữa thì phải), toàn đề nghị dùng SuperTalent. Với lại trên site bác hàng hóa phong phú nhưng hỏi cái gì cũng không có. Lần trước hỏi WINTEC -> không có, card raid Adaptec -> không có (lại tư vấn Promise), hỏi HP DL380G6 cũng không có nốt. Đợt này thấy trên site có 1 loạt DELL không biết có hàng không?
Reply With Quote
Old 12-07-2010, 08:44
EXT EXT is offline
Senior Member

Có ai nói là PTS đâu bạn, bạn nhạy cảm quá . hình trên không xài pts, nhưng có cách làm được. ngay cả IBM, HP, DELL, SUN thậm chí cái laptop mình đang xài mình đều làm được cái hình như trên. thế bác dainghiaho chuẩn bị cho em nguyên cái rack nhé server của em chuẩn bị thay thế rồi.

Còn việc mua ở đại lý chính hãng? theo mình biết ở VN chỉ có chỗ bác dainghiaho là nhà phân phối chính thức và duy nhất ở VN, nếu mua ở đó thì vác lên đó BH đi bạn

Quote:

Mình mua nguyên máy của 1 đại lý chính hãng Supermicro ở VN, với chasis của SM luôn, ram Wintec như ảnh bạn chụp luôn.

Nếu ý bạn là mình chém gió, thì thế này đi, độ ăn máy. Nếu đúng mình có 1 cái máy SM có nhiệt độ RAM như trên, mua của đại lý chính hãng, chasis của hãng, đặt tại data center VDC (chứ ko phải đặt ở phòng cùi mía tại gia) thì bạn tặng mình 1 con nữa giống y như thế nhé, sai thì mình tặng bạn con máy của mình.

Đúng là ở VN mua HP thì chua thật, call đến HP xin giá nó bắt cung cấp tên KH đầu cuối, rồi dự án này nọ tè lè... đó là policy của hãng nó, có thể vì vậy nên các công ty ngại bán hàng HP chăng ?
Quote:
Originally Posted by vivu View Post
Hỏi ké bác dainghiaho - NTC chút. Trên hình server của bác toàn chơi RAM WINTEC. Thế mà mới đây mình chat với nhân viên NTC thì nói là WINTEC không có hàng (và có vẻ như không nhập về nữa thì phải), toàn đề nghị dùng SuperTalent. Với lại trên site bác hàng hóa phong phú nhưng hỏi cái gì cũng không có. Lần trước hỏi WINTEC -> không có, card raid Adaptec -> không có (lại tư vấn Promise), hỏi HP DL380G6 cũng không có nốt. Đợt này thấy trên site có 1 loạt DELL không biết có hàng không?
Reply With Quote
Old 12-07-2010, 09:08
dainghiaho's Avatar
Member

Quote:
Originally Posted by vivu View Post
Dear Vivu,

Những câu hỏi của bạn thật chính xác :

Wintec là những dự án trước đây NTC triển khai dùng ram này, khi đó NTC là nhà phân phối đầu tiên của Wintec.

Tuy nhiên sau này NTC triển khai chính là dòng Supertalent :

http://supertalent.com/home/distributors.php

Nên tập trung vào dòng này, ko làm dual 2 thương hiệu như trước.

Về card RAID thì Adaptec ko có sẵn một số Model, tuy nhiên bạn đặt hàng là có, NTC cũng triển khai rất nhiều dự án dùng Adaptec :

http://thegioimaychu.vn/forum/phu-ki...t-tai-ntc.html

http://thegioimaychu.vn/forum/phu-ki...sata-raid.html

http://thegioimaychu.vn/forum/phu-ki...sata-raid.html

NTC tư vấn KH dùng Promise vì cũng như SuperTalent, NTC là nhà PP chính thức của Promise tại VN, cũng như stock sẵn các model này:

http://www.promise.com/where2buy/whe...2&uregion=Asia

Ngoài ra Promise chất lượng, tốc độ, giá cả là một ưu điểm. Khá nổi tiếng về HBA Card/ Storage.. thương hiệu Promise Storage được Apple triển khai cho dòng máy chủ / ws của Apple toàn cầu :

http://www.apple.com/server/storage/

Việc máy chủ HP, thật sự HP đúng là NTC chưa trở thành reseller, tuy nhiên HP chỉ bán theo kênh NTC là SI, retail một số model.. NTC focus vào IBM nhiều hơn là HP, nên sorry với bạn về việc máy chủ HP ko có sẵn sàng.

Còn việc list Dell :

http://thegioimaychu.vn/danhmuc/839/DELL-SERVER.html

Thì bạn có thể đặt hàng từ bây giờ, trong 3-4 tuần nữa NTC sẽ stock đầy đủ model, và việc NTC là gì với máy chủ Dell thì Vivu để lại cho mình info, mình sẽ mời Vivu tham gia buổi ra mắt nhà phân phối máy chủ Dell tại VN trong tháng tới

Hy vọng giải đáp phần nào thắc mắc của Vivu. Chúc cả nhà tuần mới vui vẻ, thành công.

Last edited by dainghiaho; 12-07-2010 at 09:31.
Reply With Quote
Old 12-07-2010, 09:23
dainghiaho's Avatar
Member

Quote:

Chào bạn,

Về việc đại lý chính hãng của Supermicro bạn xem thêm ở đây :

http://www.supermicro.com/wheretobuy/asia.cfm?rgn=147

Thông tin tham khảo :

http://thegioimaychu.vn/forum/server...butorship.html

Mình đã nói với bạn ở bài trước, có hỏi bạn, nhưng chưa nhận được câu trả lời :(, mình nói rõ lại Supermicro USA có 2 dòng máy chủ

1./ là dòng SuperSystem : http://www.supermicro.com/products/system/

2./ và cung cấp linh kiện rời : main / cpu / ram / hdd / chassis .. cho các nhà phân phối, reseller, si .. có khả năng xây dựng system theo dạng OEM (như NTC có dòng máy chủ LifeCom OEM bởi Supermicro & Intel). Thông qua đó, nhà cung cấp nào làm tốt thì dòng server chất lượng, làm ko tốt thì máy chủ bán ra sẽ như trường hợp của bạn, ko đạt hiệu năng hoạt động của máy chủ ..

Và giờ server của bạn gặp rắc rối gì, bạn cần xử lý ? cứ liên lạc NTC, để có giải pháp xử lý tối ưu nhé. NTC sẵn sàng tư vấn, hỗ trợ bạn để hoàn thiện hơn giải pháp.

Thân chào.
Reply With Quote
Old 12-07-2010, 10:04
dainghiaho's Avatar
Member

Quote:
Originally Posted by EXT View Post
Có ai nói là PTS đâu bạn, bạn nhạy cảm quá . hình trên không xài pts, nhưng có cách làm được. ngay cả IBM, HP, DELL, SUN thậm chí cái laptop mình đang xài mình đều làm được cái hình như trên. thế bác dainghiaho chuẩn bị cho em nguyên cái rack nhé server của em chuẩn bị thay thế rồi.

Còn việc mua ở đại lý chính hãng? theo mình biết ở VN chỉ có chỗ bác dainghiaho là nhà phân phối chính thức và duy nhất ở VN, nếu mua ở đó thì vác lên đó BH đi bạn

Đúng là ở VN mua HP thì chua thật, call đến HP xin giá nó bắt cung cấp tên KH đầu cuối, rồi dự án này nọ tè lè... đó là policy của hãng nó, có thể vì vậy nên các công ty ngại bán hàng HP chăng ?
Ok bác, khi nào cần bác email sang em

Chúc tuần mới vui
Reply With Quote
Old 13-07-2010, 00:58
regor 255 regor 255 is offline
K.I.A

Quote:
Ngu nhứt trần đời của mấy cái main Supermicro này là xả thẳng gió từ CPU vào RAM, máy nào mà chạy calculate trên RAM nặng thì RAM nóng chết bà luôn. Nhất là mấy cái main X7.
Vầng, đội ngũ kỹ sư chuyên gia của các tập đoàn máy tính thì ngu hết cả, nên hôm nay mới phải nhờ một thằng thông minh như bạn chỉ ra vấn đề

Reply With Quote
Old 13-07-2010, 11:20
dainghiaho's Avatar
Member

Quote:
Originally Posted by regor 255 View Post
Vầng, đội ngũ kỹ sư chuyên gia của các tập đoàn máy tính thì ngu hết cả, nên hôm nay mới phải nhờ một thằng thông minh như bạn chỉ ra vấn đề

Đừng nói thế chứ,

Bạn ấy chỉ là nạn nhân bởi một nhầm lẫn của nhà cung cấp máy chủ cho bạn ấy, ai cũng thế, khi tiếp xúc với sản phẩm ko tốt thì cho nó ko tốt, còn ai tiếp xúc tốt thì default nó sẽ tốt.

Trước đây tôi xài laptop IBM T41, mua new 100% trúng cái hay hư fan nóng kinh khũng, tôi cho rằng IBM laptop là lởm, tản nhiệt không tốt .

Sau này tôi làm căng bảo hành đổi con khác, con này rất tốt, và từ đó đến giờ khi đổi laptop vẫn chỉ trung thành với IBM, khi nào ra IBM có sản phẩm giống Ipad thì mua thôi

Thân chào.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules