[Quick View] Supermicro Blade Server - Máy tính chuyên dụng .. - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Máy tính chuyên dụng

Thread Tools
Old 06-07-2010, 17:29
dainghiaho's Avatar
dainghiaho dainghiaho is offline
Member

[Quick View] Supermicro Blade Server - Máy tính chuyên dụng ..

Chào cả nhà

Nối tiếp phong trào chơi hàng khủng. Sau hàng lọat modular Siêu khủng của Intel nay Nhất Tiến Chung tiếp tục nhập về showroom thêm dòng SuperMicro Modular Server nhằm đáp ứng nhu cầu sử dụng ngày càng cao của các doanh nghiệp lớn. Dòng Balde server lần này Pro hơn những con Balde mà tôi đã từng mổ xẻ.

Swich, cái này dùng để remote vào Modular server

KVM Control. cần thiết để setup Modularserver trước khi cài OS

Xem nào. trời ơi em nó dùng tới 4 ngùon hotswap công suất lên đến 4x1400w

Lưới tản nhiệt làm bằng que Inox chắc chắn , dùng qụat Delta 3,72A. tiếng ồn của nó xé nát không gian yên tỉnh của NTCHQ(NTC Headquater).Nhứng sau khi khởi động sensior nhiệt làm việc thì tiếng ồn hạ xuống đáng kể ^^

có các ngàm lock lại nên khá an tòan khi server vận hành, không sợ lỏng nguồn,

Nhìn tổng quát lại mấy món ăn chơi đã, sau đó ta sẽ tham quan đầu não của Blade server

Đây rồi. 1 dàn server như cá nằm trên thớt :P, Nhầm! 1 dàn server xếp hàng như diễu binh

Sẽ connect với Balde thông qua HUB này

Nhân vật chính đây rồi. Vì qua phấn khích với Modular server khủng này nên hôm nay review ngược luôn. làm từ nhỏ đến lớn từ trong ra ngòai từ sau ra trước ^^

Heatsink cho CPU được làm bằngLá đồng dập. có ông heatpipe dẫn nhiệt, đây là công nghệ dẫn nhiệt tiên tiến nhất thế giới hiện nay, công nghệ dẫn nhiệt bằng chất lỏng hoặc khí có dịp tôi sẽ đề cập trong 1 bài viết khác

Board mạch rõ nét chắc chắn, dàn tản nhiệt nhôm thìn gia công rất tinh xảo đảm bảo cho hệt hống vận hành an tòan

trên server dùgn tòan tụ Nhôm của Nippon hoặc Sanyo, hai hãng linh kiện điện tử hàng đầu của thế giới.(chỉ có 1 tụ giấy duy nhất ở trên front panel)

Đây nè. em tụ giấy đây nè, nhưng nhìn kỹ lại thì ra hàng đỉnh của Sanyo.

Led tín hiệu không được thiết kế gắn liền phía trước mà thông qua hệ thống quang học. truyền dẫn trên vật tliệu nhạy sáng(cái này họat động theo nguyên lý của cáp quang)

Vẫn xài VGA ATI ES1000, nhưng đối với server thì đây là quá đủ
Reply With Quote
Old 06-07-2010, 17:30
dainghiaho's Avatar
Member

Re: [Quick View] Supermicro Blade Server - Máy tính chuyên dụng ..

Socket gắn AOC ibutton, hữu hụng khi dùng raid local cho linux.

Mark cái ngày kỹ niệm hôm nay (tối nay có người xin ngủ lại công ty với em nó ^^)

Hỗ trợ cả SAS và ổ SSD(công nghê mới nhất hiện nay), nói về SSD thì hôm qua Asus đã công bố cho ra sản phẩm laptop dùng ổ SSD 1 Terabyte, chứng tỏ công nghệ SSD đã rất gần với thị trường hiện nay

Sản phẩm được trau chuốt từng chi tiết

Đèn tín hiệu sensior hiển thị khá rõ và đầy đủ

các Module không dùng tới đươc bảo vệ khá tốt, nhằm hạn chế côn trùng chui vào.

Hệ thống dùng tới 14 server

Cám ơn các bạn đã theo dõi,
Reply With Quote
Old 07-07-2010, 09:16
mythlove02 mythlove02 is offline
K.I.A

có ai mua về làm hệ thống thống chơi game ko
Reply With Quote
Old 07-07-2010, 12:15
maden007's Avatar
maden007 maden007 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by mythlove02 View Post
có ai mua về làm hệ thống thống chơi game ko
ko có Vga thì chơi được trò gì bác ?
Reply With Quote
Old 09-07-2010, 10:40
SuperStar SuperStar is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by dainghiaho View Post
Ngu nhứt trần đời của mấy cái main Supermicro này là xả thẳng gió từ CPU vào RAM, máy nào mà chạy calculate trên RAM nặng thì RAM nóng chết bà luôn. Nhất là mấy cái main X7.

Từ đời X8 thì nó mới cải tiến tránh cái RAM ra rồi, ko hiểu mấy con main này đời gì mà lại đi lại vết xe đổ như vậy.
Reply With Quote
Old 09-07-2010, 11:09
dainghiaho's Avatar
Member

Quote:
Originally Posted by SuperStar View Post
Ngu nhứt trần đời của mấy cái main Supermicro này là xả thẳng gió từ CPU vào RAM, máy nào mà chạy calculate trên RAM nặng thì RAM nóng chết bà luôn. Nhất là mấy cái main X7.

Từ đời X8 thì nó mới cải tiến tránh cái RAM ra rồi, ko hiểu mấy con main này đời gì mà lại đi lại vết xe đổ như vậy.
Dear Bạn,

Ko phải super mà là rất nhiều ông như IBM, INTEL, DELL .. đều như thế

Dell Blade :

http://thegioimaychu.vn/forum/server...610-blade.html

Intel Modular System :

http://thegioimaychu.vn/forum/server...g-cap-pro.html

Mình nghĩ rằng các kỹ sư của Dell, Supermicro, Intel .. cũng có tính toán cả cho việc này, và các dòng CPU mới chỉ 80watt độ nóng ko lên quá mức cho phép đâu bạn.

Riêng các dòng X7 toàn cầu Supermicro bán rất mạnh, tại VN NTC cung cấp ra thị trường cũng rất rất nhiều, chưa có feedback cũng như vấn đề về nóng.

Ngay cả site thegioimaychu.vn chạy con X7DVL-L / E5440 / full ram .. rất OK.

Thân.
Reply With Quote
Old 09-07-2010, 18:00
Senior Member

Mình đã phải trực tiếp xử lý 1 trường hợp X7 rồi. Bạn để ý thấy X8 đã thay đổi rất nhiều.

Các hãng khác thì mình ko nói, vì còn tùy vào nhiều điều kiện, chất lượng linh kiện, phụ kiện thay đổi luồng gió, kinh nghiệm thực tế...v..v.. Ko phải ngẫu nhiên mà máy Dell đắt hơn Supermicro kha khá...

Last edited by SuperStar; 09-07-2010 at 18:03.
Reply With Quote
Old 10-07-2010, 09:19
tlgod's Avatar
tlgod tlgod is offline
mèo béo

Quote:
Các hãng khác thì mình ko nói, vì còn tùy vào nhiều điều kiện, chất lượng linh kiện, phụ kiện thay đổi luồng gió, kinh nghiệm thực tế...v..v.. Ko phải ngẫu nhiên mà máy Dell đắt hơn Supermicro kha khá...
Cái gì cũng có giá của nó, nghèo đi wave, dream, khá thi nouvo,airblade, giàu thì SH,PS... cái nào cũng có giá của nó

Còn về khoảng thiết kế của dòng server series 54xx không có gì gọi là kém cả. do dòng đó chạy ram FBDIMM cà các kỹ sư hệ thống người ta đã tính toán, chính vì vậy bạn để ý FBDIMM luôn có tản nhiệt nhôm kèm theo. Bạn chỉ xử lý 1 trường hợp thôi đã la làng, kỹ sư người ta thiết kế vài chục thậm chí vài trăm model, rồi hàng chục, hàng trăm test lab test sản phẩm, chẳng lẽ họ NGU đến mức ko phát hiện ra

Last edited by tlgod; 10-07-2010 at 09:23.
Reply With Quote
Old 10-07-2010, 10:54
Senior Member

Quote:
Originally Posted by tlgod View Post
Cái gì cũng có giá của nó, nghèo đi wave, dream, khá thi nouvo,airblade, giàu thì SH,PS... cái nào cũng có giá của nó
Bạn nói câu này làm gì, cái này ai chả biết, đó cũng chính là ý mình nói ở post trên.

Quote:
Originally Posted by tlgod View Post
Còn về khoảng thiết kế của dòng server series 54xx không có gì gọi là kém cả. do dòng đó chạy ram FBDIMM cà các kỹ sư hệ thống người ta đã tính toán, chính vì vậy bạn để ý FBDIMM luôn có tản nhiệt nhôm kèm theo. Bạn chỉ xử lý 1 trường hợp thôi đã la làng, kỹ sư người ta thiết kế vài chục thậm chí vài trăm model, rồi hàng chục, hàng trăm test lab test sản phẩm, chẳng lẽ họ NGU đến mức ko phát hiện ra
Dòng server series 54xx là dòng gì vậy bạn? Mình đang nói đến riêng dòng main X7 của Supermicro mà bạn.

Cái gì tỏa nhiệt nhanh thì hút nhiệt cũng nhanh. Chính vì cái tản nhiệt RAM đó mà đống RAM có cái lên tới trên 100 độ đó bạn có tin ko? Thôi cho bạn cái screenshot sau khi xử lý này, trước thì đừng hỏi luôn:

Bạn có biết tiêu chuẩn kiểm tra chất lượng của Toyota nó kỹ lưỡng cỡ nào ko? Vậy sao vẫn xảy ra lỗi chân phanh mà đến giờ vẫn ko thể công bố đc lý do chính xác? Vài chục vài trăm test lab của Supermicro (mà lấy Supermicro éo đâu ra vài trăm test lab, rõ hài) so thế dex nào đc với Toyota.

Cứ cái tư duy kiểu như nó là cty lớn, hàng chục hàng trăm test lab thì nó thiết kế ko thể có lỗi đc thì mình hiểu tại sao nước ta rừng vàng biển bạc mà vẫn nghèo gần nhất thế giới
Reply With Quote
Old 10-07-2010, 15:19
tlgod's Avatar
tlgod tlgod is offline
mèo béo

Quote:
Bạn nói câu này làm gì, cái này ai chả biết, đó cũng chính là ý mình nói ở post trên.

Dòng server series 54xx là dòng gì vậy bạn? Mình đang nói đến riêng dòng main X7 của Supermicro mà bạn.

Cái gì tỏa nhiệt nhanh thì hút nhiệt cũng nhanh. Chính vì cái tản nhiệt RAM đó mà đống RAM có cái lên tới trên 100 độ đó bạn có tin ko? Thôi cho bạn cái screenshot sau khi xử lý này, trước thì đừng hỏi luôn:
[IM_G]http://img62.imageshack.us/img62/862/72343871.jpg[/IMG]

Bạn có biết tiêu chuẩn kiểm tra chất lượng của Toyota nó kỹ lưỡng cỡ nào ko? Vậy sao vẫn xảy ra lỗi chân phanh mà đến giờ vẫn ko thể công bố đc lý do chính xác? Vài chục vài trăm test lab của Supermicro (mà lấy Supermicro éo đâu ra vài trăm test lab, rõ hài) so thế dex nào đc với Toyota.

Cứ cái tư duy kiểu như nó là cty lớn, hàng chục hàng trăm test lab thì nó thiết kế ko thể có lỗi đc thì mình hiểu tại sao nước ta rừng vàng biển bạc mà vẫn nghèo gần nhất thế giới
Thế chắc bạn chưa xài qua các dòng main khác trong dòng series 54xx, ví dụ như main Intel S5000 VSASATA. đều có cấu trúc luồng khí đi từ CPU vào ram, còn trên các flex thì chắc chắn hệ thống gió sẽ theo hướng từ HDD infront rồi đến CPU rồi đến RAM.
Nói thế nhưng không hẳn là tất cả mọi hệ thống đều có form là lấy gió từ CPU --> ram, VD như system DS5400 thì hệ thống ram nằm khác vị trí luồng gió của CPU

không riêng Supermicro, cả Intel , IBM, HP, DELL trước khi xuất xưởng model mới đều gởi hãng sample đến các test lab, trước tiên là test lab local, rồi đến các công ty SI, các test lab độc lập... số lượng hàng trăm e là ít. rồi còn các tester chuyên nghiệp nữa bạn àh.

/Khoe tí: mình cũng thường được 1 hãng chuyên về server gởi hàng sample để mình test nên mình cũng biết tí về hệ thống test của các hãng.

Last edited by tlgod; 10-07-2010 at 16:44.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules