Chuyện đau đớn nhất đời người. - Page 3 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chuyện trò linh tinh™ > Superthreads

Thread Tools
Old 29-07-2008, 21:16
zombie-creator's Avatar
zombie-creator zombie-creator is offline
Senior Member

Re: Chuyện đâu đớn nhất đời người.

Quote:
Originally Posted by NBeooooo
Khuyên thật lòng. Phải biết chấp nhận cuộc sống. Cái gì đến, rồi nó cũng sẽ tự đi. Cha mẹ rồi cũng sẽ rời xa mình (tôi đã tiễn một lần rồi) Cho nên thay vì ngồi suy nghĩ tương lai, hay hối tiếc quá khứ thì hãy dùng hành động để thể hiện tình cảm của mình khiến cho mình, cha mẹ cũng như mọi người cảm thấy hạnh phúc, cảm thấy được tồn tại là một niềm vui lớn nhất trong cuộc đời, và thanh thản bước đi tiếp trên con đường của mình. Đó có thể là một con đường khác, không cùng đường với những người quanh ta.
Thay vì cứ hồi tưởng, rồi bảo giá như này nọ thì hãy chạy về nhà ôm lấy cha mẹ, mua một bông hoa tặng cha mẹ, ghi ngày sinh nhật cha mẹ vào sổ tay... nhiều hành động thiết thực sẽ tự nảy sinh khi chúng ta chân thành.
@ mọi người: xin đừng offtopic về cái vụ thi đi thi lại.

Vậy đây là người đầu tiên... Xin lỗi anh <chắc lớn tuổi hơn mình nhiều>, nhưng anh có thể kể lại cho em biết tâm trạng anh lúc đó được không? .... Em không muốn nghĩ đến điều xui xẻo này, nhưng em muốn chuẩn bị tâm lý trước thật thật sớm, vì khi chuẩn bị trước như vậy em cảm thấy quý trọng những gi mình có hơn, ba em hiện giờ đã ở giữa 50 rồi. 10 năm nữa, 20 năm nữa thôi.... đó là khoảng thời gian RẤT RẤT NGẮN!!

Cái câu "cái gì đến sẽ phải đến" nghe nó sợ sợ thật. Sợ lắm.
Xem phim ma ko sợ, bị hăm đánh ko sợ, bị bồ hăm bỏ hơi sợ nhưng không bị ai hăm nhưng vẫn sợ chuyện này nhất.

Tất cả chúng ta có thể làm là lẩn tránh sự thật.

Nói là sẽ chạy về ôm cha, ôm mẹ nghe thật dễ nhưng với con trai, cách thể hiện tình cảm không được dễ dàng như vậy. Giờ kêu mình ôm ba/mẹ nói rằng con thương ba mẹ nhiều lắm, con xin lỗi vì những gì con đã làm sai. Mình làm không được. <nhưng tới cái thời điểm ấy thì có khóc, van xin, lạy lục, cha mẹ cũng ko còn để ôm nữa>.....

Mà chỉ nghĩ tới cảnh mình xuống nói với ba/mẹ là "con xin lỗi vì những gì con làm ba mẹ buồn" thì lại muốn khóc. Vì biết rằng ba mẹ lúc đó sẻ chỉ mỉm cười & hỏi rằng hôm nay con làm sao vậy? ... Ba mẹ không hề để bụng những chuyện đó! ....

Đôi khi tự nghĩ, những người mồ côi từ bé họ thiệt thòi hơn chúng ta nhiều, nhưng đôi khi họ không phải trải qua nỗi đâu đớn này... đúng không ?

Tội nghiệp nhất là những người mồ côi bỏ cả đời người đi tìm cha mẹ, khi tìm được thì thời gian được ở bên đấng sinh thành không còn bao nhiêu....

Tình yêu cha mẹ dành cho con cái là 1 thứ tình cảm không thể đong đếm được. Mãi mình vẫn không thể hiểu nỗi được tình yêu đó, đôi khi nghĩ nếu mình bị ai đó hỗn hào như vậy thì mình đã đập nó 1 trận tơi tả rồi, đằng này ba mẹ đôi khi không như vậy....

Ba mẹ ơi, con xin lỗi ba mẹ nhiều lắm!
Reply With Quote
Old 29-07-2008, 21:24
zombie-creator's Avatar
zombie-creator zombie-creator is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Iron Heart
Chậc, riêng cha mẹ em thì em ko biết nói gì ngoài từ: độc đoán.
Nghe bạn nói như vậy đoán chắc bạn còn chưa tới 18t đúng không?
vì chỉ khi nào con còn nhỏ thì ba mẹ mới quảng mình kỹ như thế. Đừng nghĩ là độc đoán, mà ba mẹ có độc đoán 1 chút thì sao??? Cũng là tốt cho bạn mà thôi...

5-7 năm nữa, bạn sẽ thấm thía những gì mà mình và vài người khác viết ở đây. Lúc đó bạn chỉ mong sao ngày xưa mình đừng có những hành động, thái độ vậy với ba mẹ.

Hãy nhớ câu này: thời gian bạn được thấy ba mẹ đang rút ngắn dần từng ngày đó, hãy quý giá nó. Đó chính là thứ quý giá nhất trên đời này.
Reply With Quote
Old 29-07-2008, 21:34
NBeooooo NBeooooo is offline
Senior Member

Chỉ nói không thôi thế à? sao không đem những gì đã nói trên này nói cho cha mẹ nghe?
Quá khứ không phải cái gì cũng đáng tự hào để nhắc lại.
Bảo không dễ thể hiện tình cảm thì lấy căn cứ đâu ra thế? hay chỉ là không làm rồi bảo khó, vậy sao không làm thử để chiêm nghiệm khó thật hay không?
Chúng ta còn nhiều chuyện để làm hơn là trốn chạy.
Chúng ta có thể tâm sự, nhưng vẫn có cách hay hơn để giải tỏa. Tự mình tìm ra cách đó thôi.
Sống là một niềm hạnh phúc lớn. Sống và phát triển là một niềm hạnh phúc lớn hơn. Nhưng cùng nhau phát triển mới là niềm hạnh phúc lớn nhất. Cùng nhau xây dựng phúc với cha mẹ, gia đình mình.
Reply With Quote
Old 29-07-2008, 22:34
tmblue's Avatar
tmblue tmblue is offline
Senior Member

Thương ba má thì cố gắng nghe lời ba má, sống cho tốt vào ... chỉ cần cố gắng là đc ...
/trước đây mình có ý nghĩ là đi làm sẽ dời ra khỏi nhà sống, nhưng giờ thì khác, mình giờ chỉ mún ở nhà thôi ...
Reply With Quote
Old 29-07-2008, 23:13
leonanacrambo's Avatar
leonanacrambo leonanacrambo is offline
Senior Member

nghĩ xem ba mẹ đang muốn mình làm điền gì thì mình cứ làm theo ý cha mẹ là họ sẽ cảm thấy vui rồi,những điều họ muốn ở mình đều là điều tốt cả mà,mình làm tốt hơn thì cha mẹ sẽ vui hơn nữa

mỗi lần về quê là em chỉ bik ra quán ngồi chơi ,bán hàng phụ parent thui chứ chẳng bik đi đâu cả,parent ở đấy cả ngày,lâu lâu off với tụi bạn 1 tẹo rồi về.

có lần cả 2 đi xe bị tai nạn,mẹ không sao nhưng ba lại bị gẫy mấy cái răng và trầy mặt. em đi học về thấy người ba máu me muốn khóc cũng không khóc dc,cũng không mở miệng hỏi dc vài câu nữa.lúc đấy em không thể biết dc em đanh nghĩ gì[cũng lâu rùi lúc đó còn nhóc con]

mọa . giờ nghĩ lại thì chỉ muốn gặp mặt cái thèng gây tai nạn mí năm trước,nói chuyện vài câu rùi cut făn cái đầu lâu nó đi cho bớt giận

tại sao không thể nói thẳng với ba mẹ câu: "ba mẹ ơi con thương ba mẹ nhìu lắm" em [và nhìu bác khác] cũng muốn nói lắm mà không thể nói được
có bác nào nói được chưa vậy
ai chuyên gia tâm lý giải thix zùm em 1 cái hyhy

Last edited by leonanacrambo; 29-07-2008 at 23:16.
Reply With Quote
Old 29-07-2008, 23:50
Silver Star's Avatar
Silver Star Silver Star is offline
Senior Member

đúng thật là trước giờ cái gì củng cha mẹ...
blog mình củng có cái entry có nội dung giống thế này...
nhiều khi nghĩ mình lớn
nhưng mà nhìn lại thì vẫn còn nhờ vã sự giúp đở của cha mẹ...
mà hôm trước viết cái entry trên blog mà nước mắt cứ tuông ra...

nhiều lúc muốn chạy tới ôm ba chỉ để nói "ba ơi con yêu ba lắm" nhưng mà hong hiểu sao lại không làm được :(
Reply With Quote
Old 30-07-2008, 00:01
kenzabo's Avatar
kenzabo kenzabo is online now
Senior Member

mấy bro thế còn sướng nhé
em mới 15 tuổi mà chưa biết mặt mẹ mình ra sao đây này
sinh ra được 1 tháng thì mẹ em mất rồi
ba thì suốt ngày đi làm,không có thời gian chăm sóc,còn em thì chả gọi là hư hỏng,không khoe chứ ngoan lắm
chỉ có điều nhiều lúc em ước sao mình được gặp mẹ một lần,nắm tay 1 lần thôi cũng đủ rồi ,nhiều thằng bạn nghèo\giàu hơn em nhưng nó có bố mẹ lo cho đầy đủ,chăm sóc sướng thấy bà mà không biết quý trọng gì cả ,còn ba em thì chịu,không lấy vợ từ lúc mẹ em mất tới giờ là 15 năm rồi ,ước gì mẹ em đừng mất ,nếu không em đã không cảm thấy chán cuộc đời này,ôi ước gì em có thể gọi một tiếng ''mẹ'' thật to
Reply With Quote
Old 30-07-2008, 00:08
kfantomas's Avatar
kfantomas kfantomas is offline
Senior Member

Em đang khóc khi viết những dòng này, em cũng sợ, 1 cảm giác như tất cả anh em... !
Reply With Quote
Old 30-07-2008, 00:08
sweet88's Avatar
sweet88 sweet88 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by kenzabo
mấy bro thế còn sướng nhé
em mới 15 tuổi mà chưa biết mặt mẹ mình ra sao đây này
sinh ra được 1 tháng thì mẹ em mất rồi
ba thì suốt ngày đi làm,không có thời gian chăm sóc,còn em thì chả gọi là hư hỏng,không khoe chứ ngoan lắm
chỉ có điều nhiều lúc em ước sao mình được gặp mẹ một lần,nắm tay 1 lần thôi cũng đủ rồi ,nhiều thằng bạn nghèo\giàu hơn em nhưng nó có bố mẹ lo cho đầy đủ,chăm sóc sướng thấy bà mà không biết quý trọng gì cả ,còn ba em thì chịu,không lấy vợ từ lúc mẹ em mất tới giờ là 15 năm rồi ,ước gì mẹ em đừng mất ,nếu không em đã không cảm thấy chán cuộc đời này,ôi ước gì em có thể gọi một tiếng ''mẹ'' thật to
có nhiều người ước mơ thật bình dị, mình cũng gần giống như bạn vậy. Cố lên bạn nhé !
Reply With Quote
Old 30-07-2008, 01:14
Animator's Avatar
Animator Animator is offline
Member

Mình thì lúc nhỏ sai trái nhiều lắm, lớn lên dần dần, môi trường, bạn bè.. tất tần tật khiến mình thay đổi, bây giờ chắc ba mẹ mình cũng tự hào về mình lắm, mặc dù mình chưa làm được gì nhiều, nhưng mình nghĩ ba mẹ mình sẽ mãn nguyện. Ba mẹ thật sự không muốn nhận bất cứ cái gì từ con cái đâu, chỉ muốn con cái mình thành đạt, hạnh phúc. Hôm mình bảo mình có bạn gái, ba mẹ mình hỏi " đâu đâu, con dắt về nhà xem thử..." vui lắm, nhưng hôm nay mình thực sự không biết nói gì với ba mẹ, khi bạn gái mình đòi chia tay với mình. Có lẽ cũng sẽ khuyên mình, động viên nhiều lắm. Mặc dù mình không muốn nhận bất cứ sự giúp đỡ nào của ba mẹ, vì ba mẹ đã khổ vì mình nhiều quá rồi, nhưng trong những lúc khó khăn nhất của cuộc sống, thì ba mẹ, anh em đều ở bên mình.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules