Tư vấn máy ảnh PnS phổ thông - Page 3 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chụp ảnh & Quay phim

Thread Tools
Old 28-06-2010, 14:10
bemeoa7's Avatar
bemeoa7 bemeoa7 is offline
mèo già gian ác

Nói chung tầm máy ảnh kts thì cứ con nào vừa tiền là mua thôi, ngoài ra đừng chú ý gì thêm mấy cái số mê ấy.
Reply With Quote
Old 28-06-2010, 19:15
JonouchiX's Avatar
JonouchiX JonouchiX is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by MaxMedia View Post
nhìn vào sensor bảo nó nội suy, vãi =)). Và dường như bạn chưa đụng được cái máy nào gọi là nội suy thật =))
mpx cao khi resize sẽ dồn pixel lại.
Mình nhìn vào nhiều thứ mới dám nói vậy, bạn ko đông ý thì chứng minh nó ko phải di

Mpx cao khi resize sẽ dồn pixel lại. >>> ???

Thêm vài cái link nha :

Guide to CCD & CMOS Camcorder Image Sensors
Quote:
The effective pixel count is important for another reason: it helps you cut through some marketing hype. Take Camcorder A. It claims it can take a 10-megapixel photo (i.e. a photo with 10 million pixels in it). But when you look at the number of effective pixels on its image sensor, you see it's only a 4-megapixel sensor. How does a 4-megapixel image sensor take a 10-megapixel photo? It's done through a process called interpolation. As a general rule, you should discount the quality of photos generated through interpolation. Instead, use the number of effective pixels on the camera's sensor as a guide to the real resolution of your photos.
Effective Pixels
Quote:
Sometimes a camera with, for instance, a 3 megapixel sensor, is able to create 6 megapixel images. Here, the camera calculates, or interpolates, 6 million pixels of information based on the measurement of 3 million effective pixels on sensor. When shooting in JPEG mode, this in-camera enlargement is of better quality than those performed on your computer because it is done before JPEG compression is applied. Enlarging JPEG images on your computer also makes the undesirable JPEG compression artifacts more visible. However, the quality difference is marginal and you are basically dealing with a slower 3 megapixel camera which fills up your memory cards twice as fast—not a good trade-off. It is similar to what happens when you use a digital zoom. Interpolation cannot create detail you did not capture.
Glossary of Digital Photography Terms
Quote:
Cramming ever more megapixels onto a small image sensor tends to reduce the image quality, especially introducing more noise. The sweet spot seems to be 7MP on a 1/1.8-in. image sensor.

Some digital cameras might advertise the "interpolated" pixels. As an example, Fujifilm's Super CCD image sensor can capture "effective" pixels of 3.1 megapixels, then its software kicks in and interpolates them up to 6 megapixels. Do bear in mind a digital camera that outputs 6 interpolated megapixels will never deliver the same quality that a real 6 effective megapixels digital camera will, and should still be compared to a 3 effective megapixels digital camera.

Mà bạn vẫn khăng khăng PnS ( 3 tr đổ lại ) có khả năng chụp đc 12mpx thực thì thôi mình ko vào topic này nữa. Chúc bạn tìm đc máy tốt
Reply With Quote
Old 28-06-2010, 19:36
MaxMedia's Avatar
MaxMedia MaxMedia is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by JonouchiX View Post
Mình nhìn vào nhiều thứ mới dám nói vậy, bạn ko đông ý thì chứng minh nó ko phải di

Thêm vài cái link nha :

Guide to CCD & CMOS Camcorder Image Sensors

Effective Pixels

Glossary of Digital Photography Terms

Mà bạn vẫn khăng khăng PnS ( 3 tr đổ lại ) có khả năng chụp đc 12mpx thực thì thôi mình ko vào topic này nữa. Chúc bạn tìm đc máy tốt
Những cái link đó chẳng cái nào chứng tỏ được những dòng PnS bây giờ là nội suy cả.
Sample, đừng bảo bạn so độ nét giữa cái sensor CCD lỏm của PnS với dòng D-SLR nhé.
Attached Images
File Type: jpg Sample.jpg‎ (1.27 MB, 125 views)

Last edited by MaxMedia; 28-06-2010 at 19:44.
Reply With Quote
Old 28-06-2010, 19:44
CiCi's Avatar
CiCi CiCi is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by JonouchiX View Post

Dùng Photozoom bao giờ chưa? Đấy mới là nội suy.

Còn trên cái sensor kia nó vẫn có số điểm ảnh như thế thôi chứ bạn còn muốn gì nữa

Kiểu như nhà trọ thì bé mà vẫn nhồi vào nhiều thằng ấy
Reply With Quote
Old 28-06-2010, 20:38
voncount's Avatar
voncount voncount is offline
Senior Member

tks bạn JonouchiX nhé

xưa nay mình chỉ nghĩ đơn giản là nhồi càng nhiều Mpx lên sensor để quảng cáo mà chưa biết tới vụ effective Mpx

các bạn cũng bỏ mấy phút đọc mấy cái link bên trên ,nhiều cái hay ho phết đấy
Reply With Quote
Old 28-06-2010, 22:52
Opteron's Avatar
Opteron Opteron is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by voncount View Post
tks bạn JonouchiX nhé

xưa nay mình chỉ nghĩ đơn giản là nhồi càng nhiều Mpx lên sensor để quảng cáo mà chưa biết tới vụ effective Mpx

các bạn cũng bỏ mấy phút đọc mấy cái link bên trên ,nhiều cái hay ho phết đấy
cái đấy thì Op có biết rồi
qtrọng là các hãng lớn như canon, sony, samsung, fuji đều claim effective pixels gần đúng như số chấm cả =.='
Reply With Quote
Old 01-07-2010, 21:56
dangkaka dangkaka is offline
Senior Member

PnS tầm 3tr thì mình thấy em Pana FS62 với ống kính Leica cũng khá good... chủ thớt có thể nghiên cứu thử xem ... vote cho Pana
http://www.thegioididong.com/Digital...umix-FS62.aspx
Reply With Quote
Old 11-07-2010, 11:46
Rokocean's Avatar
Rokocean Rokocean is offline
Junior Member

Em đang dùng PnS đây. Em không biết là nội suy hay là điểm ảnh effective gì cả nhưng em biết là với ảnh để kích thước lớn nhất (10Mp) thì khi zoom 1:1 (kích thích 100%) thì hình nhoè toẹt. Còn nếu để cỡ trung bình (4Mp) thì zoom 1:1 hình vẫn nét (như các wallpaper trên mạng).
Mà e không hiểu tại sao mấy hãng máy ảnh lại có kiểu chạy theo thành tích thế nhỉ. Đua nhau số chấm làm gì. Máy chụp nét ở 4 Mp thì cứ để là 4 Mp. Đưa lên 12, 14 Mp vừa tốn pin tốn thẻ.
Reply With Quote
Old 11-07-2010, 18:08
cacuong1's Avatar
cacuong1 cacuong1 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Rokocean View Post
Em đang dùng PnS đây. Em không biết là nội suy hay là điểm ảnh effective gì cả nhưng em biết là với ảnh để kích thước lớn nhất (10Mp) thì khi zoom 1:1 (kích thích 100%) thì hình nhoè toẹt. Còn nếu để cỡ trung bình (4Mp) thì zoom 1:1 hình vẫn nét (như các wallpaper trên mạng).
Mà e không hiểu tại sao mấy hãng máy ảnh lại có kiểu chạy theo thành tích thế nhỉ. Đua nhau số chấm làm gì. Máy chụp nét ở 4 Mp thì cứ để là 4 Mp. Đưa lên 12, 14 Mp vừa tốn pin tốn thẻ.
vì bt hầu hết mọi ng mua máy ảnh luôn chú tâm vào số mp đầu tiên, và cũng nhiều ng khi cầm máy của ng khác cũng hỏi ngay câu: "bao nhiêu chấm ???"
Reply With Quote
Old 11-07-2010, 19:01
MaxMedia's Avatar
MaxMedia MaxMedia is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Rokocean View Post
bạn down 1 số sample của vài dòng như Canon A480 hay v.v.v về rồi zoom 100% xem.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules