[ Hỏi ] Về Card âm thanh - Page 3 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 16-06-2010, 19:08
tranhieuamg's Avatar
tranhieuamg tranhieuamg is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by dangnguyeen View Post
Khó nhưng không thể là sao bạn, chưa hiểu ý bạn lắm. Chắc là khó nhưng vẫn có thể hả, nói thật là bật to lên phân biệt dc đấy, nhưng tớ bật nhỏ bạn biết dc không? Tớ test thì chỉ cần cái file mp3 thôi. loa reo là biết hệ thống nó nghe sơ lược thế nào, cần gì phải test kĩ lưỡng quá. Với hệ thống nhà bạn rol_212's rol_212 thì chỉ cần bật mp3 nghe nho nhỏ 2 -3 s là biết rồi khỏi phải mệt.
bật vừa phải thoi, mình không quen nghe to :-<
1 điều dễ để ý ở mp3 là dải cao bị cắt cụt nên mình để ý ở độ phân rã của các nhạc cụ kiểu như cymbal, không thật, không thoáng, nghe roll off + hụt hẫng.
Bật nhỏ thì nhỏ kiểu gì? cơ mà mang mấy con volume rởm ra vặn bé bé channel balance nó loạn cả lên có cho tiền tớ cũng không dám test =))
2-3s? Vậy trong 2 -3 s đó bạn có thể cho mình biết cách thức nghe của bạn là thế nào để phân biệt được chất lượng sản phẩm bạn đang nghe được không?
Reply With Quote
Old 16-06-2010, 19:13
rol_212's Avatar
rol_212 rol_212 is offline
Đã tốn tiền

Nói chúng là mình cũng giống bác này =))

Quote:
Originally Posted by Raincocktail View Post
Với những người như bác thì việc bàn luận thật sự vô ích.
Reply With Quote
Old 16-06-2010, 22:12
longhorn's Avatar
longhorn longhorn is offline
Senior Member

Thấy các bạn bàn xôm quá nên cũng phải nhảy vào:
to bạn dangnguyeen: bạn hơi kỳ thị hàng Tàu quá, bạn thử về lôi các đồ điện tử nhà bạn đang dùng xem mấy cái made kô fải từ Tàu, Tàu hay Tây nó chưa nói lên rằng sản phẩm của họ kô chất lượng, Zero DAC đấy, cũng Tàu chứ đâu, sao dân nhạc nhẽo khắp nơi trên thế giới vẫn công nhận em nó. Thứ 2, bạn nói mấy sound 2.0 or 2.1 chả cải thiện gì nhiều, thử hỏi bạn nghe được mấy cái sound gọi là cho nhạc nhẽo trên máy tính rồi, bạn ôm cái XFI với cái SE 80 mà bạn đã chụp mũ cho cả giàn card sound 2.0 à. Bạn đừng khoe cái giàn nội địa tính bằng cây với chả bằng chỉ, ôm từng ấy năm thì chẳng qua là tại bạn quen, tự sướng với thiết bị mình đang có thôi, cái này thì chả trách được vì ai dùng đồ nào lâu cũng có 1 cái gì đấy như kiểu gắn bó thân thiết rồi. Tiếp đến, bạn nói MP3 với lossless kô khác nhau thì đúng là bạn chưa đủ để đi thẩm âm với nghe các thiết bị khác đâu, tại sao giờ người ta phải chuyển xu thế từ máy nghe nhạc MP3 sang hỗ trợ thêm lossless, ai là người xài đồ nghe nhạc dù là trên máy tính hay portable đều công nhận sự cải thiện chất lượng rõ rệt của lossless với lossy như mp3 rồi. Vài lời góp ý với bạn ( có thể là anh vì thấy có vẻ hơn tuổi đồng chí phicanh )

góp ý với rol: dĩ hòa vi quý em ơi, có nhiều người kỳ thị với đồ Tàu lắm. Mà mỗi người có 1 gu nhạc, 1 đôi tai, và sở thích riêng, đầy người nghe on board lâu năm trên con IBM T40 ấy họ bảo hay hơn cả mấy em sound rời, rồi DAC rời gắn USB, cái này cũng là bình thường thôi.

Các bạn khác cũng vậy, viết bài mang tính đóng góp tí thôi, flame làm gì mất thời gian lắm.

Thế thôi ạ, em lướt đây, Thụy Sỹ nó làm 1 nháy rồi
Reply With Quote
Old 16-06-2010, 22:17
dangnguyeen's Avatar
dangnguyeen dangnguyeen is offline
Senior Member

Ai bảo tớ không nghe lossless? Có điều đi test sound thì cứ phải bật lossless à? Ở đâu ra quy định thế? Hay cứ phải vác usb để mang file lostless theo? Về khoản sound cải thiện âm nhạc stereo hệ thống 2.0 thì các bác đừng vội phản đối tớ, cứ test lại thật cẩn thận đi xem.

Dừng tranh luận về hàng THAH ở đây nhé, bán hàng thì nói tốt là đúng nhưng PR quá nên không thể tránh có ng ngứa mắt.

ĐI xem bóng!

Last edited by dangnguyeen; 16-06-2010 at 22:23.
Reply With Quote
Old 16-06-2010, 22:22
tranhieuamg's Avatar
tranhieuamg tranhieuamg is offline
Senior Member

bó tay bác đến cái chữ lossless còn viết sai =))
chẳng ai qui định, nhưng cũng đâu có ai qui định khi nghe qua loa thì phải cần amp, phải cần đầu tư dac, phải đầu tư cable, power cable, thay cap xịn v.v đâu?
bác đi test mà dùng nhạc chất lượng thấp thì làm sao biết thật sự khả năng của sản phẩm đó ở đâu?
Reply With Quote
Old 16-06-2010, 22:36
dangnguyeen's Avatar
dangnguyeen dangnguyeen is offline
Senior Member

Thế này, nếu bác nghe một bài hát quá quen thuộc thì vấn đề là bác test lossless để làm gì? Bác có tin là trên hệ thống loa hay thì bài lat 64kbps cũng hơn nghe lossless trên hệ thống cùi không? Hay là CD nội phối khí tệ thì có rip lossless nghe cũng không phê bằng một góc file 64kbps của nước ngoài phối khí.

Ví dụ một bài nhé: bạn lên baamboo hoặc vmdb search "Giờ này anh ở đâu" của Thúy hằng, đây là bài mình nghe rất quen và hay dùng để test mid và treble. Hoặc test THX bằng file này http://sinan.ussakli.net/basstest/TH...0Moo%20Cow.mp3
Reply With Quote
Old 16-06-2010, 22:38
longhorn's Avatar
longhorn longhorn is offline
Senior Member

Quote:
Ai bảo tớ không nghe lossless? Có điều đi test sound thì cứ phải bật lossless à? Ở đâu ra quy định thế? Hay cứ phải vác usb để mang file lostless theo? Về khoản sound cải thiện âm nhạc stereo hệ thống 2.0 thì các bác đừng vội phản đối tớ, cứ test lại thật cẩn thận đi xem.

Dừng tranh luận về hàng THAH ở đây nhé, bán hàng thì nói tốt là đúng nhưng PR quá nên không thể tránh có ng ngứa mắt.

ĐI xem bóng!
Xin phép quote lại cho vui, nói chung với những người bảo thủ như bạn thì thôi chả nên góp ý làm gì. Mà ngứa mắt thì sao, bạn ngứa mắt hàng THAH bạn sang chợ trời kìa, chiến nhau với chúng nó, ai cũng như bạn thì cái chợ trời đấy nó chết lâu rồi
Reply With Quote
Old 16-06-2010, 22:47
badboyXP's Avatar
badboyXP badboyXP is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Cũng không còi lắm, thiển ý của mình thì đôi amp + loa Sony mình đang nghe trên phòng là dàn nhật nội địa zin mua từ hồi bộ dàn giá tính cây và chỉ, nghe nhạc nhẹ, giao hưởng, thính phòng gần ngang ngửa bộ B&W 602 + Denon dưới nhà của ông gìa (vợ chồng ở chung với ông bà già nên có 2 hệ thống để kiểm định)

Nói thật là mình trước khi qua cậu test con moli thì đã từng mua Creative XFi, Onkyo80SE và đều bán hoặc cho. Khi đến nhà cậu thấy chữ TRUNG QUỐC trên thân là mình nản, mình không lên mạng search về Musiland trước khi qua mà, search trước thì chắc chả qua làm gì cho mất công, tác dụng của mấy bài review hay tuyệt. Mà suýt nữa bỏ tiền ngu cho con thứ 3 rồi đấy (2 con trước thì là hàng brandname, con Moli là hàng Tàu khựa).

Cậu khuyên mình nâng cấp khi chả biết mình dùng gì? Xin lỗi chứ đồ của mình cũng còi còi, nhưng mình đâu muốn nói cậu mà cậu chê mình trước, vả lại mình mới nghe ở nhà cậu chứ cậu đã nghe ở nhà mình đâu, mình thấy cậu tai có vấn đề khi setup hệ thống đang nghe, thề là mình ko nghe nổi. Vẫn biết là setup trong khả năng tài chính nhưng nghe thế thì cậu nên kiếm con ATP3 của Altec về có khi đỡ hơn và rẻ hơn. Chả nhớ lắm nhưng cậu đang chạy Marantz cũ nát với cái khỉ gì ấy.

---
Cãi nhau thế thôi, mình vẫn giữ quan điểm là sound card không tác dụng gì nhiều tới hệ thống nghe nhạc âm thanh 2.0, 2.1 có chăng là xem phim ứng dụng thx dts dolby hay hơn chút.

Thêm ý nữa là Moli, Juli, CQ mấy còn Tàu này các bạn khi mua nên yêu cầu người ta vác đến nhà mình test rồi hãy mua, trả thêm xèng để ng ta mang đến. Còn không đừng chơi.
Bạn này nghe bằng cái mác......mình thề luôn.....
Reply With Quote
Old 16-06-2010, 22:52
Alienman's Avatar
Alienman Alienman is offline
Senior Member

chuyện nhỏ như con thỏ ấy mà.
đây, như em nghe cái dtdd hát lossless hay như lossy.
cái dàn hồi 15 năm trước mua hơn 10 cây vàng nghe hay như cái bộ loa soundmax mua có 120k đây nà.
ôi dào đi xe hơi cũng như đi xe lạp , đằng nào cũng bò lết đến nơi mà, cứ hơn thua làm giề, hề hề...

chắc là bác rol PR con moli nghe hay hơn con Lynx two hay RME gì đó nên bác dangnguyeen mới ngứa miệng bảo PR gì mà PR quá đấy thôi.

thế bác rol vào xác nhận dùm là có PR quá đến thế ko ??.
"PR con moli nghe hay hơn con Lynx two hay RME"
Reply With Quote
Old 16-06-2010, 23:00
rol_212's Avatar
rol_212 rol_212 is offline
Đã tốn tiền

Ôi em bảo vậy bao giờ, anh "người ngoài hành tinh đá xoáy e nhá
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules