2.
Notices

Thread Tools
Old 19-03-2020, 16:54
zPatnln201's Avatar
zPatnln201 zPatnln201 is offline
Senior Member
( Covid-19) Hoãn/ Nghỉ đi Nhật, nhờ các bác bày hướng đi cho SV năm cuối chuyên ngành Tự Động Hóa

E mượn được ô a cái nick nhờ các bác trong này tư vấn ca của em với
Các bác ạ tình hình Covid-19 này thì toang e rồi
Em SV năm cuối BKHN ngành TĐH
Kế hoạch ban đầu của em là ra tết bắt đầu đi lùng các đơn tuyển dụng kỹ sư sang Nhật để ra trường cái té luôn.
Cũng có vài a/c bên đó sang trước vài năm rồi, khuyên e là "Học giỏi Eng, Jap vào, còn chuyên ngành mỗi thứ biết 1 ít căn bản là được rồi, sang đó họ đào tạo lại hết "
Ngờ đâu ra tết phát Covid-19 hoành hành, hội thảo việc làm Nhật Việt tổ chức ở HN hủy hết, người quen làm bên môi giới và a/c bên đó cũng bảo ngành kỹ thuật bên Nhật giờ cũng đang toang không có việc mấy . Nên tình hình 99% là năm 2020 này e vẫn ở VN cmnr
Dịch cái gì cũng bị hoãn nên chắc tháng 8 e mới có bằng, dự kiến bằng khá, được Toeic > 600 hồi 2018 đang ôn lại để tháng tới cố thi Toeic >800, đang học N4 jlpt ở trung tâm dự kiến tháng 7 này làm thêm cái bằng N4
Chuyên ngành của e thì:
+ Có hiểu biết về VĐK 8051, AVR, ARM32, đã làm mạch thật
+ Lập trình C for Embedded, C++, LabVIEW mức căn bản
Kinh nghiệm phỏng vấn của em:
- Pass bên H**** vị trí "Kỹ sư giám sát" lương 10tr5 nhưng e không muốn theo bên nhà máy độc hại, lại phải đi lại xa nên bỏ
- Pass bên F** vị trí "Junior C for Embedded", nhưng bị lấy lý do "bạn chưa ra trường nên bên mình chỉ offer đc tối đa 8-9tr thôi" e cũng bỏ luôn
Chốt lại là:
Các bác có thể cho e lời khuyên bây giờ nên chọn hướng đi ra sao( Học chuyên sâu thêm cái gì? Ngôn ngữ lập trình nào?...) để khi ra trường làm ở VN có thể tìm việc làm đúng ngành của mình, tận dụng được ngoại ngữ và ra tiền luôn không ạ E cảm ơn các bác nhiều lắm
Reply With Quote
Old 20-03-2020, 11:43
DragonSlayer's Avatar
DragonSlayer DragonSlayer is offline
Junior Member
Re: ( Covid-19) Hoãn/ Nghỉ đi Nhật, nhờ các bác bày hướng đi cho SV năm cuối chuyên ngành Tự Động Hóa

Chú muốn làm long term về embedded ko đã :v
Reply With Quote
Old 20-03-2020, 14:49
zPatnln201's Avatar
Senior Member
Re: ( Covid-19) Hoãn/ Nghỉ đi Nhật, nhờ các bác bày hướng đi cho SV năm cuối chuyên ngành Tự Động Hóa

Quote:
Originally Posted by DragonSlayer View Post
Chú muốn làm long term về embedded ko đã :v
Thú thực với bác embedded bảo hay thì e cũng thấy hay, nhưng đam mê thì không có vẻ embedded phải cày rất lâu mới bắt đầu thu được thành quả( trình senior trở lên?), chứ so sánh lương junior embedded với mấy ngôn ngữ khác thì khóc nên e cũng hơi oải
Em muốn kiếm được nhiều sèng càng sớm càng tốt cơ
Reply With Quote
Old 25-03-2020, 08:39
DragonSlayer's Avatar
DragonSlayer DragonSlayer is offline
Junior Member

Lúc đầu thì lương thấp thật nhưng chỉ cần lên trình thì mặt bằng lương cũng same same thôi với có cơ hội relocation nhiều chứ giờ đi Nhật làm gì cho mệt. Lúc đầu mới ra trường t cũng như thím muốn qua Nhật sau làm nhiều chán cách làm việc tụi Nhật nên thôi cũng đang kiếm job bên Âu(có 1 offer nhưng ko thơm cho lắm đang kiếm kèo khác) nhưng dịch này cũng pending lại
Reply With Quote
Old 28-03-2020, 15:37
zPatnln201's Avatar
Senior Member

Vâng bác ạ sv mới ra trường ngành này ở VN đúng bạc
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules