Thảo Luận Nghe nhạc trên Samsung HW-Q90R - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 04-12-2019, 23:16
gunblack58's Avatar
gunblack58 gunblack58 is offline
Senior Member

Nghe nhạc trên Samsung HW-Q90R

Tình hình là mình mới sắm một bộ HW-Q90R cho nhu cầu nghe nhạc xem phim, mà hơi bị mù vài thứ. Nên muốn hỏi thêm các cao nhân chỉ giáo

Mình có một kho nhạc 7.1 trong máy tính thường thì nghe bằng foobar bằng tai nghe thôi, nay muốn nghe nó trên dàn âm thanh thì làm thế nào ạ. Mình đã thử chép nhạc vào USB thì vẫn nghe được nhưng ko nghe toàn bộ được các loa.
Thứ 2 là mình thử kết nối vào TV và nghe qua loa thì cũng ko được.

Các cao nhân chỉ giáo giúp ạ. THANKS
Reply With Quote
Old 05-12-2019, 01:40
linuxe8's Avatar
linuxe8 linuxe8 is offline
Đã tốn tiền

nhạc thì stereo 2.0 thôi chứ làm gì 7.1 thím
Reply With Quote
Old 05-12-2019, 13:42
gunblack58's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by linuxe8 View Post
nhạc thì stereo 2.0 thôi chứ làm gì 7.1 thím
Có những bản nhạc được làm cho các dàn âm thanh 5.1 7.1 bác, em có file nhạc nhưng đang ko biết làm thế nào
Reply With Quote
Old 06-12-2019, 03:13
PanPF's Avatar
PanPF PanPF is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by gunblack58 View Post
Có những bản nhạc được làm cho các dàn âm thanh 5.1 7.1 bác, em có file nhạc nhưng đang ko biết làm thế nào
Mình k rành bộ loa của bác thớt, có google thì nó support chuẩn Dolby surround là 5.1, không support usb playback. Có optical in. Bác kết nói máy tính với loa bằng gì? Nếu PC bác có cổng optical/toslink thì dùng cổng đó kết nối thử xem.
Còn nhạc 5.1 7.1 thì định dạng dts hoặc file iso, bác dùng foobar nó bật dsp convert về stereo rồi chứ bt k bật dsp bác nghe tai nghe kiểu gì đc, vì tai nghe có 2 kênh. Bác thử chỉnh bằng dsp, hoặc bật bằng các phần mềm khác như vlc hay media player classic có khi lại đc.
Kể cả phim bác down về muốn surround xịn cũng phải down phim có track audio 5.1 mới tận dụng đc surround, chứ như mấy bản hd rip nhẹ nhẹ là cũng không có.
Mà mấy bộ loa kiểu này mình chắc là cũng đều có giả lập hết, 2 kênh tiếng vào thì chỉnh chọt settings của loa cũng sẽ có cách để ra tiếng hết loa thôi, nhưng là biện pháp giả cầy.
Reply With Quote
Đang tải...
Old 06-12-2019, 13:14
gunblack58's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by PanPF View Post
Mình k rành bộ loa của bác thớt, có google thì nó support chuẩn Dolby surround là 5.1, không support usb playback. Có optical in. Bác kết nói máy tính với loa bằng gì? Nếu PC bác có cổng optical/toslink thì dùng cổng đó kết nối thử xem.
Còn nhạc 5.1 7.1 thì định dạng dts hoặc file iso, bác dùng foobar nó bật dsp convert về stereo rồi chứ bt k bật dsp bác nghe tai nghe kiểu gì đc, vì tai nghe có 2 kênh. Bác thử chỉnh bằng dsp, hoặc bật bằng các phần mềm khác như vlc hay media player classic có khi lại đc.
Kể cả phim bác down về muốn surround xịn cũng phải down phim có track audio 5.1 mới tận dụng đc surround, chứ như mấy bản hd rip nhẹ nhẹ là cũng không có.
Mà mấy bộ loa kiểu này mình chắc là cũng đều có giả lập hết, 2 kênh tiếng vào thì chỉnh chọt settings của loa cũng sẽ có cách để ra tiếng hết loa thôi, nhưng là biện pháp giả cầy.
Bộ loa này mình test bằng video Dolby Atmos Demo thì toàn bộ loa đều ra nói chung thì phim ảnh chép vào ổ cứng ngoài đúng chuẩn Dolby đề xuất ra đủ loa cả. Vấn đề là mình hiện đang tìm hiểu cách kết nối dàn loa với máy tính bằng cổng optical để dùng foobar nghe nhạc (chuẩn nhạc đều là 7.1 5.1 mình nghe bằng tai nghe 7.1)

Theo mình nghiên cứu thì phải mua riêng một cái sound card có hỗ trợ chuẩn xuất 7.1 nữa. Do lĩnh vực này mình mới bắt đầu tìm hiểu nên có mờ lắm
Reply With Quote
Old 06-12-2019, 15:41
PanPF's Avatar
PanPF PanPF is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by gunblack58 View Post
Bộ loa này mình test bằng video Dolby Atmos Demo thì toàn bộ loa đều ra nói chung thì phim ảnh chép vào ổ cứng ngoài đúng chuẩn Dolby đề xuất ra đủ loa cả. Vấn đề là mình hiện đang tìm hiểu cách kết nối dàn loa với máy tính bằng cổng optical để dùng foobar nghe nhạc (chuẩn nhạc đều là 7.1 5.1 mình nghe bằng tai nghe 7.1)

Theo mình nghiên cứu thì phải mua riêng một cái sound card có hỗ trợ chuẩn xuất 7.1 nữa. Do lĩnh vực này mình mới bắt đầu tìm hiểu nên có mờ lắm
Bác thử dùng cáp HDMI chưa?
Cổng optical chỉ hỗ trợ xuất 5.1, 7.1 trong trường hợp format là DTS, phim và video dolby atmos demo thì định dạng track audio là DTS nên nó xuất ra đủ loa là đúng rồi.
Bác thử:
1. Cài đủ các plug in của foobar để decode DTS
2. Thử dùng kết nối HDMI
3. Sử dụng các phần mềm khác ngoài foobar chạy file nhạc DTS xem có kết nối đc không.
Nếu tất cả đều k được thì tính chuyện mua soundcard hoặc receiver ngoài, nhưng bt sound card 7.1 5.1 ngõ ra các cổng analog, bác phải kiếm con nào có khả năng convert trực tiếp realtime tín hiệu sang DTS, mà cái này thì em không chắc là có tồn tại con sound card nào như vậy không, cái này hên xui.

Còn về ý kiến cá nhân thì DTS/surround chỉ phù hợp xem phim, game. Nghe nếu bác muốn nghe nhạc hay thì tai nghe 7.1 hay loa 7.1 không phải một lựa chọn tốt, stereo vẫn là tốt nhất để nghe nhạc.

À mà bác nói file nhạc đa kênh bác có thì bác đang convert và để định dạng nào?

Last edited by PanPF; 06-12-2019 at 15:44.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules