[PC] OCTOPATH TRAVELER™ [RPG] - Page 6 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Games > Thảo luận chung

Thread Tools
Old 15-09-2019, 11:25
Mercury_Sagit's Avatar
Mercury_Sagit Mercury_Sagit is offline
Senior Member

Re: [PC] OCTOPATH TRAVELER™ [RPG]

Quote:
Originally Posted by mazhzil View Post
mình hỏi bác tí. khi nhận side quest từ chấm sao màu cam, mình nói chuyện xong thấy ở góc nó có thông báo tales... của đứa đó, mà chả biết làm sidequest như nào, vì nó không có địa điểm, với thứ 2 là game này nó chia chapter từng đứa nghĩa là bắt buộc phải luyện lvl cho cả 8 đứa rồi, có tip nào để dễ thở hơn ở việc farm exp cho cả 8 đứa không bác, mình hiện vừa hoàn thành xong chapter 1 của 8 đứa, chapter 2 nó recommend lvl 21 lận mà cao nhất của mình mới 19 . cái quan trọng nữa mình biết sau này có thêm 8 job để subjob và 4 job ẩn nữa. subjob này không thích thì thay hay chỉ được chọn 1 lần duy nhất, với cả trong 8 subjob cơ bản kia có tip nào cho nó không bác
Bác xoay vòng sub job thoải mái nhé, nhưng như mình nói trong guide đấy, vì muốn mở skill cho sub job cũng tốn JP ngang job chính, nên nếu bác tính không kĩ thì sẽ mất công cày JP để mở lại skill của sub job mong muốn.
Cá nhân mình thấy những sub job bắt buộc phải có là: dancer (bewildering grace ra kq đẹp thì x100 XP, JP khỏi lo cày), apothecary (rehabilitation rất hữu hiệu khi đấu boss)
Farm XP thì bác cứ chia hẳn 2 team ra rồi đụng đến chapter của ai thì lôi cả party chứa người đó ra dùng. Chia sub job thì guide 2 mình cũng nói rồi, bác xem lại phần tips xem
Nhìn level thế thôi chứ hụt 1,2 level k quan trọng đâu, lý do bác xem guide 1
Reply With Quote
Old 15-09-2019, 12:22
mazhzil's Avatar
mazhzil mazhzil is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by khoilavodich View Post
Bác vào phần journal có mục side quest đó, đọc sơ qua là biết phải làm gì rồi mà.
thank nhé, k để ý cái mục journal này
Reply With Quote
Old 15-09-2019, 12:23
mazhzil's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Mercury_Sagit View Post
Bác xoay vòng sub job thoải mái nhé, nhưng như mình nói trong guide đấy, vì muốn mở skill cho sub job cũng tốn JP ngang job chính, nên nếu bác tính không kĩ thì sẽ mất công cày JP để mở lại skill của sub job mong muốn.
Cá nhân mình thấy những sub job bắt buộc phải có là: dancer (bewildering grace ra kq đẹp thì x100 XP, JP khỏi lo cày), apothecary (rehabilitation rất hữu hiệu khi đấu boss)
Farm XP thì bác cứ chia hẳn 2 team ra rồi đụng đến chapter của ai thì lôi cả party chứa người đó ra dùng. Chia sub job thì guide 2 mình cũng nói rồi, bác xem lại phần tips xem
Nhìn level thế thôi chứ hụt 1,2 level k quan trọng đâu, lý do bác xem guide 1
tks, mình đọc hết rồi ,cũng rút ra được 1 số kinh nghiệm, bên motgame cũng có kha khá bài nói về game này, mấy nay cũng đọc kỹ rồi nhưng đến lúc chơi game vẫn khác với chỉ đọc. game này chỉ tiếc cái vụ change party không cho linh hoạt lắm mà bắt phải vào inn, về sau đọc đoạn subjob của bác là mình hiểu dụng ý của nó. vụ path với talent cũng khá hay ho. để cày tiếp vậy
Reply With Quote
Old 15-09-2019, 13:15
huy0304 huy0304 is online now
Senior Member

win 7 ko chơi đc game này hả các bác, cài crackfix vẫn ko mở game đc
Reply With Quote
Old 15-09-2019, 15:04
mazhzil's Avatar
Senior Member

@mercury : cái skill Bewildering Grace mình thấy nó hên xui buff random chứ có phải lúc nào cũng x exp hay jp đâu. ở mấy lvl thấp tầm 20 như mình hiện giờ không ăn thua lắm, chắc sau phải lên cao xíu cái này mới có giá trị
Reply With Quote
Old 15-09-2019, 17:29
Mercury_Sagit's Avatar
Senior Member

Quote:
@mercury : cái skill Bewildering Grace mình thấy nó hên xui buff random chứ có phải lúc nào cũng x exp hay jp đâu. ở mấy lvl thấp tầm 20 như mình hiện giờ không ăn thua lắm, chắc sau phải lên cao xíu cái này mới có giá trị
Nó random mà bác, nhưng để tăng tỷ lệ ra nhân xp/jp thì bác có thể boost nó lên. Max boost sẽ dùng chiêu này 4 lần, nếu có thêm divine skill của Cleric thì thành 8 lần. Nếu bác canh khéo dùng divine skill của Cleric vào đầu lượt thì Dancer sẽ có 2 lần đươc hưởng buff dùng phép x2. Kèm theo 1 skill nào đó tăng điểm boost như item, dược phẩm của apothecary hoặc donate BP của Merchant thì dư sức dùng chiêu này 16 lần trong 2 lượt, tăng tỷ lệ ra buff ngon lên rất nhiều, nhưng nếu đen thì cũng tăng tỷ lệ ra buff xấu. Nhưng nhìn chung mình thấy lợi nhiều hơn hại vì nếu lỡ wipe team thì load lại save là ok, bác chịu khó save thường xuyên chút tầm 10p 1 lần là ổn
Reply With Quote
Old 16-09-2019, 00:13
mazhzil's Avatar
Senior Member

Quote:
Nó random mà bác, nhưng để tăng tỷ lệ ra nhân xp/jp thì bác có thể boost nó lên. Max boost sẽ dùng chiêu này 4 lần, nếu có thêm divine skill của Cleric thì thành 8 lần. Nếu bác canh khéo dùng divine skill của Cleric vào đầu lượt thì Dancer sẽ có 2 lần đươc hưởng buff dùng phép x2. Kèm theo 1 skill nào đó tăng điểm boost như item, dược phẩm của apothecary hoặc donate BP của Merchant thì dư sức dùng chiêu này 16 lần trong 2 lượt, tăng tỷ lệ ra buff ngon lên rất nhiều, nhưng nếu đen thì cũng tăng tỷ lệ ra buff xấu. Nhưng nhìn chung mình thấy lợi nhiều hơn hại vì nếu lỡ wipe team thì load lại save là ok, bác chịu khó save thường xuyên chút tầm 10p 1 lần là ổn
nói thêm về vụ đồ và vũ khí cũng như trang sức đi bác
Reply With Quote
Old 16-09-2019, 00:41
Mercury_Sagit's Avatar
Senior Member

Quote:
nói thêm về vụ đồ và vũ khí cũng như trang sức đi bác
Bác xem lại cái guide số 1 của mình ý, có nói rõ về cách tính sát thương, hồi máu và buff đấy.

Các loại đồ trong game này mình thấy có mỗi 1 chức năng là cho (rất nhiều) stat nên bác chỉ cần lưu ý role của từng nhân vật rồi build item tối đa hoá 1 stat nào đó là xong.

Ví dụ như
- warrior với hunter vì hay đánh thường và dùng job skill sử dụng vũ khi nhiều nên cần max P.Atk. Riêng thanh niên Olberic vì có talent đỡ hộ đồng đội nên có thể xem xét max P.Def và Evasion. Ngoài ra Hunter có thể đeo cung nâng Crit vì có support skill cho % xác suất đánh kép.
- Scholar thì hay dùng skill phép nên cần max E.Atk
- Cleric với Apothecary hay hồi máu với buff kháng hiệu ứng nên cần max E.Def và 1 tý Speed
- Dancer chuyên buff tăng stat nên cần max Speed để trong lượt luôn là ng đi đầu buff cho team.
- Thief với Merchant k quan trọng stat nào quá vì đám này chuyên đi móc tiền với móc đồ thiên hạ nên bác cứ build mỗi stat 1 tý để chúng nó k yếu quá là được.

Túm lại là bác chỉ cần lên kế hoạch trước vai trò của từng team member (ai gây dmg vật lý, ai gây dmg phép, ai tank, ai hồi máu, ai buff đồng đội, ai debuff đối phương), sau đó kết hợp với nâng stat theo job như mình đề xuất ở trên là ổn. Điểm mấu chốt là phần lớn stat của nhân vật đều đến từ item nên bác cứ tự tin thử nghiệm, cảm giác chưa tối ưu thì đổi trang bị là xong. Thậm chí sau này bác còn phải đổi trang bị liên xoành xoạch vì mở khoá thêm support skill hoặc job skill làm thay đổi role tối ưu của nhân vật

Tuy nhiên có đám trang sức thì hơi khác 1 tý vì sau này sẽ có trang sức kháng hiệu ứng (poison, silence, etc.) Đám này là trang bị tình huống để đánh boss nếu biết trước con boss đấy có nhiều skill gây hiệu ứng.

Edit: bác đừng nhìn level yêu cầu của mỗi chapter rồi lo cày, game này lên level chả được thêm gì ngoài tí stat đâu bác ạ. Nên là thiếu 1 2 level vẫn đánh boss thoải mái, cứ đắp đồ ngon vào là auto khoẻ

Last edited by Mercury_Sagit; 16-09-2019 at 00:47.
Reply With Quote
Old 16-09-2019, 10:07
chocoboxx's Avatar
chocoboxx chocoboxx is offline
Senior Member

Boss đánh mình như con là thấy vui rồi, chơi dễ quá mau chán có điều mấy cái quest phụ chả hiểu cách làm như thế nào, có cái làm được cái không hiểu bắt đầu từ đâu luôn
Phiền mỗi cái vào Inn để đổi party
Reply With Quote
Old 16-09-2019, 23:14
linktinhpark linktinhpark is offline
Senior Member

Quote:
3. End game guide
Vui lòng đọc file đính kèm để tránh bị spoil
Thanks bro! tâm huyết quá
Reply With Quote