Router Mikrotik RB750Gr3 - Giải pháp chịu tải cho phòng Net, quán Cafe và văn phòng quy mô vừa - Page 47 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Máy tính để bàn > Thiết bị ngoại vi & Phụ kiện

Thread Tools
Old 09-12-2018, 00:08
NHan_NHan's Avatar
NHan_NHan NHan_NHan is online now
Member

Re: Router Mikrotik RB750Gr3 - Giải pháp chịu tải cho phòng Net, quán Cafe và văn phòng quy mô vừa

Quote:
Originally Posted by pipo1310 View Post
AON sfp mới cảm nhận độ sướng bác ah

Gửi từ Samsung SM-J810Y bằng vozFApp
Chỗ em quen kt họ comfirm lắp AON hay GPON đều ok

Cho nên em sẽ lắp AON vì lợi điểm lâu dài k chung đụng vs ng.khác như GPON

Em có hỏi thì có thím bảo mikrotik kén SFP nên em nghiêng về edgerouter x SFP

Thím dùng router AON có port sfp rồi cho mình xin ít kinh nghiệm cũng như đánh giá voéi

Gửi từ HMD Global TA-1004 bằng vozFApp

Last edited by NHan_NHan; 09-12-2018 at 00:10.
Reply With Quote
Old 09-12-2018, 00:12
NHan_NHan's Avatar
NHan_NHan NHan_NHan is online now
Member

Re: Router Mikrotik RB750Gr3 - Giải pháp chịu tải cho phòng Net, quán Cafe và văn phòng quy mô vừa

Quote:
Originally Posted by ppptran View Post
Em thì làm đủ kiểu rồi. Gpon chạy thẳng SFP port trên Mikrotik luôn. Nói thật, same shjt. Chẳng khác gì mấy so với bridge con cùi nhà mạng làm converter.
Tốn gần 3 củ chỉ vì ham Gpon chạy SFP thẳng.

Còn AON thì chưa xài qua nên mạng phép ko comment ạ.

Chủ yeu là gói cước, đường truyền , suy hao đầu bấm thôi ạ.
Còn AON nó mà đứt dây cái mệt lắm.
Cám ơn kinh nghiệm đi trc xương máu của thím

Reply With Quote
Old 09-12-2018, 07:54
pipo1310 pipo1310 is offline
Member

Quote:
Originally Posted by NHan_NHan View Post
Chỗ em quen kt họ comfirm lắp AON hay GPON đều ok

Cho nên em sẽ lắp AON vì lợi điểm lâu dài k chung đụng vs ng.khác như GPON

Em có hỏi thì có thím bảo mikrotik kén SFP nên em nghiêng về edgerouter x SFP

Thím dùng router AON có port sfp rồi cho mình xin ít kinh nghiệm cũng như đánh giá voéi

Em xài gói fpt aon 35 Mbps năm 2014 bác ah, thì nó mượt hơn chút so với gpon có ip tĩnh, làm server tại nhà các kiểu.
Hot trend 2019 là dual wan gpon + 4g, em thấy diễn đàn mình chưa có ai review cái này.

Reply With Quote
Old 09-12-2018, 08:52
ppptran ppptran is online now
Senior Member

Quote:
Em xài gói fpt aon 35 Mbps năm 2014 bác ah, thì nó mượt hơn chút so với gpon có ip tĩnh, làm server tại nhà các kiểu.
Hot trend 2019 là dual wan gpon + 4g, em thấy diễn đàn mình chưa có ai review cái này.

1 thời mình cũng cuồng Aon ghê gớm. Lò mò tìm hiểu từ 4rum nước ngoài, đọc 1 mớ tài liệu của huawei, rồi tìm hiểu gpon, rồi sfp.

Kết luận, nó chỉ là truyền dẫn thôi. Có khác biệt, nhưng ko đủ lớn để phân biệt khi dưới 100M. Đường 1G symetric thì khác.

Còn dual wan là do gói cước mấy ông nhà mình ra tùm lum. Chứ tổng hợp vào 1 gói giá ok. Ko ai rảnh làm dual wan hết.

Hơn nữa dual wan là do sợ bị trục trặc 1 đường, do mấy ông nhà mình hay đi chung với cột điện, bên điện lực nó leo cột là đạp thẳng cẳng. Hư, chờ sữa. Có 2 đường đỡ hơn.

Chốt lại , 2 wans, rẻ hơn 1 wan so với cùng tốc độ. Giảm rủi ro đứt dây.

Đó là lí do em ko dám xài Aon , đợi tụi nó đi hàn dây chắc mòn mỏi.
Reply With Quote
Old 09-12-2018, 21:52
Jon_Nguyen's Avatar
Jon_Nguyen Jon_Nguyen is offline
Member

Bác có nhập Mikrotik RB750r2 về không, mình không thấy bác báo giá con này

P/S: Bác có phân phối Unifi vs Mikrotik ở Đà Nẵng không vậy ?
Reply With Quote
Old Yesterday, 00:38
064852029 064852029 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by NHan_NHan View Post
Ngày trc có xài ftth AON vnpt...nó cấp cho con totolink F1...em thắc mắc lm sao biết bước sóng con modem quang mình đag xài là bao nhiêu? Vd như con totolink F1 ở trên
Đối với thiết bị chạy sfp thì số core và bước sóng nó phụ thuộc vào sfp. Nếu kĩ thuật dễ thì bạn có thể mua sfp rồi nhờ họ cắm ở phía isp dùm. Nếu họ đi dây 2 core thì dùng sfp 1 hay 2 core đều được. Còn đi dây 1 core thì hiển nhiên phải dùng sfp 1 core rồi. Cơ mà họ lắp aon kiểu gì chả đưa bạn cái sfp nên ko cần quan tâm lắm đâu
Còn thường 2 core sẽ chạy bước sóng 1310 1 core up 1 core down. Còn 1 core thì 2 đầu ngược nhau, 1 đầu 1310/1550, 1 đầu 1550/1310, 1 bước sóng để up, 1 bước sóng để down. Cơ mà mình thấy thì hầu như toàn dùng 1 core thì phải. Chắc để tiết kiệm
Quote:
- Nhiều bác cứ cuồng AON, AON chuẩn khi lắp nó phải có 2 sợi up/down riêng, còn 1 sợi thì cũng chả ăn nhằm gì.
Đâu ra cái khái niệm "aon chuẩn" phải có 2 sợi 1 up 1 down vậy thím. 2 sợi thì đứt 1 cũng rớt mạng thôi. Còn 1 sợi thì nó chạy 2 bước sóng khác quái gì nhau đâu
Reply With Quote
Old Yesterday, 00:51
Aladdin's Avatar
Aladdin Aladdin is offline
K.I.A

AOE hay GPON với tốc độ dưới 100mbs thì như nhau hết, cứ phải quất 1gbs thì mới thấy AON nó khác biệt nhiều nha, nên khỏi lăn tăn =D
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules