Chơi Tất cả về M43 post ở đây - Page 14 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chụp ảnh & Quay phim

Thread Tools
Old 08-12-2018, 13:54
dasklney's Avatar
dasklney dasklney is online now
Đã tốn tiền

Re: Tất cả về M43 post ở đây

Quote:
Originally Posted by vtalinh View Post
Làm ít bộ ảnh đi, clip vứt cho bọn nó làm, lười dựng quá :(
Ủa ủa cái này là sao anh, em chưa hiểu lắm

Mà anh đang xài Lumix gì vậy
Reply With Quote
Old 08-12-2018, 19:02
|G|I|G|A|'s Avatar
|G|I|G|A| |G|I|G|A| is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by mycloud View Post
Thật sự thì về lens m43 mà đáp ứng nhu cầu của em thì em thấy đắt quá anh ạ. Em lại chẳng rành ngoại trừ việc biết lens level cao như Pro, prime sẽ cho ra chất lượng ảnh cao hơn, hay kiểu fix ra ảnh đẹp hơn zoom chẳng hạn.

Em có tham khảo lens góc rộng bên LP thì giá cũng tầm trên 10 tr rồi anh .

VD: * mZuiko 9-18 (New 100%)____12.8 triệu

* mZuiko 12 F2 (New 100%)____15 triệu <--- Em thích những lens tiêu cự 12 quy đổi ra thành 24mm thế này, còn không thì cỡ 27-28mm cũng được. Anh biết chỗ nào giá tốt thì giới thiệu em với. Còn nếu mua used thì mình phải test thế nào để biết lens còn tốt anh nhỉ?

À mà anh cho em hỏi mấy lens góc rộng hay chân dung trên m43 thường phải đắt như vậy hay sao ạ? Em cảm ơn anh trước nhé.
Bạn có thể chịu khó đổi sang 17 f1.8, giá new tầm 8tr thì phải.
Con này quy đổi ra tầm gần 35mm trên FF
Mua used thì nên mang thêm đèn pin để soi thấu kính xem có bị rễ tre hay bị vấn đề gì ko? Cắm máy test xem sao, xem mấy cái chân tiếp xúc điện tử có bị xước gì ko?

Lens trên M43 có mức giá rất đa dạng. Thậm chí bạn cũng còn có thể mua được 12-40 f2.8 Pro với giá tầm 11-12tr cơ mà

Bạn có thể consider con 12-40 này nhé, nó có performance/price cao lắm đấy
Reply With Quote
Old 08-12-2018, 22:45
mycloud's Avatar
mycloud mycloud is offline
Senior Member

Quote:
Mình không nó lens m43 rẻ, nó rẻ là so với hãng khác, còn ai thấy nó đắt thì không phải lỗi của mình, mình không biết giải thích đâu :bri ck:

12-40mm mình đang dùng, góc nhìn cỡ 24-70/80mm so với bọn khác, tầm 11tr, ...
Em thank anh nhé, nếu kiếm được hàng used tốt thì em sẽ qua thử 12-40 xem sao.
Quote:
Originally Posted by |G|I|G|A| View Post
Bạn có thể chịu khó đổi sang 17 f1.8, giá new tầm 8tr thì phải.
Con này quy đổi ra tầm gần 35mm trên FF :nose bleed:
Mua used thì nên mang thêm đèn pin để soi thấu kính xem có bị rễ tre hay bị vấn đề gì ko? Cắm máy test xem sao, xem mấy cái chân tiếp xúc điện tử có bị xước gì ko?

Lens trên M43 có mức giá rất đa dạng. Thậm chí bạn cũng còn có thể mua được 12-40 f2.8 Pro với giá tầm 11-12tr cơ mà :be auty:

Bạn có thể consider con 12-40 này nhé, nó có performance/price cao lắm đấy :beau y:
Uhm, vì mình chẳng có kinh nghiệm test lens.
Mẫu 17mm f 1.8 kia mình có test thử hàng used khoảng 6tr gì đó thì thấy bokeh cho mượt hơn thật nhưng trước giờ mình toàn xài lens zoom vì khả năng zoom xa gần của nó, còn lens fix lại chẳng quen lắm. À mà lens 17mm này nhỏ xíu như cái bánh ấy.
Quote:
Originally Posted by Lamek View Post
^
^
Lens mà chịu mua cũ thì tiết kiệm kha khá tiền, cứ xem có mốc rễ các kiểu ko, lấy nét chuẩn ko, ảnh ra ưng thì quất thôi bác. Lens tiêu cự 12 rẻ thì có pana 12-32, chân dung rẻ thì có olym 45, pana 42.5, olym 60

[ g[/IMG]
Để mìn note lại xem bên Pana làm lens có hay không thì qua đó tham khảo thử. Thank thím.
Quote:
So thì so cùng năm, cùng phân khúc, cùng công nghệ tương đương, rồi qua độ tiện dụng, nhu cầu, kiếm tiền, nhỏ nhẹ, in ấn, hoàn vốn hay chơi cho vui...

Chứ mà so lens mới với lens 10 năm trước nó không đúng lắm :|
Ảnh em làm cùng lắm là in ảnh cỡ A4 thôi ạ, chủ yếu up mạng là chính. Cơ quan cũng cho chi phí trang bị ảnh đồ ít lắm nên nếu làm báo giá lens xx tr thì chắc KT sẽ bỏ ngay vì họ chẳng hiểu.
Reply With Quote
Old 09-12-2018, 10:11
|G|I|G|A|'s Avatar
|G|I|G|A| |G|I|G|A| is offline
Senior Member

Re: Chơi Tất cả về M43 post ở đây

Quote:
Originally Posted by mycloud View Post
Em thank anh nhé, nếu kiếm được hàng used tốt thì em sẽ qua thử 12-40 xem sao.

Uhm, vì mình chẳng có kinh nghiệm test lens.
Mẫu 17mm f 1.8 kia mình có test thử hàng used khoảng 6tr gì đó thì thấy bokeh cho mượt hơn thật nhưng trước giờ mình toàn xài lens zoom vì khả năng zoom xa gần của nó, còn lens fix lại chẳng quen lắm. À mà lens 17mm này nhỏ xíu như cái bánh ấy.

Để mìn note lại xem bên Pana làm lens có hay không thì qua đó tham khảo thử. Thank thím.

Ảnh em làm cùng lắm là in ảnh cỡ A4 thôi ạ, chủ yếu up mạng là chính. Cơ quan cũng cho chi phí trang bị ảnh đồ ít lắm nên nếu làm báo giá lens xx tr thì chắc KT sẽ bỏ ngay vì họ chẳng hiểu.
Lens zoom thì khẩu lớn nhất hiện có của M43 chỉ đến f2.8 thôi. Nếu bạn muốn chất lượng quang học tốt thì nên chọn mấy dòng Pro như 12-40 của Oly hoặc 12-35 của Pana

Sent from Xiaomi MI 5 using vozFApp
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules