2.
Notices

Thread Tools
Old 31-07-2012, 22:35
TRTien's Avatar
TRTien TRTien is offline
Senior Member
Re: [Rất Bổ Ích] Vấn Đề Có Nên Tháo Pin Laptop Khi sử dụng hay không ? Câu Trả Lời là đây

Quote:
Originally Posted by successdt. View Post
cắm vào máy lúc chưa bật thì có tiêu thụ điện đâu mà đòi có tia lửa điện hơn nữa nguồn ra có 20V so với 220V thì nhỏ hơn nhiều
Khi cắm thì cái máy nó sẽ xạc pin bạn ơi. Chẳng nhẽ xạc pin là không tiêu thụ điện à? Bạn phải phân biệt ảnh hưởng giữa 2 cách trên.
Cách của bạn sẽ ảnh hưởng chỗ tiếp xúc của máy, và nếu có thể thì sẽ không sạc được
Cách khuyến cáo của hãng thì ko hại cho máy, chỉ hơi ghê chỗ cắm ổ điện thôi.

NEW: HP Elitebook 8460p I5-2540, 8GB, 128GB. Windows7 Pro 64bit
Reply With Quote
Old 31-07-2012, 22:36
successdt.'s Avatar
successdt. successdt. is offline
Đã tốn tiền
Re: [Rất Bổ Ích] Vấn Đề Có Nên Tháo Pin Laptop Khi sử dụng hay không ? Câu Trả Lời là đây

Thì cắm vào nguồn điện trc là đúng rồi còn gì nữa, ý kiến giề. Rõ ràng là lúc mới cắm thì dòng điện ko dc ổn định, cái này ko tốt cho pin mà
Reply With Quote
Old 31-07-2012, 22:37
successdt.'s Avatar
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by TRTien View Post
Khi cắm thì cái máy nó sẽ xạc pin bạn ơi. Chẳng nhẽ xạc pin là không tiêu thụ điện à? Bạn phải phân biệt ảnh hưởng giữa 2 cách trên.
Cách của bạn sẽ ảnh hưởng chỗ tiếp xúc của máy, và nếu có thể thì sẽ không sạc được
Cách khuyến cáo của hãng thì ko hại cho máy, chỉ hơi ghê chỗ cắm ổ điện thôi.
Máy ko phải lúc nào cũng sạc pin nhé
Dưới 20V thì lo cái gì chứ, bạn sợ nó hỏng chỗ tiếp xúc đấy ah
Reply With Quote
Old 31-07-2012, 22:39
TRTien's Avatar
TRTien TRTien is offline
Senior Member

Quote:
Thì cắm vào nguồn điện trc là đúng rồi còn gì nữa, ý kiến giề. Rõ ràng là lúc mới cắm thì dòng điện ko dc ổn định, cái này ko tốt cho pin mà
Không phải dòng điện không ổn định mà bạn thao tác không chuẩn. Giải sử máy đang mở, cắm vào máy trước sau đó cắm vào nguồn. Nếu thao tác chuẩn thì máy sẽ báo sạc pin( màn có thể sáng lên nếu đặt thiết lập) và không bị ngắt rồi có lại.
Nếu bạn thao tác sai thì mới xảy ra hiện tượng điện lúc có lúc không.

Reply With Quote
Old 31-07-2012, 22:41
successdt.'s Avatar
Đã tốn tiền

Quote:
Không phải dòng điện không ổn định mà bạn thao tác không chuẩn. Giải sử máy đang mở, cắm vào máy trước sau đó cắm vào nguồn. Nếu thao tác chuẩn thì máy sẽ báo sạc pin( màn có thể sáng lên nếu đặt thiết lập) và không bị ngắt rồi có lại.
Nếu bạn thao tác sai thì mới xảy ra hiện tượng điện lúc có lúc không.
Bạn nghĩ ổ cắm nào cắm cũng dễ
Thế cái cách của bạn ưu việt hơn ở chỗ nào thế
Reply With Quote
Old 31-07-2012, 22:43
TRTien's Avatar
TRTien TRTien is offline
Senior Member

Quote:
Máy ko phải lúc nào cũng sạc pin nhé
Dưới 20V thì lo cái gì chứ, bạn sợ nó hỏng chỗ tiếp xúc đấy ah
Thường thì khi cắm điện thì máy nó phải kiểm tra xem dung lượng pin có đầy không để sạc. Điều đó có nghĩa là nó vẫn tiêu thụ điện. Có tiêu thụ điện là có tia lửa..

Nếu chỉ tính mỗi cái trường hợp tắt máy cắm nguồn thì đơn giản. Tuy nhiên đâu phải lúc nào cũng vậy. Thường khi mình đang dùng pin mà pin báo cạn, công việc yêu cầu tiếp tục thì chẳng nhẽ bạn tắt máy rồi cắm nguồn?
Cắm nguồn lúc máy hoạt động thì cắm vào máy rồi cắm vào nguồn là tốt nhất.

Reply With Quote
Old 31-07-2012, 22:47
successdt.'s Avatar
Đã tốn tiền

Quote:
Thường thì khi cắm điện thì máy nó phải kiểm tra xem dung lượng pin có đầy không để sạc. Điều đó có nghĩa là nó vẫn tiêu thụ điện. Có tiêu thụ điện là có tia lửa..

Nếu chỉ tính mỗi cái trường hợp tắt máy cắm nguồn thì đơn giản. Tuy nhiên đâu phải lúc nào cũng vậy. Thường khi mình đang dùng pin mà pin báo cạn, công việc yêu cầu tiếp tục thì chẳng nhẽ bạn tắt máy rồi cắm nguồn?
Cắm nguồn lúc máy hoạt động thì cắm vào máy rồi cắm vào nguồn là tốt nhất.
Thường nếu cắm dc nguồn thì ng ta cắm luôn từ trc rồi, dùng pin làm gì nữa. Còn vụ tia lửa điện ở vị trí tiếp xúc ở chân sạc thì mình chưa nhìn thấy bao giờ luôn. Bạn cứ đi xem chân sạc của mọi ng vẫn sáng bóng kìa
Reply With Quote
Old 31-07-2012, 22:51
hoangtuthanhman's Avatar
hoangtuthanhman hoangtuthanhman is offline
Senior Member

Quote:
Tia lửa là tia lửa phía trước adapter. Bạn hiểu adater nó có một máy biến áp cách ly. Dòng điện vào với điện áp là 220V xoay chiều dòng điện ra vẫn là dòng xoay chiều nhưng điện áp thấp hơn. Điện áp này sau đó qua mạch chỉnh lưu biến thành 1 chiều cấp cho máy. Khi cắm vào máy trước đảm bảo không xảy ra tia lửa điện ở chỗ tiếp xúc. Sau đó phích vào ổ điện thì ắt có tia lửa. Nhưng đấy là tia lửa của phần cân cắm và phần ổ cắm. Việc thao tác này thì bạn cần cắm nhanh và dứt khoát. Việc bạn cắm chập chờn thì đúng là ảnh hưởng thật. Vì vậy cắm là phải cắm rứt khoát. Nếu cẩn thận thân bạn sử dụng 1 cái công tắc cho ổ cắm đó. Cắm vào xong bật công tắc. Rất êm và không có 1 chút tia lửa điện nào.
mình đang xài 1 cái công tắc để đk 1 mạch gồm : cầu chì, ổ cắm, cầu chì bv cho 2 cái còn lại, còn công tắc thì on, off cái ổ cắm

vậy tóm lại là xài như thế nào ? gắn nguồn trước hay gắn vào máy trước rồi mới cắm vào nguồn

p/s : bạn gì ấy học ngành điện à ? điện hệ thống hay loại khác ?
Reply With Quote
Old 31-07-2012, 22:53
TRTien's Avatar
TRTien TRTien is offline
Senior Member

Quote:
Thường nếu cắm dc nguồn thì ng ta cắm luôn từ trc rồi, dùng pin làm gì nữa. Còn vụ tia lửa điện ở vị trí tiếp xúc ở chân sạc thì mình chưa nhìn thấy bao giờ luôn. Bạn cứ đi xem chân sạc của mọi ng vẫn sáng bóng kìa
Tùy cách sử dụng thôi bạn. Nếu bạn xác định rằng nếu dùng máy có điện là cắm điện trước rồi bật máy thì việc thao tác của bạn ít ảnh hưởng.
Tuy nhiên đâu phải ai cũng thế. Như mình thì mình sẽ dùng pin khi đi làm việc, công việc của mình thi thoảng phải bê máy để in ấn. Nếu làm như bạn thì sẽ rất bất tiện vì cắm nhả liên tục. Vì vậy mình thường dùng pin. Khi nào công việc xong rồi mà có thể ngồi một chỗ lúc đó sẽ cắm sạc(nếu pin hết).
Ở đây mình đang bàn luận cách tốt nhất và phân tích ưu nhược điểm. Cách cắm như mình nói là từ hãng sản xuất họ khuyến cáo, chính vì vậy mình nghĩ rằng nếu là topic để mọi người đọc thì phải rõ ràng đoạn này. Ở #1 chỉ nói là tia lửa điện ở chỗ ổ cắm nhưng cái đó không phải là yếu tố chính. Chẳng qua khi người cắm mà cắm nhiều lần mới được thì mới ảnh hưởng còn cắm 1 phát ăn ngay thì nó tốt hơn cách làm ngược lại.

Reply With Quote
Old 31-07-2012, 22:53
maz9717's Avatar
maz9717 maz9717 is offline
Senior Member

Quote:
chuẫn men.pin mình xài nên bt lúc nào cần cắm sạc mà.ít bao h mình đang xài mà hết pin lại cắm sạc vào lắm.1 là cắm sạc lun 2 là xài hết lun rồi mới sạc.

nhưng tia lửa chỗ chân sạc khi tiếp xúc với máy thì có đó bạn.thử lúc cắm trong bóng tối đi sẽ thấy.theo mình thì cắm vào chân sạc trc rồi cắm vào nguồn điện.xong rồi mới cắm vào adapter vì ngay adapter của dây nguồn rút ra dc mà.
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules