Thảo Luận Cho e hỏi 1 chút về sound card, mấy bro vào giúp e với! - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 16-12-2011, 11:20
nhienhcm nhienhcm is offline
Member

Cho e hỏi 1 chút về sound card, mấy bro vào giúp e với!

bài viết của e rắc rối mod close hộ e cái

Last edited by nhienhcm; 17-12-2011 at 07:08.
Reply With Quote
Old 16-12-2011, 12:37
dechec9's Avatar
dechec9 dechec9 is online now
Đã tốn tiền

bạn giải thích cho mình hiểu câu hỏi của bạn rồi mình sẽ trả lời giúp cho !
Reply With Quote
Old 16-12-2011, 12:42
Member

Quote:
Originally Posted by dechec9 View Post
bạn giải thích cho mình hiểu câu hỏi của bạn rồi mình sẽ trả lời giúp cho !
sặc bác spam e hả
Reply With Quote
Old 16-12-2011, 13:28
bluesight bluesight is offline
Senior Member

bạn có vẻ thiếu 1 số kiến thức cơ bản nên đặt câu hỏi phức tạp và ... chẳng hiểu gì cả =.= thôi ném đại 1 mớ cho bạn, đọc rồi tìm hỉu tiếp, hoặc tìm hiểu rồi post lại câu hỏi =.=

1. tất cả các file nhạc play trên PC đều là digital, convert kiểu gì thì cũng là digital, CD cũng là digital, MD cũng vậy. chỉ có 2 cái mình biết là analog là đĩa than và tape
2. amp + loa chỉ play đc tín hiệu analog
3. optical chỉ truyền tải tín hiệu digital, mún play phải có DAC (digital - analog converter), thông thường MD,PC,CDP (đôi khi cả amp có DAC built in) làm chức năng này
4. decode DTS,DD ... cũng chỉ là chuyển từ digital ra analog thôi, nhưng có thêm hiệu ứng dành cho dàn 5.1,7.1 (vd: đoạn nào có rear, đoạn nào ko rear ....)
5. loa ko decode đc, và phần lớn amp cũng ko (dù có cũng như ko vì rất dở)
6. đừng bao h hỏi "out optical ra loa đc ko", đây là câu hỏi của người chưa tìm hiểu g hết và mún hỏi nhưng ko biết hỏi ntn => coi lại (2)
7. DAC và DSP là 2 cái hoàn toàn khác nhau, DSP có thể xem như 1 chip lọc tín hiệu (filter) và nó ko giải mã gì cả

lời khuyên: khi ko hiểu gì cả thì nên tìm hiểu kỹ trc rồi hỏi, hoặc vứt budget + yêu cầu lên ae tư vấn. đặt câu hỏi như vậy khó trả lời lắm =.=
Reply With Quote
Đang tải...
Old 16-12-2011, 14:53
AliPenrynLyd's Avatar
AliPenrynLyd AliPenrynLyd is offline
Đã tốn tiền

^
Đọc xong bài của bác Bluesight hiểu được 1 mớ
Reply With Quote
Old 16-12-2011, 15:03
Member

Quote:
Originally Posted by bluesight View Post
bạn có vẻ thiếu 1 số kiến thức cơ bản nên đặt câu hỏi phức tạp và ... chẳng hiểu gì cả =.= thôi ném đại 1 mớ cho bạn, đọc rồi tìm hỉu tiếp, hoặc tìm hiểu rồi post lại câu hỏi =.=

1. tất cả các file nhạc play trên PC đều là digital, convert kiểu gì thì cũng là digital, CD cũng là digital, MD cũng vậy. chỉ có 2 cái mình biết là analog là đĩa than và tape
2. amp + loa chỉ play đc tín hiệu analog
3. optical chỉ truyền tải tín hiệu digital, mún play phải có DAC (digital - analog converter), thông thường MD,PC,CDP (đôi khi cả amp có DAC built in) làm chức năng này
4. decode DTS,DD ... cũng chỉ là chuyển từ digital ra analog thôi, nhưng có thêm hiệu ứng dành cho dàn 5.1,7.1 (vd: đoạn nào có rear, đoạn nào ko rear ....)
5. loa ko decode đc, và phần lớn amp cũng ko (dù có cũng như ko vì rất dở)
6. đừng bao h hỏi "out optical ra loa đc ko", đây là câu hỏi của người chưa tìm hiểu g hết và mún hỏi nhưng ko biết hỏi ntn => coi lại (2)
7. DAC và DSP là 2 cái hoàn toàn khác nhau, DSP có thể xem như 1 chip lọc tín hiệu (filter) và nó ko giải mã gì cả

lời khuyên: khi ko hiểu gì cả thì nên tìm hiểu kỹ trc rồi hỏi, hoặc vứt budget + yêu cầu lên ae tư vấn. đặt câu hỏi như vậy khó trả lời lắm =.=
cám ơn bác blue, e đọc nhiều nguồn quá mới ra 1 đống hỗn độn thế đấy, nên e mới lên đây hỏi, bác thông cảm, đừng chê trách e quá chứ, mà bác đọc những bài e đã đăng lên đây chưa rồi hãy trả lời, lúc đó mới hiểu đc, e có 1 vài câu cho bác
1) có lẽ optical out ra loa e viết ko rõ lắm, e chỉ biết thằng z5500 và z906 là có optical( thấy tận mắt) và hỗ trợ DTS,DD còn mấy dòng ko hỗ trợ ko biết có ko, nhưng e lên trang của bose cũng có mấy dòng loa hỗ trợ optical, coaxial nhưng chưa tận mắt thấy
2)amp, và loa chỉ chạy đc analog, ko decode đc là ko đúng, e cho vd loa và amp DENON mấy dòng sau đa số đều hỗ trợ DTS,DD

Last edited by nhienhcm; 16-12-2011 at 15:12.
Reply With Quote
Old 16-12-2011, 15:35
CRAZY86 CRAZY86 is offline
Senior Member

À thì ra là ý bạn ý hỏi là "out optical ra loa đc ko" nghĩa là out ra mấy bộ loa AIO , ko nói rõ làm mọi người tưởng out optical ra cho đôi loa củ nó giải mã.Ở đây mấy bộ z5500 và z906 đều có amply tích hợp rồi và đồng thời amply của nó có luôn giải mã DTS, DD sau đó nó mới xuất analog để đánh ra các loa con đấy.Đọc bài bạn mình cũng thấy bạn hỏi khó hiểu và các câu hỏi khó hiểu đan xen làm cho người đọc dễ bị loạn, các vấn đề về kĩ thuật âm thanh , decode rồi digital , analog này nọ nhìn chung là khá khó hiểu nên bạn hỏi rõ ràng đơn giản đúng cái mình không hiểu thì mọi người dễ hình dung hơn.

Last edited by CRAZY86; 16-12-2011 at 15:40.
Reply With Quote
Old 16-12-2011, 16:17
Member

Quote:
Originally Posted by CRAZY86 View Post
À thì ra là ý bạn ý hỏi là "out optical ra loa đc ko" nghĩa là out ra mấy bộ loa AIO , ko nói rõ làm mọi người tưởng out optical ra cho đôi loa củ nó giải mã.Ở đây mấy bộ z5500 và z906 đều có amply tích hợp rồi và đồng thời amply của nó có luôn giải mã DTS, DD sau đó nó mới xuất analog để đánh ra các loa con đấy.Đọc bài bạn mình cũng thấy bạn hỏi khó hiểu và các câu hỏi khó hiểu đan xen làm cho người đọc dễ bị loạn, các vấn đề về kĩ thuật âm thanh , decode rồi digital , analog này nọ nhìn chung là khá khó hiểu nên bạn hỏi rõ ràng đơn giản đúng cái mình không hiểu thì mọi người dễ hình dung hơn.
e đọc bài của e e còn thấy vãi chưởng
Reply With Quote
Old 16-12-2011, 18:22
dearboy_2015 dearboy_2015 is offline
Đã tốn tiền

Bác chủ hỏi em chẳng hiểu, các bác giải thích em cũng chẳng hiểu!
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules