2 thằng này máy ảnh này , thằng nào ngon hơn mí bác ? - Page 4 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Thiết bị di động

Thread Tools
Old 28-04-2007, 22:31
compix's Avatar
compix compix is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by abcslayer
--->>> cái này do VXL của máy quyết định không phải vì công nghệ SLR hay non-SLR. Thường máy SLR dành cho người dùng có nhu cầu chụp ảnh cao hơn so với người dùng bình thường (PnS) nên máy phải có tốc độ xử lý cao hơn (chụp thể thao burst shot chẳng hạn).....
đúng rồi, tớ không biết nhiều nhưng cũng dám khẳng định "P&S khác cơ bản DSLR về tốc độ" là sai, kỹ thuật đo sáng, lấy nét, xử lý tấm hình... trên DSLR khác nhiều so với P&S, tốc độ chỉ là một phần thôi( cũng là phần quan trọng)
DSLR ngoài việc ghi lại hình ảnh thì cũng là 1 công cụ sáng tạo nghệ thuật nữa
Reply With Quote
Old 28-04-2007, 22:34
abcde's Avatar
abcde abcde is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by portableguy
Lời thật mất lòng, sorry bác trước. Em chỉ nhận xét về nội dung thôi, ánh sáng theo em như thế là đạt.
Mỗi tấm ảnh chụp những người thân quen của mình đều có một ý nghĩa nào đó mà người ngoài cuộc ko thể nắm bắt được. Với cái nhìn của một người ngoài cuộc xin nhận xét như sau:
- Ở hình thứ nhất ko biết bác có ý gì khi chọn hậu cảnh là tấm bia kỷ niệm những trận đánh. Nếu muốn nói lên những điều tốt đẹp tương phản với những xấu xa của chiến tranh thì bố cục của tấm hình là quá hẹp - hẹp đến nỗi những bàn tay bị cắt mất (một trong những bài học căn bản của nhiếp ảnh là không cắt ảnh ở những nơi có thể gấp khúc trên thân người như cổ tay, thắt lưng, đầu gối, cổ chân, nửa bàn tay, nửa bàn chân...). Do bố cục quá chặt như vậy nên người ngoài cuộc sẽ không hiểu hai em bé đang nhìn đi đâu, đang hướng đến điều gì… (điều mà tác giả muốn gửi gắm chăng?)
- Hình thứ hai em thích bác chấn khung đứng hơn, em bé có vẻ hơi chăm chú nên nét mặt ko được sinh động lắm… Em ko thích những bức ảnh chụp trẻ em mà thiếu sự hồn nhiên và tươi tắn.
Xin lỗi nếu làm bác buồn, nói thật lòng đấy.
.
Mình đâu đã phải là dân đam mê quên ăn về ảnh ót nên mục đích chụp ảnh chỉ là để ghi lại kỉ niệm cho bản thân, mục đích sáng tạo còn đang học hỏi mà. Nghe mọi người góp ý để rút kinh nghiệm dần.
Reply With Quote
Old 28-04-2007, 22:44
portableguy's Avatar
portableguy portableguy is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by abcslayer
--->>> cái này do VXL của máy quyết định không phải vì công nghệ SLR hay non-SLR.
Dĩ nhiên là điều này đúng. Phân ra 2 loại SLR và P/S cho nó nhanh và dễ hiểu - như a e đang bàn luận ở trên. Tuy nhiên trên thực tế thì ko biết có máy ảnh P/S nào có shutter lag time nhanh như SLR ko?
Reply With Quote
Old 29-04-2007, 10:42
compix's Avatar
compix compix is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by portableguy
Dĩ nhiên là điều này đúng. Phân ra 2 loại SLR và P/S cho nó nhanh và dễ hiểu - như a e đang bàn luận ở trên. Tuy nhiên trên thực tế thì ko biết có máy ảnh P/S nào có shutter lag time nhanh như SLR ko?
Nếu có thì cũng không có bán ở VN
Reply With Quote
Old 15-05-2007, 00:10
x_wave's Avatar
x_wave x_wave is offline
Senior Member

Có trang nào hay tài liệu nào hướng dẫn chụp ảnh, các thông số kĩ thuật ko các bác
Em mới có 1 cái mà chả biết ba cái chỉ số slr, iso ... là gì
Reply With Quote
Old 15-05-2007, 13:38
compix's Avatar
compix compix is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by x_wave
Có trang nào hay tài liệu nào hướng dẫn chụp ảnh, các thông số kĩ thuật ko các bác
Em mới có 1 cái mà chả biết ba cái chỉ số slr, iso ... là gì
có thì cũng có, bác gõ thẳng nó vào google ấy, còn không thì chịu khó vô mấy trang photovn hay vnphoto, hanôicorner... cũng có hướng dẫn, quan trọng là tự mầy mò học hỏi mới nhớ lâu... bác ở HN thì tui chỉ cho
Reply With Quote
Old 15-05-2007, 15:02
kanne kanne is offline
Junior Member

Bác compix đang dùng cặp Tannoy monitor Gold à? Hôm nào cho em nghe thử với, có ku bạn đang kiếm mua cặp đó. Nó hỏi ý kiến mà em đã nghe bao giờ đâu mà tư vấn hehehe
Reply With Quote
Old 16-05-2007, 22:07
tuthang's Avatar
tuthang tuthang is offline
Member

Tớ thì vẫn khoái thằng S3IS hơn,
nhưng để xài thì không
vì cầm đi cầm lại không tiện bằng mấy thằng S600 chẳng hạn.
Con to hẳn thì chơi DSLR rùi.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules