Xin hỏi về đường vào TV - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 19-03-2007, 07:10
seagull seagull is offline
Member

Xin hỏi về đường vào TV

Tivi nhà em cho phép setup đường vào YUV (In YUV), các bác có biết đây là đường vào gì không?
Reply With Quote
Old 19-03-2007, 07:57
vdung1972's Avatar
vdung1972 vdung1972 is offline
Senior Member

Location: Nơi tôi sinh Hà Nội,ngày tôi sinh một ngày bỏng cháy

Quote:
Originally Posted by seagull
Tivi nhà em cho phép setup đường vào YUV (In YUV), các bác có biết đây là đường vào gì không?

Nếu không nhầm đây chính là đường tín hiệu từ cổng YUV của đầu DVD vào tivi mà hiện nay gần như 100% các tivi đều có. Theo như quảng cáo của các nhà sản xuất, khi sử dụng đường tín hiệu video này, hình ảnh sẽ trong, sắc nét, màu sắc rõ ràng, không bị lẫn màu như các đường Video bình thường, nhưng quả thật cũng khó cảm nhận sự khác biệt giữa chất lượng hình ảnh ra từ đường YUV này với chất lượng hình ảnh ra từ các đường S-Video.
Reply With Quote
Old 19-03-2007, 08:13
newbiehn newbiehn is offline
Junior Member

Cái này còn gọi là cổng componen bạn có thể thiết lập để ra TV từ PC nếu card màn hình của bạn có 2 đường ra
Reply With Quote
Old 19-03-2007, 08:19
seagull seagull is offline
Member

Quote:
Originally Posted by vdung1972
Nếu không nhầm đây chính là đường tín hiệu từ cổng YUV của đầu DVD vào tivi mà hiện nay gần như 100% các tivi đều có. Theo như quảng cáo của các nhà sản xuất, khi sử dụng đường tín hiệu video này, hình ảnh sẽ trong, sắc nét, màu sắc rõ ràng, không bị lẫn màu như các đường Video bình thường, nhưng quả thật cũng khó cảm nhận sự khác biệt giữa chất lượng hình ảnh ra từ đường YUV này với chất lượng hình ảnh ra từ các đường S-Video.
Xin hỏi thêm bác đây có phải là đường vào 3 dây hình từ đầu DVD không ạ? Xin cảm ơn!
Reply With Quote
Old 19-03-2007, 08:41
nino nino is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by seagull
Xin hỏi thêm bác đây có phải là đường vào 3 dây hình từ đầu DVD không ạ? Xin cảm ơn!
Đúng rồi, đó là ngõ vào của DVD (loại 3 dây), nếu đầu DVD của bạn có ngõ ra này thì cứ nối vô TV (nhớ gắn đúng màu nhé, có có 3 đầu, mỗi đầu có mỗi màu khác nhau, và gắn vô TV cũng vậy). Thường TV có ngõ này sẽ có thêm các đường vào video và tiếng khác (có tên là av1, av2..., và khi bật chức năng trên TV sẽ thấy AV1, AV2 hay Video 1, Video 2...)

Còn đối với ngõ hình có 3 đầu như bạn nói thì có thể trên TV sẽ là DVD, nhưng nó chỉ hỗ trợ ngõ vô hình thôi, còn tiếng thì không, vì vậy lúc chuyển qua chế độ này thi TV sẽ.... không có tiếng.... (có ngõ vô đâu mà có), vì vậy bạn phải nối nguồn tiếng vào một thiết bị khác như amply để xuất ra loa.

Hy vọng vài điều giúp bạn...
Reply With Quote
Old 19-03-2007, 09:13
biennhohatrang biennhohatrang is offline
Member

Quote:
Originally Posted by nino
Đúng rồi, đó là ngõ vào của DVD (loại 3 dây), nếu đầu DVD của bạn có ngõ ra này thì cứ nối vô TV (nhớ gắn đúng màu nhé, có có 3 đầu, mỗi đầu có mỗi màu khác nhau, và gắn vô TV cũng vậy). Thường TV có ngõ này sẽ có thêm các đường vào video và tiếng khác (có tên là av1, av2..., và khi bật chức năng trên TV sẽ thấy AV1, AV2 hay Video 1, Video 2...)

Còn đối với ngõ hình có 3 đầu như bạn nói thì có thể trên TV sẽ là DVD, nhưng nó chỉ hỗ trợ ngõ vô hình thôi, còn tiếng thì không, vì vậy lúc chuyển qua chế độ này thi TV sẽ.... không có tiếng.... (có ngõ vô đâu mà có), vì vậy bạn phải nối nguồn tiếng vào một thiết bị khác như amply để xuất ra loa.

Hy vọng vài điều giúp bạn...
Em xin hỏi bác một việc sau: Một số mạch TV của Trung Quốc cho phép setup đường In YUV nhưng trên vỏ của TV không có thiết kế các lỗ để cắm 3 dây hình từ đầu DVD vào TV. Vậy có cách nào để giải quyết được vấn đề này không ạ? Xin cảm ơn bác rất nhiều!
Reply With Quote
Old 19-03-2007, 09:20
tengtengvn's Avatar
tengtengvn tengtengvn is offline
is a Senior Mack

Hiện giờ có 3 chuẩn tín hiệu kỉ thuật tương tự cho TV đó là:

-Composite: trộ chung tín hiệu vào 1 dây bông sen RCA.
-Component: đây là loại bro hỏi. Tín hiệu được truyền đến TV bằng 3 dây đưa 3 màu xanh da trời, xanh lá cây và đỏ từ thiết bị phát đến thiết bị nhận.
-S-video: có 4 chân cắm trong 1 dây nhưng thật ra chỉ có 2 chân tín hiệu là độ sáng và màu sắc.
Reply With Quote
Old 19-03-2007, 10:54
nino nino is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by biennhohatrang
Em xin hỏi bác một việc sau: Một số mạch TV của Trung Quốc cho phép setup đường In YUV nhưng trên vỏ của TV không có thiết kế các lỗ để cắm 3 dây hình từ đầu DVD vào TV. Vậy có cách nào để giải quyết được vấn đề này không ạ? Xin cảm ơn bác rất nhiều!
hehe, vậy thì phải mod lại như mod máy tính thôi
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules