Tư vấn có nên mua TV 4k về làm màn PC chơi game ? - Page 23 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Máy tính để bàn > Đồ họa máy tính

Thread Tools
Old 12-09-2019, 09:09
ko853 ko853 is offline
Member

Re: Tư vấn có nên mua TV 4k về làm màn PC chơi game ?

Đúng là tiền nào của nấy bác ạ. Mua ở điện máy lớn thì mắc nhất nhưng được đổi trả thoải mái như NK, hàng họ yên tâm. Mua online chỗ uy tín như tiki thì giá vừa nhưng đổi trả nếu ko vừa ý hơi khó và hàng họ cũng khá yên tâm. Còn mua cửa hàng giá rẻ bên ngoài thì ko được đổi trả ( nếu đổi trả sẽ mất tiền) và hàng họ thì hên xui.

Em cũng vừa mua con sony 43x8500G từ cửa hàng trên websosanh bị 2 vấn đề. Thứ nhất phát hiện nó là IPS nên mún đổi lên 49 inch phải mất 30% giá tiền nên thui. Em xem cái 49 inch thấy nó dùng VA nên cũng nghĩ 43inch là VA nên hơi chủ quan. Vì 49inch gắn pc ngồi gần cũng ko tốt nên e đành dùng lun 43inch

Thứ 2 là cái tv đã kích hoạt BH trước đó 1 tuần. Bình thường thì e sẽ ko nhận hàng nhưng do trước đó e có lên forum tìm hiểu thấy có bác mua tv cũng bị vậy và dc trả lời đó là chuyện bình thường khi shop nhập tv về nên e cũng bỏ qua. Mấy ngày sau e gọi hỏi sony thì nó bảo con tv của e dc ĐMX kích hoạt BH nên e cũng hơi hoang man. Có khi shop mua tv mới của ĐMX cách đó 1 tuần và dc kích hoạt BH hoặc có thể khách của ĐMX trả hàng sau khi mua và họ bán lại cho các shop khác với giá rẻ hơn do tv đã bị kích hoạt.
Lúc đó e ko biết cách kiểm tra thời gian sử dụng tv nên cũng ko rõ tv đã qua sd chưa. Sau vài hôm e check dc thì thấy tv chỉ mới chạy vài chục tiếng ( tương ứng với tg e sử dụng) nên cũng yên tâm. Lúc khui thùng thì tv nhìn còn mới, remote và sách chưa xé bao.
Reply With Quote
Old 12-09-2019, 10:23
long_pn long_pn is online now
Senior Member

Nhập nhằng panel IPS vs VA hiện là vấn nạn trên thị trường TV Việt nam :(
Reply With Quote
Old 12-09-2019, 11:37
chuotmay1 chuotmay1 is offline
Junior Member

Em mắt toét nên không dùng được 4k, nhưng vẫn hóng )
Reply With Quote
Old 12-09-2019, 12:02
mrKhoa2008 mrKhoa2008 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by ko853 View Post
Đúng là tiền nào của nấy bác ạ. Mua ở điện máy lớn thì mắc nhất nhưng được đổi trả thoải mái như NK, hàng họ yên tâm. Mua online chỗ uy tín như tiki thì giá vừa nhưng đổi trả nếu ko vừa ý hơi khó và hàng họ cũng khá yên tâm. Còn mua cửa hàng giá rẻ bên ngoài thì ko được đổi trả ( nếu đổi trả sẽ mất tiền) và hàng họ thì hên xui.

Em cũng vừa mua con sony 43x8500G từ cửa hàng trên websosanh bị 2 vấn đề. Thứ nhất phát hiện nó là IPS nên mún đổi lên 49 inch phải mất 30% giá tiền nên thui. Em xem cái 49 inch thấy nó dùng VA nên cũng nghĩ 43inch là VA nên hơi chủ quan. Vì 49inch gắn pc ngồi gần cũng ko tốt nên e đành dùng lun 43inch

Thứ 2 là cái tv đã kích hoạt BH trước đó 1 tuần. Bình thường thì e sẽ ko nhận hàng nhưng do trước đó e có lên forum tìm hiểu thấy có bác mua tv cũng bị vậy và dc trả lời đó là chuyện bình thường khi shop nhập tv về nên e cũng bỏ qua. Mấy ngày sau e gọi hỏi sony thì nó bảo con tv của e dc ĐMX kích hoạt BH nên e cũng hơi hoang man. Có khi shop mua tv mới của ĐMX cách đó 1 tuần và dc kích hoạt BH hoặc có thể khách của ĐMX trả hàng sau khi mua và họ bán lại cho các shop khác với giá rẻ hơn do tv đã bị kích hoạt.
Lúc đó e ko biết cách kiểm tra thời gian sử dụng tv nên cũng ko rõ tv đã qua sd chưa. Sau vài hôm e check dc thì thấy tv chỉ mới chạy vài chục tiếng ( tương ứng với tg e sử dụng) nên cũng yên tâm. Lúc khui thùng thì tv nhìn còn mới, remote và sách chưa xé bao.
Bác mua trúng hàng đổi trả rồi nên thế , thường tv sony bảo hành digital , ko có phiếu đi kèm , khi mua mình tự nhắn tin kích hoạt , như bên điện máy chợ lớn họ ko kích hoạt bh ngay mà thường 30 ngày sau mới kích hoạt cho khách . Cái này mình biết vì hôm mình mua được 1 tuần thì biết sony có mở chương trình trúng thưởng giá trị khá lớn , qua 12h đêm là đóng chương trình , nên 7h tối có nhắn tin nhận mã dự thưởng , tổng đài sony nhắn tin tv mình chưa kích hoạt bh , mình có gọi hotline sony nv họ hướng dẫn mình làm nhưng phải chờ nhân viên kiểm tra rồi mới gửi mã , thời gian gửi lại mã ko kịp chương trình , nhanh nhất là liên lạc đm chợ lớn đọc mã hóa đơn họ kích hoạt sẽ nhanh hơn .

Mình gọi lên dm chợ lớn thì họ nói đừng vội kích hoạt sau 30 ngày hệ thống của dm chợ lớn sẽ tự kích hoạt bh cho khách , nếu mình muốn sẽ kích hoạt ngay cho mình , 5 phút sau tổng đài sony nhắn mã dự thưởng trong đêm luôn .

@thím ruaconhamchoi khi nhận tv nhớ gọi memu ẩn của sony ra xem kỹ tránh bị như thím kyo853 , mà cũng nên gọi bên bán nói rõ với họ là mình sẽ kiểm tra dead pixel và thời gian sử dụng mới nhận hàng để họ biết là mình biết xem hàng liệu mà giao cho đàng hoàng đừng tính chuyện giỏ trò mất thời gian 2 bên .

Quote:
phát hiện nó là IPS nên mún đổi lên 49 inch phải mất 30% giá tiền nên thui. Em xem cái 49 inch thấy nó dùng VA nên cũng nghĩ 43inch là VA nên hơi chủ quan. Vì 49inch gắn pc ngồi gần cũng ko tốt nên e đành dùng lun 43inch
Để phân biệt model nào VA hay ÍPS cũng dể lắm , khi xem thử ngoài siêu thị chú ý vào 2 điểm : màu đen -đen thui là VA đen có tí xám là ÍPS , Đứng lệch 60 độ thấy màu sắc thay đổi VA , ko đổi IPS .

Last edited by mrKhoa2008; 12-09-2019 at 12:39.
Reply With Quote
Old 12-09-2019, 12:51
quad's Avatar
quad quad is offline
Đã tốn tiền

-TV ngược đời so với màn hình máy tính, màn máy tính mà VA thì ít người chịu mua, chuộng IPS hơn, ngay cả mấy con màn vi tính cao cấp cũng dùng IPS.
-có monitor của Samsung là cố thủ dùng VA, giá cao kinh khủng, thua.

-à mấy bác nào muốn dung IPS mà muốn có màu đen sâu như VA thì vẫn có, màn hình HP dòng Z, giá ngang bọn Ultrasharp của Dell, dòng này công nghệ DreamColor đẹp lắm.

Sent from Mars using Vozforums Universal

Last edited by quad; 12-09-2019 at 13:09.
Reply With Quote
Old 12-09-2019, 13:48
RuaConHamChoi's Avatar
RuaConHamChoi RuaConHamChoi is offline
Senior Member

Hix! Xin hỏi có bác nào biết cách kiểm tra thời gian đã bật của tivi Sony 49X9000F không nhỉ?
Thanks các bác!
Reply With Quote
Old 12-09-2019, 14:00
long_pn long_pn is online now
Senior Member

Quote:
Originally Posted by quad View Post
-TV ngược đời so với màn hình máy tính, màn máy tính mà VA thì ít người chịu mua, chuộng IPS hơn, ngay cả mấy con màn vi tính cao cấp cũng dùng IPS.
-có monitor của Samsung là cố thủ dùng VA, giá cao kinh khủng, thua.

-à mấy bác nào muốn dung IPS mà muốn có màu đen sâu như VA thì vẫn có, màn hình HP dòng Z, giá ngang bọn Ultrasharp của Dell, dòng này công nghệ DreamColor đẹp lắm.

Sent from Mars using Vozforums Universal
Xuôi chứ ko phải ngược, phim ảnh thì hợp với VA trên cả TV và Monitor.
Reply With Quote
Old 12-09-2019, 14:11
mrKhoa2008 mrKhoa2008 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by RuaConHamChoi View Post
Hix! Xin hỏi có bác nào biết cách kiểm tra thời gian đã bật của tivi Sony 49X9000F không nhỉ?
Thanks các bác!
Mình có pm cho bác rồi sẵn để ra đây cho các bác nào cần thì tham khảo luôn

Quote:
Originally Posted by mrKhoa2008

Bác để cho nhân viên họ lắp , setup tivi khởi động hđh androi xong bác tắt bằng điều khiển . Sau đó dùng remore bấm theo thứ tự : i+, 5, volume +, nút mở tivi ( bấm bình thường không quá nhanh cúng không quá chậm ) . Menu ẩn hiện ra như hình 1 (chỉ dùng nút lên xuống , qua lại để chọn )

Chọn self diaqnosis history sẽ hiện ra hình 2 nhìn xuống dòng cuối cúng số đầu tiên 01473 là số h sử dụng , 00065 là số lần bật tivi .

Reply With Quote
Old 12-09-2019, 16:28
RuaConHamChoi's Avatar
RuaConHamChoi RuaConHamChoi is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by ko853 View Post

Quote:
Originally Posted by mrKhoa2008 View Post
Mình có pm cho bác rồi sẵn để ra đây cho các bác nào cần thì tham khảo luôn
Mới vừa chạy về nhà múc rồi các bác!
Bọn Tiki ghi thứ 7 giao mà hôm nay bên Gia Khang gọi đến giao luôn!
Con này đời 2018 mà date tháng 5/2019 cũng yên tâm. Xui lắm thì cũng mới trưng bày 4 tháng.
Hộp còn nguyên seal 1 lớp băng keo. Tivi còn 2 cái nẹp các tông dán 2 bên. Bọc nylon trùm tivi vẫn thơm mùi nhựa.
Để cạnh con Asus VG279Q thấy con Asus thật nhỏ bé!
Check ở Giới thiệu thì thời gian sử dụng 9 phút.

Nhưng kiểm tra số giờ sử dụng theo cách của bác Khoa thì nó chỉ bật tivi lên chứ không hiện ra cái bảng xanh đó!
Bấm theo những nút trong vòng tròn đỏ. Làm mấy lần mà nó vẫn vậy. Chỉ bật tivi lên thôi. Hix!

Reply With Quote
Old 12-09-2019, 16:31
Cocaine 13 Cocaine 13 is online now
Senior Member

Quote:
Originally Posted by long_pn View Post
Xuôi chứ ko phải ngược, phim ảnh thì hợp với VA trên cả TV và Monitor.
Thím cho hỏi tấm nền
TN, VA và IPS thì thằng nào tốt nhất cho monitor
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules