[Nghiêm túc] Có voz nào làm studio có nhu cầu nhận đệ tử ko mình muốn đi học chụp dịch vụ ạ. :) - Page 5 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chụp ảnh & Quay phim

Thread Tools
Old 19-08-2019, 14:56
justbenice's Avatar
justbenice justbenice is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Banhmitrung View Post
Cái này không phải manip. Manip là một hướng khác của thiết kế đồ họa, nguồn source để manip có thể sử dụng ảnh bất kỳ không cần phải tự chụp miễn là có bản quyền.

Hiend Retouch là một trong những khâu cuối cùng của sản xuất hình ảnh. Nó giống như khi bưởi xây 1 căn nhà với phần móng thô (chụp), sau đó trang hoàng sơn phết lên (hậu kỳ). Bất kỳ thể loại ảnh nào trừ những ảnh ghi nhớ mà muốn dùng thương mại thì hầu hết đều phải can thiệp hậu kỳ. Hiend Retouch dùng rất nhiều công cụ khác nhau cho nhiều mục đích khác nhau, từ Beauty đến Advertising, chứ không phải chỉ có chấm mụn rồi bóp mặt này nọ.

Với những job lớn và chuyên nghiệp thì sẽ có DIA chuyên phụ trách cái này. Tất nhiên trình độ photographer thì không bao giờ bằng bọn DIA này rồi. Nhưng kiến thức về hậu kỳ thì photo chuyên nghiệp bắt buộc phải có. Vì không phải job nào cũng có thể đi thuê DIA xịn.
À mà nếu bác bán đc ảnh quảng cáo giày, thì các ảnh stock kia bác có phải trả tiền kô ? Trung bình mỗi ảnh bao nhiêu?

Còn nói về sáng tạo - creation. Ông nào càng rành hậu kỳ tức là khả năng sáng tạo càng lớn. Bởi vì 1 source ảnh người giỏi có thể làm thành rất nhiều thứ.

Chẳng hạn như tấm ảnh quảng cáo giày này, đc mình ghép từ rất nhiều ảnh stock và chỉ có mỗi cái giày là chụp.
Cái hình nặn mụn và xóa tóc làm da kia thì kô phải Manip, nhưng cái hình đồng hồ em tưởng là Manip chứ nhỉ?
Hồi đại học năm nhất em có đi làm thuê thiết kế website. Được giao làm cái layout và code luôn cho cái web bán tranh cổ điển. Cũng lọ mọ tự học photoshop và làm tất cả layout của website từ số 0 nhưng làm mãi chẳng lên hồn. Website ngày xưa nó mang tính art hơn bây giờ. Nên em rất ngưỡng mộ Manip. Đầu óc họ phải ở 1 tầm nào đó siêu việt về ý tưởng so với người thường như em rồi.
Ảnh bác đẹp lắm, bác cũng phải là người rất giàu ý tưởng.
À bác cho hỏi, ví dụ bác bán đc cái ảnh quảng cáo giày. Thì bác có phải trả tiền mấy ảnh stock kô? Trung bình mỗi ảnh bao nhiêu tiền?

Last edited by justbenice; 19-08-2019 at 17:53.
Reply With Quote
Old 07-09-2019, 16:16
booksho's Avatar
booksho booksho is online now
Senior Member

Quote:
Originally Posted by justbenice View Post
Cái hình nặn mụn và xóa tóc làm da kia thì kô phải Manip, nhưng cái hình đồng hồ em tưởng là Manip chứ nhỉ?
Hồi đại học năm nhất em có đi làm thuê thiết kế website. Được giao làm cái layout và code luôn cho cái web bán tranh cổ điển. Cũng lọ mọ tự học photoshop và làm tất cả layout của website từ số 0 nhưng làm mãi chẳng lên hồn. Website ngày xưa nó mang tính art hơn bây giờ. Nên em rất ngưỡng mộ Manip. Đầu óc họ phải ở 1 tầm nào đó siêu việt về ý tưởng so với người thường như em rồi.
Ảnh bác đẹp lắm, bác cũng phải là người rất giàu ý tưởng.
À bác cho hỏi, ví dụ bác bán đc cái ảnh quảng cáo giày. Thì bác có phải trả tiền mấy ảnh stock kô? Trung bình mỗi ảnh bao nhiêu tiền?
tấm đồng hồ là setup chụp bằng flash, trong phòng tối , tốc không cần cao nhưng flash để công suất thấp thôi để bắt dính chủ thể, ở đây là hạt nước.
Mình cũng từng tìm hiểu về retouch và photographer. Demo 2 tấm mình làm.

Reply With Quote
Old 07-09-2019, 17:10
thangld294's Avatar
thangld294 thangld294 is online now
Senior Member

Nay mới đi workshop về cách phối màu. Nhìn bức ảnh sau khi căn chỉnh màu sắc quả là 1 rất đẹp, ưng về thị giác, rất khác biệt so với ảnh trên mấy group. Ws chỉ nói phối màu, chưa nói về pts hay retouch

via vozForums for iPhone
Reply With Quote
Old 07-09-2019, 18:38
dearboy_2015 dearboy_2015 is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by thangld294 View Post
Nay mới đi workshop về cách phối màu. Nhìn bức ảnh sau khi căn chỉnh màu sắc quả là 1 rất đẹp, ưng về thị giác, rất khác biệt so với ảnh trên mấy group. Ws chỉ nói phối màu, chưa nói về pts hay retouch

via vozForums for iPhone
Nói không vậy thôi à?!
Reply With Quote
Old 07-09-2019, 20:37
thangld294's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by dearboy_2015 View Post
Nói không vậy thôi à?!
thế thím đòi gì, file giảng bài à
chắc muốn học mất tiền, nói qua qua để hiểu thôi
https://forums.voz.vn/showthread.php?t=7617362

Last edited by thangld294; 07-09-2019 at 20:49.
Reply With Quote
Old 07-09-2019, 21:01
booksho's Avatar
Senior Member

Quote:
thế thím đòi gì, file giảng bài à
chắc muốn học mất tiền, nói qua qua để hiểu thôi
https://forums.voz.vn/showthread.php?t=7617362
Tiếc quá mình biết chậm 1 hôm ko thì cũng tham gia. Có video hay gì ko bác nhỉ. Bác tóm tắt vài thứ dc ko. E cũng đang học về phối màu.

Gửi từ LGE LGM-V300L bằng vozFApp
Reply With Quote
Old 07-09-2019, 21:28
thangld294's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by booksho View Post
Tiếc quá mình biết chậm 1 hôm ko thì cũng tham gia. Có video hay gì ko bác nhỉ. Bác tóm tắt vài thứ dc ko. E cũng đang học về phối màu.

Có mod voz quay đó,thím hỏi thím linh ngoc trinh xem sao, thời gian ít, ông diễn gia kêu tui nói 4h mới hết nhưng nói dc có 30p à. Ý chính là QC cho màn hình LG .
Làm thiết kế màu thì màn hình là 1 cái quan trọng, hiểu về màn hình. ( thiết bị) Phần về con người thì mình phải có kiến thức về màu, về phối màu mà thị giác vào não người tạo cảm giác đẹp ý thím. Nói về màu thì hiểu là nó gồm Vật lý (là sự thật) và Sinh học là thị giác con người.
Reply With Quote
Old 07-09-2019, 23:22
hoangkent17's Avatar
hoangkent17 hoangkent17 is offline
Senior Member

Quote:
Có mod voz quay đó,thím hỏi thím linh ngoc trinh xem sao, thời gian ít, ông diễn gia kêu tui nói 4h mới hết nhưng nói dc có 30p à. Ý chính là QC cho màn hình LG .
Làm thiết kế màu thì màn hình là 1 cái quan trọng, hiểu về màn hình. ( thiết bị) Phần về con người thì mình phải có kiến thức về màu, về phối màu mà thị giác vào não người tạo cảm giác đẹp ý thím. Nói về màu thì hiểu là nó gồm Vật lý (là sự thật) và Sinh học là thị giác con người.
Bao giờ mới post Video vậy. Xa quá ko hóng được.

Được gửi từ iPhone X - vozForums
Reply With Quote
Old 07-09-2019, 23:50
booksho's Avatar
Senior Member

Quote:
Làm thiết kế màu thì màn hình là 1 cái quan trọng, hiểu về màn hình. ( thiết bị) Phần về con người thì mình phải có kiến thức về màu, về phối màu mà thị giác vào não người tạo cảm giác đẹp ý thím. Nói về màu thì hiểu là nó gồm Vật lý (là sự thật) và Sinh học là thị giác con người. Ảnh
Ý chính có giống video này ko bác?
https://youtu.be/kscKvD6AYcM

Reply With Quote
Old 08-09-2019, 00:11
thangld294's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by booksho View Post
Ý chính có giống video này ko bác?
https://youtu.be/kscKvD6AYcM

Em xem video này rồi, và ko thấy hay so với những cái em biết bây giờ. so với buổi hôm nay thì tầm video này ko đủ tầm thím à. theo quan điểm của em.

Thím tìm hiểu về phối màu tương phản, màu tương đồng và màu họa sỹ xem qa xem. Mà chuyên gia nói nó cuốn lắm thím,em xem video Thùy Uyên ko thẩm nổi
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules