[Nghiêm túc] Có voz nào làm studio có nhu cầu nhận đệ tử ko mình muốn đi học chụp dịch vụ ạ. :) - Page 4 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chụp ảnh & Quay phim

Thread Tools
Old 17-08-2019, 13:29
justbenice's Avatar
justbenice justbenice is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by thangld294 View Post
Học cho nhanh bác, mấy kiến thức chuyên sâu người ta làm nghề mới biết, chưa kể họ nhiều kinh nghiệm nữa

via vozForums for iPhone
Em thấy trên này nhiều bác chụp đẹp. Nhưng có bác nào đi học đâu. Thời buổi bây giờ thông tin nhiều. Về kĩ thuật, bố cục, ánh sáng, v..v đọc tầm vài ngày rồi xách máy đi chụp. Chụp tầm tới lần thứ 3-4 là làm chủ đc cái máy rồi. Trải nghiệm về nhiếp ảnh nó liên quan tới thẩm mỹ của từng người, em kô nghĩ ai truyền cho ai đc đâu vì mỗi người có cảm nhận riêng mà.
Em thấy cái quan trọg nhất bây giờ là sửa ảnh chứ kô phải là chụp ảnh nữa. Đặc biệt bác muốn đi theo hướng "dịch vụ" . Mình đi chụp nhóm 2 lần. Thấy có 2 bạn "thợ" đc thuê tới chụp. Nói chung họ chụp cực nhanh rồi về. Đến khi xem hình thì nhận kô ra luôn, rất ảo giác vì trình độ photoshop của họ thượng thừa.
Reply With Quote
Old 17-08-2019, 14:22
thangld294's Avatar
thangld294 thangld294 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by justbenice View Post
Em thấy trên này nhiều bác chụp đẹp. Nhưng có bác nào đi học đâu. Thời buổi bây giờ thông tin nhiều. Về kĩ thuật, bố cục, ánh sáng, v..v đọc tầm vài ngày rồi xách máy đi chụp. Chụp tầm tới lần thứ 3-4 là làm chủ đc cái máy rồi. Trải nghiệm về nhiếp ảnh nó liên quan tới thẩm mỹ của từng người, em kô nghĩ ai truyền cho ai đc đâu vì mỗi người có cảm nhận riêng mà.
Em thấy cái quan trọg nhất bây giờ là sửa ảnh chứ kô phải là chụp ảnh nữa. Đặc biệt bác muốn đi theo hướng "dịch vụ" . Mình đi chụp nhóm 2 lần. Thấy có 2 bạn "thợ" đc thuê tới chụp. Nói chung họ chụp cực nhanh rồi về. Đến khi xem hình thì nhận kô ra luôn, rất ảo giác vì trình độ photoshop của họ thượng thừa.
Ai chắc là mấy bác trên này ko học, chụp chơi thì được chứ làm dịch vụ phải học chứ bác. pts mà bác nói cũng phải học

via vozForums for iPhone
Reply With Quote
Old 19-08-2019, 00:22
babysnow1811 babysnow1811 is offline
Member

Thớt này từ hôm đó tới h vẫn chưa tìm thấy lối à.

- B1: thím phải tư duy mình là người sản xuất hình ảnh, mà để sản xuất cần máy móc và kiến thức chuyên môn về 1 loại hình sản xuất.
+ Máy móc: studio rẻ thì hàng VN, tầm trung thì godox or Jinbei, lên hơn thì elinchrom, profoto, bron color. Body + lens thì phang canon cho rẻ, bỏ qua sony cho làm nghề, còn dư hơn thì phang nikon.
+ Chuyên môn: tham gia chụp high fashion, food, product, hay beauty portrait, landscape hay land mark... mỗi hướng kĩ thuật chuyên sâu và đầu tư nó cực khác nhau, ko giống với việc thím chỉ đứng ngoài tưởng mình có cái máy là có ảnh như các pro chụp đâu nhé.

- B2: sau khi đã xác định được hướng đi, máy móc, kĩ thuật cần học thì giờ phải đi tìm style mình thích chụp. Tìm style bằng cách nào? Thím lên các trang 500px, 1x, shutterstock... xem ảnh, và thím xem ảnh nào khiến thím dừng lại để click vô coi, thì đó là style thím đang thích trong hướng đi. Save những ảnh đó lại, nghiên cứu kĩ thuật set up, ánh sáng và tập chụp làm sao cho giống hệt như các trang stock đó.

- B3: sau khi có đầu tư cơ bản, sản xuất được hình ảnh cơ bản, thì lúc này mới quan tâm tới kĩ thuật retouch. Retouch thì khá lằng nhằng, ko phải như mấy group blend màu tứ tung, nếu làm tốt phần này thì bù đắp được chi phí đầu tư máy móc ban đầu nhưng tốn thời gian, và nó làm giảm sáng tạo đi khá nhiều, nên cực kì cân nhắc là thím đi sâu vào làm photographer, hay lại thành 1 retoucher với manipulation đấy.
+ Về phần cứng cho retouch thì cần PC mạnh, có phần cứng hỗ trợ 10 bit màu, cụ thể là card Quadro và Firepro, monitor hỗ trợ 8 bit màu thực + 2 bit ảo là 10 bit màu, dụng cụ cân màu cho monitor, dụng cụ cân chỉnh màu trong lúc chụp. Làm được phần này thì sẽ có được quy trình khép kín cho sản xuất ảnh, là từ khâu Input và Output chất lượng sẽ đồng đều, không có kiểu hôm nay vui tôi chụp ảnh nó tươi sáng mai tôi buồn chụp ảnh nó u ám.
+ Hướng retouch thì phụ thuộc vào style thím thích ở phần trên. Phần này e cũng ko biết nói như nào cả, vì nó phụ thuộc vào trí tưởng tượng của thím nhìu.

- B4: Đưa sản phẩm tới tay khách hàng. Không làm được bước này thì đừng mong có xèng. Phần này thì tiền đầu tư không biết bao nhiêu là đủ, nên hóng cao nhân khác vào chia sẻ.

Chốt lại cho thím hình dung, chụp ảnh là một nghề tưởng rất nghệ sĩ, nhưng để tiến xa được thì phải tư duy là nhà sản xuất hình ảnh và có kĩ thuật để lượng hóa được. Lúc ngồi cafe 1 mình suy tư thì là nghệ sĩ sáng tạo, còn lúc bấm máy và retouch cho ra sản phẩm, thì là công nhân nha

Quote:
Ai chắc là mấy bác trên này ko học, chụp chơi thì được chứ làm dịch vụ phải học chứ bác. pts mà bác nói cũng phải học

via vozForums for iPhone
Reply With Quote
Old 19-08-2019, 00:37
justbenice's Avatar
Senior Member

Nghe bác babysnow1811 nói nghe đã thật. Mình thì thích chụp sáng tạo hơn là retouch.
Reply With Quote
Old 19-08-2019, 00:42
thangld294's Avatar
Senior Member

Rất cảm ơn thím baby đã chia sẻ cho em. Em mới làm được gần 1 nửa thím nói thôi ạ, B4 thì e ko có gì luôn

via vozForums for iPhone
Reply With Quote
Old 19-08-2019, 00:44
thangld294's Avatar
Senior Member

Quote:
Nghe bác babysnow1811 nói nghe đã thật. Mình thì thích chụp sáng tạo hơn là retouch.
Retuoch thì làm màu , da mẫu với sửa rác nên học thím à, bức ảnh sẽ đẹp hơn rất nhiều

via vozForums for iPhone
Reply With Quote
Old 19-08-2019, 01:42
justbenice's Avatar
Senior Member

Quote:
Retuoch thì làm màu , da mẫu với sửa rác nên học thím à, bức ảnh sẽ đẹp hơn rất nhiều

via vozForums for iPhone
Mấy cái đó mình làm đc hết.
Ý bác babysnow nói phía trên đó là retouch tới đỉnh làm cho hình ảnh nó đi theo 1 ý nghĩa khác và hướng khác.

Bác nên đọc kĩ bài bác babysnow. Nó rất ý nghĩa để bác định hướng. Nếu làm "dịch vụ" đúng kiểu Việt Nam thì cực dễ. Cứ học photoshop cho đến khi giỏi, chụp cho khách làm khách xấu thành đẹp là bác lượm tiền.

Còn nếu đi theo hướng nhiếp ảnh gia. Kiểu chụp ảnh sáng tạo, bắt được những khoảnh khắc đặc biệt của cuộc sống để bán ảnh do bác chụp ra thì hạn chế photoshop. Chỉ dừng ở mức cơ bản sửa linh tinh bóp chân bóp tay, chỉnh mặt, chỉnh môi chỉnh mắt, chỉnh màu, ghép hình.

Ý bác kia là thế này nè :
"Retouch thì khá lằng nhằng, ko phải như mấy group blend màu tứ tung, nếu làm tốt phần này thì bù đắp được chi phí đầu tư máy móc ban đầu nhưng tốn thời gian, và nó làm giảm sáng tạo đi khá nhiều, nên cực kì cân nhắc là thím đi sâu vào làm photographer, hay lại thành 1 retoucher với manipulation đấy"

Vì mình chụp ảnh là 1 hobby chứ kô phải kiếm tiền nên quan điểm của cá nhân mình khi chụp là kô retouch. Lightroom thì không nói, vì nó chỉ là chỉnh ánh sáng và màu sắc, bắt buộc phải biết dùng một cách thông thạo rồi. Còn photoshop thì mình chỉ dùng khi mẫu có nhiều điểm yếu hoặc mẫu yêu cầu, mà có dùng thì cũng chỉ rất nhẹ, để mẫu vẫn là mẫu chứ kô phải là 1 người khác. Rât nhiều lần chụp mẫu yêu cầu phải chỉnh thế này thế kia mình đều từ chối , chỉ chỉnh 1-2 tấm tặng mẫu cho vui.

Ngay cả chuyện thế nào là đẹp cũng là rất phức tạp rồi, mình thích 2 tông màu, 1 là hơi ám nóng tổng thể, 2 là hơi ám xanh dương tổng thể. Mặt mẫu thì mình thích để nguyên màu chỉnh hơi sáng lên chút cho đúng người Châu Á, nhưng hiếm hoi lắm mới có 1 mẫu thích để nguyên màu mà kô làm trắng lên. Ngay cả bác, thấy bác chỉnh da mẫu màu tái xanh cho cổ điển cũng là gu của bác. Thường thì mình chụp xong mình lên màu da thành 3-4 tông màu cho mẫu chọn, thích cái nào mình làm cái đó, còn cá nhân mình thì để theo gu của mình, thế đỡ tranh luận với mẫu cho mệt

Bác xem mình retouch mẫu này :

retouch
by Nguyen Thanh

còn nếu kô qua lightroom mà lấy file jpg của máy thì nó thế này, coi như vất đi tấm hình :

hình mình chụp trong điều kiện rất thiếu sáng mà lại vội kô kịp chỉnh máy cho đúng khẩu nữa.
Attached Images
File Type: jpg DSC01868 jpg.jpg‎ (100.9 KB, 271 views)

Last edited by justbenice; 19-08-2019 at 03:14.
Reply With Quote
Old 19-08-2019, 02:49
Banhmitrung's Avatar
Banhmitrung Banhmitrung is offline
Senior Member

Chụp ko retouch thì khỏi làm dịch vụ đi, đừng nói tới chụp chuyên nghiệp, thương mại.

Trong ngành này, hậu kỳ có thể làm bức ảnh tăng đến 200% độ hấp dẫn. Tư duy hạn chế hậu kỳ bây giờ chỉ thích hợp với mấy ông chụp street và chụp báo chí.

Chẳng hạn như team Hiend

Team Product

Mấy team interior cũng phải chính méo, thêm ánh sáng này nọ.
Reply With Quote
Old 19-08-2019, 03:05
justbenice's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Banhmitrung View Post
Chụp ko retouch thì khỏi làm dịch vụ đi, đừng nói tới chụp chuyên nghiệp, thương mại.

Trong ngành này, hậu kỳ có thể làm bức ảnh tăng đến 200% độ hấp dẫn. Tư duy hạn chế hậu kỳ bây giờ chỉ thích hợp với mấy ông chụp street và chụp báo chí.

Chẳng hạn như team Hiend

Team Product

Mấy team interior cũng phải chính méo, thêm ánh sáng này nọ.
Đẳng cấp ! Nhưng thế này là Photo Manipulation , 1 hướng khác rồi. Hướng này cũng lượm tiền thiên hạ được nhưng mà kì công lắm .
Photo Manipulation kô những cần chụp được mà còn phải có đầu óc tưởng tượng siêu đẳng.
Reply With Quote
Old 19-08-2019, 14:28
Banhmitrung's Avatar
Banhmitrung Banhmitrung is offline
Senior Member

Quote:
Đẳng cấp ! Nhưng thế này là Photo Manipulation , 1 hướng khác rồi. Hướng này cũng lượm tiền thiên hạ được nhưng mà kì công lắm .
Photo Manipulation kô những cần chụp được mà còn phải có đầu óc tưởng tượng siêu đẳng.
Cái này không phải manip. Manip là một hướng khác của thiết kế đồ họa, nguồn source để manip có thể sử dụng ảnh bất kỳ không cần phải tự chụp miễn là có bản quyền.

Hiend Retouch là một trong những khâu cuối cùng của sản xuất hình ảnh. Nó giống như khi bưởi xây 1 căn nhà với phần móng thô (chụp), sau đó trang hoàng sơn phết lên (hậu kỳ). Bất kỳ thể loại ảnh nào trừ những ảnh ghi nhớ mà muốn dùng thương mại thì hầu hết đều phải can thiệp hậu kỳ. Hiend Retouch dùng rất nhiều công cụ khác nhau cho nhiều mục đích khác nhau, từ Beauty đến Advertising, chứ không phải chỉ có chấm mụn rồi bóp mặt này nọ.

Với những job lớn và chuyên nghiệp thì sẽ có DIA chuyên phụ trách cái này. Tất nhiên trình độ photographer thì không bao giờ bằng bọn DIA này rồi. Nhưng kiến thức về hậu kỳ thì photo chuyên nghiệp bắt buộc phải có. Vì không phải job nào cũng có thể đi thuê DIA xịn.

Còn nói về sáng tạo - creation. Ông nào càng rành hậu kỳ tức là khả năng sáng tạo càng lớn. Bởi vì 1 source ảnh người giỏi có thể làm thành rất nhiều thứ.

Chẳng hạn như tấm ảnh quảng cáo giày này, đc mình ghép từ rất nhiều ảnh stock và chỉ có mỗi cái giày là chụp.

Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules