Nơi khác Quy định về việc up bài mua bán - Page 5 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Khu thương mại > Máy tính để bàn

Thread Tools
Old 11-08-2019, 15:00
tranhieulam27's Avatar
tranhieulam27 tranhieulam27 is online now
Member

Re: Quy định về việc up bài mua bán

https://forums.voz.vn/showthread.php?t=7603647
Reply With Quote
Old 11-08-2019, 15:05
tranhieulam27's Avatar
Member

Quote:
Originally Posted by DreamUltraHD View Post
Hi mod và các anh em voz
em xin mạn phép đóng góp vài ý kiến mang tính XD ah.
Đứng trên quan điểm thương gia buôn bán, em xin có vài lời. Từ sau đợt voz chết 2 3 tháng vừa qua, tỉ lệ tương tác trong F68 giảm đi vô cùng trầm trọng. Trước đây dễ bán bao nhiêu thì giờ chậm đi bấy nhiêu. Em nghĩ siết chặt nội quy hiện tại đồng nghĩa với việc càng làm nhỏ đi sân chơi và cũng là giảm đi tỉ lệ quảng cáo của diễn đàn.
Ngoài ra về việc up bài giới hạn như kia cũng là khó đấy. Vì ngoài up bài cho mình cùng 1 vài ae (tổng cộng 3 bài) thì sau khi up xong, giả sử đi topic khác thấy có ng rao mua chẳng hạn, lúc đấy em muốn vào cmt chào giá thì làm ntn?
Em nghĩ là nên linh động và mềm dẻo hơn để sân chơi đc khôi phục lại ah. Cá nhân em mua bán trên voz cũng 7 8 năm nay rồi, cũng đi từ user lên thương gia. Đây là lời nói lòng của em ah. Mong được mod nghiên cứu.
Làm theo quy định thì ai làm gì, các ông cứ cậy cái mác thương gia, thích post gì thì post, post bao nhiêu thì post ah. Laptop mang sang pc bán ...
tốn tài nguyên mà rác forums.
Reply With Quote
Old 11-08-2019, 15:42
DreamUltraHD DreamUltraHD is offline
K.I.A

Re: Nơi khác Quy định về việc up bài mua bán

Bác này buồn cười, box mua bán cũng nhờ thương gia mà phát triển đc chứ. Ng dùng bt như bác cần j vào mua xong 5 7 năm sau cần mới quay lại thì còn j là box.

Sent from Xiaomi MIX 2S using vozFApp
Reply With Quote
Old 11-08-2019, 16:02
tranhieulam27's Avatar
Member

Re: Nơi khác Quy định về việc up bài mua bán

Quote:
Originally Posted by DreamUltraHD View Post
Bác này buồn cười, box mua bán cũng nhờ thương gia mà phát triển đc chứ. Ng dùng bt như bác cần j vào mua xong 5 7 năm sau cần mới quay lại thì còn j là box.

Sent from Xiaomi MIX 2S using vozFApp
phát triển theo hướng tích cực, chứ ko phải theo hướng spam.

và không phải ai buôn bán cũng vậy. ok
Reply With Quote
Old 11-08-2019, 16:26
logop8x's Avatar
logop8x logop8x is offline
Đã tốn tiền

Là người buôn bán lâu năm trên voz, từng thuê hợp đồng quảng cáo lên đến tiền trăm triệu cho công ty thì mình xin nói ngắn gọn là giờ Voz mà làm chặt quá là anh em nghỉ hết. Những người còn trụ ở đây đa phần là vì đam mê hoặc thói quen chứ giờ fb zalo nó ra đời, tương tác nhanh hơn, tự do hơn trong cách đăng bài, thoải mái hơn trong cách người bán và người mua tiếp cận hàng hóa.

Thời đại thay đổi thì cách thức làm ăn hoặc luật định cũng nên thay đổi cho thức thời (cái này là góp ý nhé):

- Thứ nhất việc up bài nên loại trừ việc trả lời câu hỏi khách hàng. Bất cứ 1 cái chợ nào trên mạng dù dưới mọi hình thức đều ko cấm bên mua và bán giao tiếp với nhau, đặc biệt là trả lời trực tiếp trên forum. Người bán trả lời 1 người mua cũng là trả lời những người khác, hoàn toàn là hợp lý nếu họ trả lời chi tiết. Những người bán trả lời nhiều càng tốt, sẽ loại trừ những người bán lười vào forum. Ở các box khác vô thưởng vô phạt, chẳng đem lại xu méo nào cho Voz thì post thoải mái, nhiều khi xàm lol nữa, nhưng chả sao. Cái chợ là nơi nuôi Voz từ trứng nước thì cấm đủ trò. Haizz

- Thứ hai thông tin hàng hóa: bất cứ chợ mua bán nào đều cho phép ẩn danh người bán, tức họ chỉ cần cái nick để bán là đc (vì khi tạo nick là đồng ý với các quy định của forum rồi), còn thông tin nhà cửa, sdt là việc cá nhân giữa 2 bên khi hoạt động mua bán xảy ra. Nếu bắt người bán public thông tin cá nhân, vậy khi phát sinh giao dịch lừa đảo hoặc tranh chấp các mod có đứng ra chịu trách nhiệm cho người mua và người bán ko? Chắc chắn là không, vì mình đã bị lừa nhiều rồi, chẳng ai giải quyết cả. Vậy bản chất là như nhau ko có khác gì. Rất nhiều người bán (amazon, ebay hoặc gần là lazada tiki taobao shopee, người mua hoàn toàn ko biết người bán là ai chỉ biết nick. Như vậy thì nên nới lỏng cái này, tạo sự thoải mái cho người mua và bán.
Reply With Quote
Old 11-08-2019, 18:03
logop8x's Avatar
logop8x logop8x is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by Bo Kinh Van View Post
em ủng hộ bác. giờ ngoài zalo, face còn có sàn thương mại điện tử nó chiếm ưu thế quá lớn, bán chậm dã man.
tưởng tượng bán trên fb, hỏi và trả lời trong tích tắc, cùng lúc tương tác 30-100 khách là chuyện bình thường, forum thì chờ pm mỗi ngày 1 cái mất 1 ngày xong lại 1 ngày chờ trả lời pm. Nên giờ rất khó cho các forum để triển khai bán hàng rồi. Nhưng forum có ưu điểm cực lớn là khách hàng nhu cầu thực sự mua cao, có hiểu biết, mức tin tưởng cao hơn mua online kiểu kia.
Reply With Quote
Old 12-08-2019, 04:43
DreamUltraHD DreamUltraHD is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by logop8x View Post
Là người buôn bán lâu năm trên voz, từng thuê hợp đồng quảng cáo lên đến tiền trăm triệu cho công ty thì mình xin nói ngắn gọn là giờ Voz mà làm chặt quá là anh em nghỉ hết. Những người còn trụ ở đây đa phần là vì đam mê hoặc thói quen chứ giờ fb zalo nó ra đời, tương tác nhanh hơn, tự do hơn trong cách đăng bài, thoải mái hơn trong cách người bán và người mua tiếp cận hàng hóa.

Thời đại thay đổi thì cách thức làm ăn hoặc luật định cũng nên thay đổi cho thức thời (cái này là góp ý nhé):

- Thứ nhất việc up bài nên loại trừ việc trả lời câu hỏi khách hàng. Bất cứ 1 cái chợ nào trên mạng dù dưới mọi hình thức đều ko cấm bên mua và bán giao tiếp với nhau, đặc biệt là trả lời trực tiếp trên forum. Người bán trả lời 1 người mua cũng là trả lời những người khác, hoàn toàn là hợp lý nếu họ trả lời chi tiết. Những người bán trả lời nhiều càng tốt, sẽ loại trừ những người bán lười vào forum. Ở các box khác vô thưởng vô phạt, chẳng đem lại xu méo nào cho Voz thì post thoải mái, nhiều khi xàm lol nữa, nhưng chả sao. Cái chợ là nơi nuôi Voz từ trứng nước thì cấm đủ trò. Haizz

- Thứ hai thông tin hàng hóa: bất cứ chợ mua bán nào đều cho phép ẩn danh người bán, tức họ chỉ cần cái nick để bán là đc (vì khi tạo nick là đồng ý với các quy định của forum rồi), còn thông tin nhà cửa, sdt là việc cá nhân giữa 2 bên khi hoạt động mua bán xảy ra. Nếu bắt người bán public thông tin cá nhân, vậy khi phát sinh giao dịch lừa đảo hoặc tranh chấp các mod có đứng ra chịu trách nhiệm cho người mua và người bán ko? Chắc chắn là không, vì mình đã bị lừa nhiều rồi, chẳng ai giải quyết cả. Vậy bản chất là như nhau ko có khác gì. Rất nhiều người bán (amazon, ebay hoặc gần là lazada tiki taobao shopee, người mua hoàn toàn ko biết người bán là ai chỉ biết nick. Như vậy thì nên nới lỏng cái này, tạo sự thoải mái cho người mua và bán.
đọc mát ruột quá

Quote:
tưởng tượng bán trên fb, hỏi và trả lời trong tích tắc, cùng lúc tương tác 30-100 khách là chuyện bình thường, forum thì chờ pm mỗi ngày 1 cái mất 1 ngày xong lại 1 ngày chờ trả lời pm. Nên giờ rất khó cho các forum để triển khai bán hàng rồi. Nhưng forum có ưu điểm cực lớn là khách hàng nhu cầu thực sự mua cao, có hiểu biết, mức tin tưởng cao hơn mua online kiểu kia.
cái này cũng chuẩn. voz có lợi thế là lượng khách ổn và chuẩn. Chốt nét ko như MXH 10 ng hỏi may ra 1 ng mua.
BQT voz nên nhìn nhận và đưa ra luật cho phù hợp. Cá nhân mình từ ngày bị ban mình chán hẳn và rất ít vào voz....

Last edited by DreamUltraHD; 12-08-2019 at 04:47.
Reply With Quote
Old 12-08-2019, 08:29
nickname2606's Avatar
nickname2606 nickname2606 is online now
Đã tốn tiền

Mình thì cẫn ưu tiên vào voz hơn, fb cái lìn gì cũng "inbox" ngứa cả d@'i
Reply With Quote
Old 12-08-2019, 12:49
IAT IAT is offline
K.I.A

Hi All,

Mình đã đọc rất kỹ các post của mọi người, đặc biệt là các bạn đang không hài lòng với cách quản lý hiện tại.
Thứ nhất, về quan điểm của bạn logop8x, không biết bạn còn nhớ thread cũ của bạn về vấn đề này không, thread đó từ 2015, mình quote lại bên dưới để mọi người dễ theo dõi

Quote:
Xin giải trình việc bị ban:

Nick mình bị ban: pitroy

Lý do: nội quy mua bán voz

Xin giải trình như sau: mình thấy có 2 topic gần đây mình bị xóa nên đoán chắc lý do bị ban do up quá 2 lần/ngày.

Trước đây mình cũng đã biết quy định này nên cố gắng tuân thủ chuẩn xác bằng các cách sau
+ Thông tin hàng hóa rõ ràng, đầy đủ tránh để người mua phải hỏi

+ Chủ động pm cho những người quan tâm để hạn chế trả lời

+ Chia tách topic ra những topic riêng cho những loại hàng riêng biệt (hàng linh tinh vào 1 topic, hàng nguyên bộ vào topic khác) nhằm chia khách hàng, hạn chế hỏi chồng đè vào nhau.

Mình biết là diễn đàn có quy định trên, âu cũng là để tạo sân chơi lành mạnh. Nhưng ở góc độ người bán hàng lẫn người mua hàng xin mod hiểu cho mấy điều sau:

+ một là khi bán hàng, nhiều người hỏi, nhiều người up hộ => chẳng nhẽ không trả lời, không thanks họ một câu? topic bán hàng tổng hợp mình có rất nhiều hàng, nhiều người thực sự quan tâm hỏi các vấn đề khác nhau nên mình không thể không trả lời. Nếu ko trả lời rất sốt ruột và bỏ lỡ khách hàng. Mình không bao giờ comment kiểu up up lấy được tranh phần topic khác.

+ hai là một topic trong mua bán chỉ quy định có 2 lần/ngày, trong khi những topic f17 tràn lan, chủ đề hỗn tạp chiếm băng thông lớn của voz thì được comment ko giới hạn. Trong box đó chỉ cần là comment bình thường ko quá khích thì thoải mái bình luận, nhiều khi hoàn toàn ko nằm trong phạm vi của một diễn đàn công nghệ. Trong khi box này coment hơi nhiều xíu đã bị mất nick, mà xét cho cùng mua bán đồ IT là một trong những cách cơ bản nhất để phát triển một cộng đồng công nghệ.

Liệu thế có phải là bất công không mod?

+ ba là: Admin và Mod thừa biết bất cứ diễn đàn công nghệ nào, ngoài box công nghệ hầu hết đều có box mua bán, doanh nghiệp tìm khách ở đây, diễn đàn có nguồn thu quảng cáo từ đây và người dùng thực sự quan tâm các quảng cáo của các doanh nghiệp IT ở đây.
Vậy tại sao box này người mua bán đàng hoàng, nghiêm túc gần như không được hỗ trợ gì? (cái này không phải là khoe lấy công nhưng thực sự mình cũng đem về cho voz không dưới 3 hợp đồng từ hơn chục đến vài chục triệu rồi)

Mình ko cần phải được này nọ, mình cũng chỉ muốn được bình thường như các diễn đàn rất bình thường khác như muare, nhattao, rồng bay. Trả tiền để được comment, trả tiền để được up cũng được.

Nhưng mong đừng cứng nhắc thế này, mod và admin ạ!
Quote:
Originally Posted by lebao View Post
Trong tương lai gần, box mua bán sẽ được quy hoạch lại. Hiện tại bây giờ chúng ta cứ theo nội quy mà làm, BQT quản lý theo số đông nên sẽ làm vài bạn không đồng ý.

Theo như hiện tại thì ai vào up, ai vào hỏi mà chủ topic cũng trả lời thì chắc chắn sẽ loạn cái box luôn. Thay vì thế, người bán có thể dùng chức năng pm cho khách hàng. Mà nói chung khách hàng đã muốn mua thì họ sẽ cũng gọi điện thoại nhanh gọn lẹ, ai lại đi post lên hỏi rồi chờ trả lời.

Việc so sánh box mua bán với box chuyện trò linh tinh là rất buồn cười nên mình chả biết nói sao.

Cho đến giờ, vOz vẫn không khuyến khích về mua bán. Người mua lẫn người bán phải tự chịu trách nhiệm về các hành vi của mình. Hiện tại mình vẫn thấy có người mua sticky, bạn nào muốn bỏ tiền ra làm thì mình có thể giới thiệu người liên lạc các bạn để xúc tiến.
Các vấn đề bạn đưa ra trong thread này cũng tương tự như 4 năm trước, mod đã đưa ra lời giải thích. Mình bổ sung một số điểm:

1. Forum có hỗ trợ chức năng inbox, bạn hoàn toàn có thể dùng nó thể liên lạc với người mua, không thể so sánh với facebook, vì ở đây khi bạn reply, thread bạn sẽ được đẩy lên trên, tạo ra một chút cạnh tranh không công bằng cho những thread khác, điều này cũng dẫn đến một số bạn cố tình lập thread bán đồ không rõ thông tin, khiến người mua phải comment hỏi thêm. Và như đã nói trong thread cũ bên trên, người mua nếu muốn thì họ đã call luôn rồi.

2. Không hiểu bạn nghĩ gì khi so sánh voz với các trang TMDT, ở đó có thể 2 bên mua bán không biết nhau, nhưng lại có chính sàn TMDT đó đứng ra xử lý khi có tranh chấp(dù không phải lúc nào cũng hiệu quả), còn ở đây, BQT Voz không làm việc đó, việc mua bán diễn ra trực tiếp giữa 2 bên, vì vậy việc có càng nhiều thông tin thì càng có lợi cho người mua cũng như người bán. Trước đây mình cũng từng bán vài món linh tinh trên voz, và thực sự là bán trên đây rất thích, người mua call phát là lấy luôn, qua mình cũng chẳng cần test mà cầm về, mình thì bonus thêm vài món linh tinh. Niềm tin vô hình đó được tạo nên từ nhiều năm nhờ voz, mình không muốn những thứ đó mất đi.

3. Nick pitroy của bạn là do mình ban, vì bạn bán hàng không giá, nhưng mình cũng thấy bạn là người hoạt động lâu năm + cống hiến cho forum, nên chỉ xóa thread và ban tạm 3 ngày. Bạn thấy như vậy có vấn đề gì không?

Dear các thương gia, các bạn nghĩ là nhờ các bạn góp công mà box phát triển, mình hoàn toàn đồng ý, nhưng nếu các bạn cứ tiếp tục spam hằng đống thread với thông tin mù mờ, giá cả không có, thì người mua còn muốn vào đây mua hàng không? Đến lúc Box như một đống rác, người mua không có thì các bạn cũng đi theo luôn. Mình nghĩ là không ai trong đây muốn như vậy.

Mình thấy đa phần mọi người đều ủng hộ việc dọn dẹp box, đây không phải là làm gắt hơn hay khó khăn hơn, mà chỉ là đưa mọi thứ về đúng với vị trí của nó. Mình luôn xem qua các thread cũ và lịch sử hoạt động của các bạn mà đưa ra mức xử lý phù hợp(như trường hợp của pitroy bên trên). Những bạn bị mình ban, nếu có gì không thỏa lòng, cứ inbox hoặc vào box Thắc mắc/Góp ý lập thread, mình sẽ giải đáp.

Mình cũng đã trả lời nhiều về vấn đề trả tiền để up thread, mình cũng thấy vụ này hợp lý hơn sticky, nhưng do hạn chế về mặt kỹ thuật của forum nên mong mọi người cố gắng hài lòng với những gì hiện tại. Mình đang có một số ý tưởng cho các thương gia trong Box, sẽ làm việc với BQT và thông báo đến các bạn sau.

Cảm ơn mọi người.
Reply With Quote
Old 13-08-2019, 00:27
tranhieulam27's Avatar
Member

Quote:
Originally Posted by IAT View Post
Hi All,

Mình đã đọc rất kỹ các post của mọi người, đặc biệt là các bạn đang không hài lòng với cách quản lý hiện tại.
Thứ nhất, về quan điểm của bạn logop8x, không biết bạn còn nhớ thread cũ của bạn về vấn đề này không, thread đó từ 2015, mình quote lại bên dưới để mọi người dễ theo dõi

Các vấn đề bạn đưa ra trong thread này cũng tương tự như 4 năm trước, mod đã đưa ra lời giải thích. Mình bổ sung một số điểm:

1. Forum có hỗ trợ chức năng inbox, bạn hoàn toàn có thể dùng nó thể liên lạc với người mua, không thể so sánh với facebook, vì ở đây khi bạn reply, thread bạn sẽ được đẩy lên trên, tạo ra một chút cạnh tranh không công bằng cho những thread khác, điều này cũng dẫn đến một số bạn cố tình lập thread bán đồ không rõ thông tin, khiến người mua phải comment hỏi thêm. Và như đã nói trong thread cũ bên trên, người mua nếu muốn thì họ đã call luôn rồi.

2. Không hiểu bạn nghĩ gì khi so sánh voz với các trang TMDT, ở đó có thể 2 bên mua bán không biết nhau, nhưng lại có chính sàn TMDT đó đứng ra xử lý khi có tranh chấp(dù không phải lúc nào cũng hiệu quả), còn ở đây, BQT Voz không làm việc đó, việc mua bán diễn ra trực tiếp giữa 2 bên, vì vậy việc có càng nhiều thông tin thì càng có lợi cho người mua cũng như người bán. Trước đây mình cũng từng bán vài món linh tinh trên voz, và thực sự là bán trên đây rất thích, người mua call phát là lấy luôn, qua mình cũng chẳng cần test mà cầm về, mình thì bonus thêm vài món linh tinh. Niềm tin vô hình đó được tạo nên từ nhiều năm nhờ voz, mình không muốn những thứ đó mất đi.

3. Nick pitroy của bạn là do mình ban, vì bạn bán hàng không giá, nhưng mình cũng thấy bạn là người hoạt động lâu năm + cống hiến cho forum, nên chỉ xóa thread và ban tạm 3 ngày. Bạn thấy như vậy có vấn đề gì không?

Dear các thương gia, các bạn nghĩ là nhờ các bạn góp công mà box phát triển, mình hoàn toàn đồng ý, nhưng nếu các bạn cứ tiếp tục spam hằng đống thread với thông tin mù mờ, giá cả không có, thì người mua còn muốn vào đây mua hàng không? Đến lúc Box như một đống rác, người mua không có thì các bạn cũng đi theo luôn. Mình nghĩ là không ai trong đây muốn như vậy.

Mình thấy đa phần mọi người đều ủng hộ việc dọn dẹp box, đây không phải là làm gắt hơn hay khó khăn hơn, mà chỉ là đưa mọi thứ về đúng với vị trí của nó. Mình luôn xem qua các thread cũ và lịch sử hoạt động của các bạn mà đưa ra mức xử lý phù hợp(như trường hợp của pitroy bên trên). Những bạn bị mình ban, nếu có gì không thỏa lòng, cứ inbox hoặc vào box Thắc mắc/Góp ý lập thread, mình sẽ giải đáp.

Mình cũng đã trả lời nhiều về vấn đề trả tiền để up thread, mình cũng thấy vụ này hợp lý hơn sticky, nhưng do hạn chế về mặt kỹ thuật của forum nên mong mọi người cố gắng hài lòng với những gì hiện tại. Mình đang có một số ý tưởng cho các thương gia trong Box, sẽ làm việc với BQT và thông báo đến các bạn sau.

Cảm ơn mọi người.
Mod bận nhiều việc mà có tâm với box quá

Nói quá chuẩn nek.

Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules