Hỏi cách tắt thông báo này của Windows ? - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Máy tính để bàn > Phần mềm

Thread Tools
Old 27-01-2019, 18:37
vn00426941 vn00426941 is offline
Senior Member

Hỏi cách tắt thông báo này của Windows ?

Tình hình là mỗi lần mở cái telegram mình hay sài trên nền tảng web bằng firefox thì thằng windows nó hay hiện cái thông báo này. K biết có cách nào khắc phục cho nó k hiển thị thông báo này mà không cần phải cài cái telegram cho windows vào k ? Cảm ơn mọi người.

Reply With Quote
Old 12-02-2019, 00:33
anhtuan932's Avatar
anhtuan932 anhtuan932 is offline
Senior Member

Re: Hỏi cách tắt thông báo này của Windows ?

Bạn vào Settings\Default apps => chọn Choose default apps by file type (hoặc tương tự như vậy). Win10 nói chung 1 số settings bị ẩn đi, tìm khó thấy, nhưng đa số vẫn tinh chỉnh theo ý được
Reply With Quote
Old 12-02-2019, 16:40
vn00426941 vn00426941 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by anhtuan932 View Post
Bạn vào Settings\Default apps => chọn Choose default apps by file type (hoặc tương tự như vậy). Win10 nói chung 1 số settings bị ẩn đi, tìm khó thấy, nhưng đa số vẫn tinh chỉnh theo ý được
Cảm ơn bạn. Mình có vào đó tìm nhưng k thấy có cái giao thức tg. Bác có biết cách nào thêm giao thức đó vào trong protoco của windows và thiết lập app mặc định để mở nó k nhỉ ?
Reply With Quote
Old 13-02-2019, 01:11
anhtuan932's Avatar
anhtuan932 anhtuan932 is offline
Senior Member

Thật tình là mình cũng ko xài cái Telegram đó nên ko thể biết chi tiết
Chỉ biết TG URL:... là protocol, not file. Mà trong "Settings\Default apps\Choose default apps by protocol" ko thể add hay custom gì được (k giống như Win7/XP), protocol này phải do app mà người dùng đã cài đặt (hoặc Windows pre-installed) qui định, ko thể manually add
Ví dụ: file extension .FLV sẽ ko hiện trong "Settings\Default apps\Choose default apps by file type" cho đến khi bạn cài 1 app có đăng ký file ext. này (eg. app VLC media player)
Tương tự protocol TG URL:Telegram link sẽ do app cài đặt qui định
Không chắc lắm, nhưng bạn có thể thử:
- Chuyển Firefox làm trình duyệt mặc định
- Firefox Option\General\Applications, tìm Content Type thích hợp, option trong Action
- Nếu ko nữa thì Googling Around thôi bạn. Hình như k cần chỉnh Registry, chỉ thay đổi chút trong Windows system files. Nhớ cách chuyển về nguyên trạng, để khi cần thì Undo
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules