Router Mikrotik RB750Gr3 - Giải pháp chịu tải cho phòng Net, quán Cafe và văn phòng quy mô vừa - Page 46 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Máy tính để bàn > Thiết bị ngoại vi & Phụ kiện

Thread Tools
Old 07-12-2018, 15:17
Reset_My_Mind's Avatar
Reset_My_Mind Reset_My_Mind is offline
Member

Re: Router Mikrotik RB750Gr3 - Giải pháp chịu tải cho phòng Net, quán Cafe và văn phòng quy mô vừa

Quote:
Originally Posted by tw2ts View Post
Bác biết cấu hình iptv của viettel không ạ. Em làm theo nhiều hướng dẫn lắm rồi mà vẫn pó tay không có tín hiệu.
Hi bác các bước cấu hình chạy Iptv của viettel như sau.

1. Tạo Vlan2502 trên port WAN: Vlan35 sẽ dùng để quay PPPOE còn Vlan2502 dùng để chạy Iptv.
2. Tạo một Bridge Iptv: Bridge này chứa các port chạy Iptv (Phải enable option IGMP Snooping lên)
3. Gắn Vlan2502 interface vào Bridge Iptv: Sau khi tạo Brigde chạy iptv thì bác add thêm vlan 2502 đã tạo ở trước vào thì sẽ chạy được Iptv của Viettel.

Last edited by Reset_My_Mind; 07-12-2018 at 15:29.
Reply With Quote
Old 07-12-2018, 23:58
quanbau quanbau is offline
Đã tốn tiền

Re: Router Mikrotik RB750Gr3 - Giải pháp chịu tải cho phòng Net, quán Cafe và văn phòng quy mô vừa

Quote:
Originally Posted by ppptran View Post
Hơ, vậy iptv viettel với fpt chũi thua à. Có bác nào làm được share với.

Còn iptv vnpt thì thế nào ạ.

Nhà mạng nào chạy iptv với mik được em chuyển qua.
iptv vnpt thì bridge cái vlan iptv của nó sang cổng nào đó là được, viettel chắc cũng thế
Reply With Quote
Old 08-12-2018, 13:41
NHan_NHan's Avatar
NHan_NHan NHan_NHan is online now
Member

Các thím cho em hỏi...con mikrotik hex s có cổng SFP...liệu có gắn dc module quang AON của vnpt không?

Em muốn tham khảo để con này chạy chính, quay pppoe và k cần converter quang hay chuyển bridge mode modem nhà mạng, vậy có khả thi k các thím? em xin cám ơn

Gửi từ HMD Global TA-1004 bằng vozFApp
Reply With Quote
Old 08-12-2018, 13:54
ppptran ppptran is online now
Senior Member

Quote:
Originally Posted by NHan_NHan View Post
Các thím cho em hỏi...con mikrotik hex s có cổng SFP...liệu có gắn dc module quang AON của vnpt không?

Em muốn tham khảo để con này chạy chính, quay pppoe và k cần converter quang hay chuyển bridge mode modem nhà mạng, vậy có khả thi k các thím? em xin cám ơn

Đầu tiên thím cần phân biệt là đang xài AON hay GPon.

1.Nếu Aon, thì tìm cái sfp cùng bước sóng với cái converter mà thím đang xài. Mua về rồi gắn vào, cấu hình là chạy.

LƯU Ý: MIKROTIK RẤT KÉN SFP. Con Hex S hình như Sfp+. Coi kĩ trước khi mua.

VÀ XÀI TRÊN MIK PHẢI TẮT TÍNH NĂNG AUTONEGOTIATION.

2. Nếu Gpon, phải mua con Sfp Gpon( ko phải loại gpon ont đang bán trên thị trường đâu, cắm vào ko chạy. Sfp gpon olt là cho nhà mạng. Phân biệt ont và olt).

Con mà chạy được giá 99$ chưa shipping.
Và cần 1 số twist mới chạy. Phần này em sợ share ra dính chưởng.

Nhiều thím twist xài được, share ra, nhiều ae làm công khai, quá lố, kinh doanh, coi là thành tích. Nhà mạng nó làm căng, thì mệt thằng share lắm ạ.
Reply With Quote
Old 08-12-2018, 16:49
NHan_NHan's Avatar
NHan_NHan NHan_NHan is online now
Member

Quote:
Đầu tiên thím cần phân biệt là đang xài AON hay GPon.

1.Nếu Aon, thì tìm cái sfp cùng bước sóng với cái converter mà thím đang xài. Mua về rồi gắn vào, cấu hình là chạy.

LƯU Ý: MIKROTIK RẤT KÉN SFP. Con Hex S hình như Sfp+. Coi kĩ trước khi mua.

VÀ XÀI TRÊN MIK PHẢI TẮT TÍNH NĂNG AUTONEGOTIATION.

2. Nếu Gpon, phải mua con Sfp Gpon( ko phải loại gpon ont đang bán trên thị trường đâu, cắm vào ko chạy. Sfp gpon olt là cho nhà mạng. Phân biệt ont và olt).

Con mà chạy được giá 99$ chưa shipping.
Và cần 1 số twist mới chạy. Phần này em sợ share ra dính chưởng.

Nhiều thím twist xài được, share ra, nhiều ae làm công khai, quá lố, kinh doanh, coi là thành tích. Nhà mạng nó làm căng, thì mệt thằng share lắm ạ.
Cám ơn thông tin chi tiết bổ ích của thím

Mạng nhà em đag dùng là gpon viettel...hết năm nay hết hd nên sẽ lên AON của vnpt vì chỗ em có triển khai

Em là ng.dùng hộ gd cá nhân k kinh doanh gì cả

Ngày trc có xài ftth AON vnpt...nó cấp cho con totolink F1...em thắc mắc lm sao biết bước sóng con modem quang mình đag xài là bao nhiêu? Vd như con totolink F1 ở trên

Reply With Quote
Old 08-12-2018, 19:09
Senior Member

Quote:
Originally Posted by NHan_NHan View Post
Cám ơn thông tin chi tiết bổ ích của thím

Mạng nhà em đag dùng là gpon viettel...hết năm nay hết hd nên sẽ lên AON của vnpt vì chỗ em có triển khai

Em là ng.dùng hộ gd cá nhân k kinh doanh gì cả

Ngày trc có xài ftth AON vnpt...nó cấp cho con totolink F1...em thắc mắc lm sao biết bước sóng con modem quang mình đag xài là bao nhiêu? Vd như con totolink F1 ở trên

Thím nên nhớ bây giờ nhà mạng hạn chế AON tối đa.

Gpon bridge hoặc xài direct cũng ok như AON. AON nó bất tiện cái là nếu bị đứt dây rất là khổ cực. Họ phải đi hàn dây, nếu lỡ bị , thì thím chuẩn bị mất Net 1 tuần nhé.

Nếu gói 1G thì mình chắc nhà mạng triển khai aon cho thím, trên sợi nhiều core để phòng hờ.

Còn gói 100M đổ lại, ko khác nhau nhiều đâu thím. Nó chỉ là công nghệ truyền dẫn mà thôi. 20km à. Trên trạm, cái con nó set qos cho thím mới quan trọng.
Reply With Quote
Old 08-12-2018, 20:47
pipo1310 pipo1310 is online now
Member

Quote:
Thím nên nhớ bây giờ nhà mạng hạn chế AON tối đa.

Gpon bridge hoặc xài direct cũng ok như AON. AON nó bất tiện cái là nếu bị đứt dây rất là khổ cực. Họ phải đi hàn dây, nếu lỡ bị , thì thím chuẩn bị mất Net 1 tuần nhé.

Nếu gói 1G thì mình chắc nhà mạng triển khai aon cho thím, trên sợi nhiều core để phòng hờ.

Còn gói 100M đổ lại, ko khác nhau nhiều đâu thím. Nó chỉ là công nghệ truyền dẫn mà thôi. 20km à. Trên trạm, cái con nó set qos cho thím mới quan trọng.
- Chả có giới hạn AON gì đâu, bác muốn lắp AON thì xi nhan với sale hợp đồng nó sẽ check port AON khu vực còn ko, nếu xa quá bác phải mua dây rùi cafe cho kỹ thuật, ko có gì khó cả.
- Nhưng phải xác định là cần thiết lắp port AON ko. Vì tốc độ AON và GPON chênh lệch ko đáng kể, muốn khai thác tối đa AON phải sử dụng router có port SFP còn dùng converter thì đừng nên dùng AON.
- Nhiều bác cứ cuồng AON, AON chuẩn khi lắp nó phải có 2 sợi up/down riêng, còn 1 sợi thì cũng chả ăn nhằm gì.

Gửi từ Samsung SM-J810Y bằng vozFApp

Last edited by pipo1310; 08-12-2018 at 21:00.
Reply With Quote
Old 08-12-2018, 21:14
Senior Member

Quote:
Originally Posted by pipo1310 View Post
- Chả có giới hạn AON gì đâu, bác muốn lắp AON thì xi nhan với sale hợp đồng nó sẽ check port AON khu vực còn ko, nếu xa quá bác phải mua dây rùi cafe cho kỹ thuật, ko có gì khó cả.
- Nhưng phải xác định là cần thiết lắp port AON ko. Vì tốc độ AON và GPON chênh lệch ko đáng kể, muốn khai thác tối đa AON phải sử dụng router có port SFP còn dùng converter thì đừng nên dùng AON.
- Nhiều bác cứ cuồng AON, AON chuẩn khi lắp nó phải có 2 sợi up/down riêng, còn 1 sợi thì cũng chả ăn nhằm gì.

Em thì làm đủ kiểu rồi. Gpon chạy thẳng SFP port trên Mikrotik luôn. Nói thật, same shjt. Chẳng khác gì mấy so với bridge con cùi nhà mạng làm converter.
Tốn gần 3 củ chỉ vì ham Gpon chạy SFP thẳng.

Còn AON thì chưa xài qua nên mạng phép ko comment ạ.

Chủ yeu là gói cước, đường truyền , suy hao đầu bấm thôi ạ.
Còn AON nó mà đứt dây cái mệt lắm.
Reply With Quote
Old 08-12-2018, 21:16
pipo1310 pipo1310 is online now
Member

Quote:
Em thì làm đủ kiểu rồi. Gpon chạy thẳng SFP port trên Mikrotik luôn. Nói thật, same shjt. Chẳng khác gì mấy so với bridge con cùi nhà mạng làm converter.
Tốn gần 3 củ chỉ vì ham Gpon chạy SFP thẳng.

Còn AON thì chưa xài qua nên mạng phép ko comment ạ.

Chủ yeu là gói cước, đường truyền , suy hao đầu bấm thôi ạ.
Còn AON nó mà đứt dây cái mệt lắm.
AON sfp mới cảm nhận độ sướng bác ah

Reply With Quote
Old 08-12-2018, 22:38
hetien hetien is offline
Senior Member

Gpon ping 1ms. Aon ping cũng 1s. Aon chỉ được cái là đổi gói cước nào cũng không thay đổi ip.

Gửi từ Samsung SM-N920C bằng vozFApp
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules