Chơi CÁ CẢNH - Nghề chơi cũng lắm công phu [TỔNG HỢP] - Page 108 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Các món ăn chơi

Thread Tools
Old 23-10-2018, 21:56
komono komono is offline
K.I.A

Ai biết chỗ nào ở HN bán cá 7 màu đẹp mà giá cả phải chăng ko ? Mấy cái group toàn bọn thợ mua đi bán lại nên nói giá trên trời , tìm những người nuôi dc mang bán mà khó quá
Reply With Quote
Old 23-10-2018, 23:00
PhanNgocLong123's Avatar
PhanNgocLong123 PhanNgocLong123 is offline
Senior Member

Cám Inve thì bác châm chút nước vo viên lại rồi bỏ vào tủ lạnh hoặc phơi khô, khi cho ăn vứt cả viên vào, nó sẽ ko bị đục nước.

Full red là dòng mắt đỏ, dễ chết vì sức đề kháng yếu
Reply With Quote
Old 24-10-2018, 06:33
FromKIA'island's Avatar
FromKIA'island FromKIA'island is offline
Senior Member

em tính mua 3 viên gạch bóng kiếng 45x90 , cắt 1 viên làm 2 , rồi cắt miếng kiếng 45x90 làm 1 mặt kiếng , để ngoài balcon , cao bằng lan can , mặt kiếng quay vô nhà . Các bác thấy thế nào ? có kiêng kỵ , hay bất tiện gì cho cá ko .

Làm mặt kiếng là để đám nhỏ nó coi cá , nhưng mặt kiếng đó thì tầm mấy ly là ok ??

Nên dán keo silicat hay dán bằng keo chà ron chống thấm ???

thanks

Last edited by FromKIA'island; 24-10-2018 at 06:54.
Reply With Quote
Old 24-10-2018, 10:32
zee1511 zee1511 is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by thanhhai0594a6 View Post
không hiểu sao bể nhà mình nuôi cá khác thì không sao cứ nuôi 7 màu là chết vèo vèo :(
Do chất lượng nc bị bẩn, pH, hoặc xấu nhất là mầm bệnh, trc mình cũng bị, hồng kim, mún, molly ko sao 7 màu tèo (trừ cá con), 7 màu thả vào rất khoẻ, sau 1 tuần - 10 ngày bắt đầu ngửa bụng, sốc nc tuột nhớt có, nấm có, túm lắc có
Những con kia có thể do quen rồi khoẻ mạnh nên ko bị thôi
Bác thử dùng cách này
- 7 màu mới để trong 1 thau riêng

- C1: Dùng Nuphar Liquid Barter pha vào nước bể (bể đang nuôi), 1ml/30 lit nc. Lấy nước bể có thuốc hoà từ từ vào thau 7 màu mới mua, nhỏ thêm bio knock 2 vào thau, 1 giot/10l nc, bật sủi nhẹ. Nếu sợ bể có mầm bệnh thì nhỏ vào bể lun ko cần nhỏ vào thau vì cũng lấy nước đó hoà vào thau. Để đó 1-2h rùi cho vào bể chung. Có thể bỏ thêm cái Nano 9500. Cái nước trong thau cho vào chung cũng ko sao.

- C2: Dùng combo Nano 9500, Trisum, VicomB pha vào thau 7 màu mới nha ko pha vào bể, cái VicomB hay Trisum j đó nó làm chết vi sinh với cây trong bể nha, với nó khá mạnh nên cá yếu yếu nó sẽ tèo hoặc tìm cách phóng ra nên cần kiếm đồ đậy lại, bật sủi nhẹ. Để chừng 15-30 phút vớt cá vào bể

2 cách này chỉ là 1 phần thôi, chủ yếu vẫn là cái pH nước trong bể.
Reply With Quote
Old 24-10-2018, 10:57
komono komono is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by zee1511 View Post
Do chất lượng nc bị bẩn, pH, hoặc xấu nhất là mầm bệnh, trc mình cũng bị, hồng kim, mún, molly ko sao 7 màu tèo (trừ cá con), 7 màu thả vào rất khoẻ, sau 1 tuần - 10 ngày bắt đầu ngửa bụng, sốc nc tuột nhớt có, nấm có, túm lắc có
Những con kia có thể do quen rồi khoẻ mạnh nên ko bị thôi
Bác thử dùng cách này
- 7 màu mới để trong 1 thau riêng

- C1: Dùng Nuphar Liquid Barter pha vào nước bể (bể đang nuôi), 1ml/30 lit nc. Lấy nước bể có thuốc hoà từ từ vào thau 7 màu mới mua, nhỏ thêm bio knock 2 vào thau, 1 giot/10l nc, bật sủi nhẹ. Nếu sợ bể có mầm bệnh thì nhỏ vào bể lun ko cần nhỏ vào thau vì cũng lấy nước đó hoà vào thau. Để đó 1-2h rùi cho vào bể chung. Có thể bỏ thêm cái Nano 9500. Cái nước trong thau cho vào chung cũng ko sao.

- C2: Dùng combo Nano 9500, Trisum, VicomB pha vào thau 7 màu mới nha ko pha vào bể, cái VicomB hay Trisum j đó nó làm chết vi sinh với cây trong bể nha, với nó khá mạnh nên cá yếu yếu nó sẽ tèo hoặc tìm cách phóng ra nên cần kiếm đồ đậy lại, bật sủi nhẹ. Để chừng 15-30 phút vớt cá vào bể

2 cách này chỉ là 1 phần thôi, chủ yếu vẫn là cái pH nước trong bể.
giờ mới để ý thấy cái ph ko quan trọng bằng cách khử NH3 thím à , hôm nay em lên amazon thấy review về cái prime dc nhiều người khen phết , có khi bỏ tiền ra mua 1 lọ về dùng .
Reply With Quote
Old 24-10-2018, 11:41
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by komono View Post
giờ mới để ý thấy cái ph ko quan trọng bằng cách khử NH3 thím à , hôm nay em lên amazon thấy review về cái prime dc nhiều người khen phết , có khi bỏ tiền ra mua 1 lọ về dùng .
kaka thím chơi cá mắc tiền thì dùng mấy cái này là đúng rùi, combo lun (prime + stability + purigen + stress coast). Mình chơi cá tạp nên có j xài đó thôi, mua cá chợ 5k-10k con mà còn bị vợ nhìn như này thì sao dám chơi mấy chai này =))
Thím nào chơi 7 màu thì nên chuẩn bị sẵn mấy thứ sau
- Muối hột với lá bàng thì trên mạng hướng dẫn nhìu rồi, dùng đúng cách - đúng liều cá rất khoẻ, dùng sai cá tèo , nên đọc kỹ hướng dẫn về lượng muối ứng với mỗi loại cá và tình trạng của lá bàng có thể dùng dc cho bể cá
- Clear master: làm sạch nước mới dùng khi thay nước
- Pond clear: làm sạch nước bể đang nuôi, Eco Bac thì tốt hơn nhưng mà mắc hơn
- Liquid barter: pha với nước mới để chống sốc cá
- Combo rửa cá Nano 9500 + Trisum + VicomB (bột nên khó canh liều lượng) hoặc dùng Liquid barter + BioKnock 2 (dạng nước dễ canh liều lượng)
- Vi sinh thì dùng cái PSB cho lẹ, không thì MrBio, rẻ thì Compozyme, Mai Việt
dùng nhớ bật sủi, thấy cái vi sinh này quá liều mà ko có sủi cá toi
- Vitamin thì mình dùng chủ yếu cái C 100mg/viên bán ngoài nhà thuốc, cái này nên ngâm nước rùi gạn cái vỏ lại ko nó làm đục nước, ko thì 3 viên đập nhuyễn + 100g cám trộn lại cho cá ăn từ từ, multi thì dùng cái AOEWA của long sinh gì đó, cho ít thôi, cho nhiu đục nước với cá tèo giờ có thằng Nuphar vita gì đó thấy cũng good, ngoài ra còn có cái anti bio men tiêu hoá nữa
- Thuốc thì có:
+ bộ 4 thần thánh Bio Knock 1 sát trùng bể, 2 trị nấm, 3 mục vây thối đuôi, 4 nội ký sinh cạ mình, cái này mình thấy hay vì nó đều theo liều 1 giọt/ 10 lit nước và cho luôn vào bể nuôi được, màu xanh dương hoặc xanh lá nhưng bật sủi 20-30 phút thì nước nó trong như cũ
+ Trisum, VicomB: cũng trị nấm, nội ngoại ký sinh, sình bụng
+ Anti Bio hoặc tetraxilyn 500: túm lắc, tetra nhật chưa xài nên ko bit
+ Patysol trị sán, chống sán cho bể cá

Ngoài ra còn có mấy loại mắc tiền của API nhưng ko dùng nên ko nêu lên
Thím nào mới chơi nên chuẩn bị sẵn, chọn loại nào phù hợp, cá bị là bỏ zô liền, trị sớm cá mau khoẻ, chậm quá nó tèo uổng lắm dù là cá rẻ tiền
Reply With Quote
Old 24-10-2018, 14:03
komono komono is offline
K.I.A

^
Trời , mình chơi cá có vài chục -100k thôi thím ơi , dạo này đang thả thùng xốp để xem tình hình thế nào đây này chứ chưa dám thả bể lớn . Mấy chai đó mua về cũng nói dối là sữa tắm và lọ lau sàn thôi chứ nói nuôi cá các cụ ở nhà mắng chết . Bác ở HCM cá rẻ hơn miền bắc thì mua cá tạp làm gì cho phí tiền , với số tiền 10k/con bác mua dc full red, hb black blue và koi đỏ panda rồi mà ? Mua cá tạp khó nuôi lắm bác ah .
Reply With Quote
Old 24-10-2018, 14:42
Đã tốn tiền

^ kaka, vãi bác, bữa nào ông bà già lấy lau sàn rùi khóc =))
công nhận cá tạp 2k nuôi mãi vẫn bé tẹo =)) tốn cám
Reply With Quote
Old 24-10-2018, 22:43
Đã tốn tiền

Cần thanh lí cái lọc thác sobo 607 và cái lọc chìm sobo WP 1108F
mua dc 1-2 tháng, lọc thác xài bình thường có cái nước ra mạnh quá cá đuối nên dùng sủi mợ rùi
Lọc chìm mua lazada nó giao cho cái nứt chỗ vòi ralười đổi lại nên bỏ đó ko xài
Mua lọc thác 135k, lọc chìm 110k, thanh lý cả 2 cái 150k
Bác nào thấy được hốt dùm em lấy tiền mua cám cho cá =))
Reply With Quote
Old 25-10-2018, 08:42
komono komono is offline
K.I.A

công nhận cái bio2 chữa nấm ngon thật , đàm cá koi đỏ mới dc hơn 10 ngày tuổi bị nấm ngâm hôm qua đến giờ hết luôn hôm qua còn lắc với lờ đờ trên mặt nc giờ lại tung tăng bơi lội nhưng thấy bảo thuốc này dùng dễ gây ung thư đéo biết đúng ko
Quote:
Originally Posted by zee1511 View Post
Cần thanh lí cái lọc thác sobo 607 và cái lọc chìm sobo WP 1108F
mua dc 1-2 tháng, lọc thác xài bình thường có cái nước ra mạnh quá cá đuối nên dùng sủi mợ rùi
Lọc chìm mua lazada nó giao cho cái nứt chỗ vòi ralười đổi lại nên bỏ đó ko xài
Mua lọc thác 135k, lọc chìm 110k, thanh lý cả 2 cái 150k
Bác nào thấy được hốt dùm em lấy tiền mua cám cho cá =))
lên mấy group bán đi nhanh lắm , bán ở đây ko mấy ai mua đâu thím à
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules