[Giúp đỡ]Lỗi ổ cứng. - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Máy tính để bàn > Phần cứng chung

Thread Tools
Old 03-08-2018, 17:33
Pop Rock's Avatar
Pop Rock Pop Rock is online now
Senior Member

[Giúp đỡ]Lỗi ổ cứng.

Trong một ngày mà mình bị lỗi hai con hdd trong lẫn ngoài,con hdd ngoài wd element thì mình để trong tủ lần cuối cắm vào là tháng ba vẫn còn ngon nhưng nay lấy ra chép dữ liệu thì cắm vào nó hiện đèn nhưng đèn chỉ sáng luôn mà ko chớp nó vẫn kêu như lúc nhận nhưng lần này có tiếng cạch cạch rồi thôi trong disk management ko hiện,con hdd trong wd 1tb thì lúc nhận lúc không dù hiện trong disk management bấm vào dữ liệu thì treo và đọc rất lâu xem crystal disk thì lỗi như này các bác tư vấn xem thế nào ạ.Nhân tiện trong này có bác nào làm nghề cứu dữ liệu ko cho em tham khảo giá cứu dữ liệu là bao nhiêu vì em vẫn còn một con hdd ngoài seagate expansion 5tb hỏng từ 2015 vẫn còn dữ liệu nhưng cắm vào thì đèn chớp liên tục và ổ cứng thì im re gỡ ra cắm thẳng vào pc cũng ko nhận.
Attached Images
File Type: jpg ocung.jpg‎ (333.7 KB, 41 views)
Reply With Quote
Old 11-08-2018, 00:28
chuoixanh's Avatar
chuoixanh chuoixanh is offline
Member

Re: [Giúp đỡ]Lỗi ổ cứng.

Quote:
Originally Posted by Pop Rock View Post
Trong một ngày mà mình bị lỗi hai con hdd trong lẫn ngoài,con hdd ngoài wd element thì mình để trong tủ lần cuối cắm vào là tháng ba vẫn còn ngon nhưng nay lấy ra chép dữ liệu thì cắm vào nó hiện đèn nhưng đèn chỉ sáng luôn mà ko chớp nó vẫn kêu như lúc nhận nhưng lần này có tiếng cạch cạch rồi thôi trong disk management ko hiện,con hdd trong wd 1tb thì lúc nhận lúc không dù hiện trong disk management bấm vào dữ liệu thì treo và đọc rất lâu xem crystal disk thì lỗi như này các bác tư vấn xem thế nào ạ.Nhân tiện trong này có bác nào làm nghề cứu dữ liệu ko cho em tham khảo giá cứu dữ liệu là bao nhiêu vì em vẫn còn một con hdd ngoài seagate expansion 5tb hỏng từ 2015 vẫn còn dữ liệu nhưng cắm vào thì đèn chớp liên tục và ổ cứng thì im re gỡ ra cắm thẳng vào pc cũng ko nhận.
Theo cái cry thì con 1tb vẫn ngon mà nhỉ. chắc tại dây sata hoặc cổng sata thôi. bác thử cắm cổng khác coi. Còn cần cứu dữ liệu thì inbox mình nhé, mình có ông anh làm màng này.
Reply With Quote
Old 11-08-2018, 00:41
Pop Rock's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by chuoixanh View Post
Theo cái cry thì con 1tb vẫn ngon mà nhỉ. chắc tại dây sata hoặc cổng sata thôi. bác thử cắm cổng khác coi. Còn cần cứu dữ liệu thì inbox mình nhé, mình có ông anh làm màng này.
Nó hỏng luôn rồi ông ei,tôi cắm vào máy thì lúc nhận lúc ko còn cắm vào box orico thì vào explorer là bị treo trong khi thằng crystal disk info báo tốt mới cú tôi mua con khác lắp vào thì chạy ngon ơ.À nhân tiện cho hỏi ổ cứng để lâu quá còn cứu đc ko nhỉ vào giá cả thế nào.
Reply With Quote
Old 11-08-2018, 09:43
dhphucs's Avatar
dhphucs dhphucs is offline
Senior Member

Tiện thể hỏi bác đang xài nguồn gì ? Trước đây mình ko quan tâm nguồn lắm, đến khi ổ cứng hay lỗi, thay mới 1 thời gian cũng lỗi. Đem ổ qua máy khác lại dùng được ko lỗi, cũng may có dịp nâng cấp máy tháo nguồn cũ vệ sinh phát hiện mấy cái tụ bị phù. Thay nguồn mới ổ cứng lại dùng bình thường
Reply With Quote
Old 11-08-2018, 10:12
Pop Rock's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by dhphucs View Post
Tiện thể hỏi bác đang xài nguồn gì ? Trước đây mình ko quan tâm nguồn lắm, đến khi ổ cứng hay lỗi, thay mới 1 thời gian cũng lỗi. Đem ổ qua máy khác lại dùng được ko lỗi, cũng may có dịp nâng cấp máy tháo nguồn cũ vệ sinh phát hiện mấy cái tụ bị phù. Thay nguồn mới ổ cứng lại dùng bình thường
Mình dùng con seasonic dòng m.

Gửi từ Sony Lumia z1520XA bằng vozFApp
Reply With Quote
Old 11-08-2018, 19:07
williamtruongvtv williamtruongvtv is offline
Senior Member

Cũng mới tạch 1 con 3TB ! Bác nên chơi thêm lưu trữ trên Cloud cho an toàn.
Reply With Quote
Old 11-08-2018, 19:23
makieuphongkkee's Avatar
makieuphongkkee makieuphongkkee is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by dhphucs View Post
Mấy bác hay đổ thừa tội con PSU, hồi xưa dàn net toàn chạy psu nomane, main đểu mà phà phà đấy thôi. Đồ điện tử căn bản phụ thuộc vào ăn ở
Reply With Quote
Old 11-08-2018, 21:08
Pop Rock's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by williamtruongvtv View Post
Cũng mới tạch 1 con 3TB ! Bác nên chơi thêm lưu trữ trên Cloud cho an toàn.
Cloud giờ chỗ nào ngon rẻ dung lượng lớn ko nhỉ xai hdd trừ khi raid chứ ổ đơn ghê bỏ mịa ra mà toàn dữ liệu làm ăn tạch phát rầu não ruột.

Quote:
Originally Posted by makieuphongkkee View Post
Mấy bác hay đổ thừa tội con PSU, hồi xưa dàn net toàn chạy psu nomane, main đểu mà phà phà đấy thôi. Đồ điện tử căn bản phụ thuộc vào ăn ở
Cảm tưởng đồ điện tử càng về sau càng dễ hỏng,con western element 1tb tôi mua từ 2012 quăng quật tùm lum mà chả sao giờ dùng cày torrent vẫn ngon chứ mấy con sau này hay hỏng vặt quá.

Last edited by Pop Rock; 11-08-2018 at 21:56.
Reply With Quote
Old 12-08-2018, 07:26
williamtruongvtv williamtruongvtv is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Pop Rock View Post
Cloud giờ chỗ nào ngon rẻ dung lượng lớn ko nhỉ xai hdd trừ khi raid chứ ổ đơn ghê bỏ mịa ra mà toàn dữ liệu làm ăn tạch phát rầu não ruột.

Cảm tưởng đồ điện tử càng về sau càng dễ hỏng,con western element 1tb tôi mua từ 2012 quăng quật tùm lum mà chả sao giờ dùng cày torrent vẫn ngon chứ mấy con sau này hay hỏng vặt quá.
Mình chưa mua bao giờ, đang dùng thử gói 5TB của OneDrive !
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules