Thảo luận Tư vấn giải pháp lắp mạng cho dãy phòng trọ tối ưu nhất - Page 2 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Mạng gia đình & Doanh nghiệp nhỏ

Thread Tools
Old 08-04-2018, 16:16
red_skin's Avatar
red_skin red_skin is offline
Senior Member

Chủ thớt muốn đc tư vấn miễn phí, muốn lắp đặt chi phí thấp, xong đem bán lại cho các cháu sinh viên, các ông cãi nhau làm gì
Thớt cứ lắp 2 mạng khác nhau để ở 2 đầu, mỗi mạng nó sẽ tặng free cho 1 con modem wifi, từ 2 con wifi đó mua thêm 2 con nữa nối dài ra bằng dây cáp, thế là xong đỡ đau đầu. À khi lắp nhờ người ta setup hộ tính năng tự khởi động lại mỗi ngày.
Reply With Quote
Old 08-04-2018, 16:35
mtri13's Avatar
mtri13 mtri13 is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by datton94 View Post
Đây cũng sẽ là comment cuối cùng của mình trong topic này. Từ đầu đến giờ bạn chưa có 1 post nào là tư vấn trực tiếp với chủ thớt, thật buồn cười là bạn chỉ đem kiến thức ra để tranh cãi với mình, cái tôi của bạn quá lớn. Nếu như bạn thật sự muốn giúp chủ thớt, hãy làm điều đó với chủ thớt. Chúc vui.
Đơn giản là vì chủ thớt đưa thông tin chưa đủ để tư vấn. Mình đã đọc thread này từ hồi mới chỉ có #2. Mà #2 đã ghi quá đầy đủ rồi, nên mình không bình luận tránh gây loãng. Thông số về diện tích là 1 thông số cực kì quan trọng trong việc tư vấn về Wifi. #3 đã cũng đã nhắc lại. Còn đến #4 của bạn mình thấy không phù hợp mới vào bình luận. Cùng đọc lại nhé

Quote:
Originally Posted by datton94 View Post
1 con router và 4 con wifi là đủ, wifi router chọn con nào cho phép limit băng thông cho từng device, limit mỗi device tầm 5mbps, 4 con wifi router cấu hình roaming. Đăng ký gói FTTH 100mbps của FPT. Mình nghĩ như thế là ổn.
Ở đây có vài vấn đề mà mình mới chỉ nói vấn đề mạng 100Mbps bạn đang đề nghị thôi nhé. Tranh luận thế nào đã nói ở trên. Không hề và chưa từng có mạng nhà trọ nào kéo đường 100Mbps, nhu cầu cao sẽ chạy Load Balacing để giảm chi phí. Vấn đề Load Balacing bạn quá thần thánh nó thành cao siêu để khhông thực hiện được. Toàn bộ HD Load Balacing các thiết bị của Draytek đều có thể search trên mạng, chỉ 5p là được. KTV nhà mạng nào cũng có kinh nghiệm làm Draytek vì đây là đồ nhà mạng trang bị cho các gói cước cao cấp dùng AON cho doanh nghiệp hoặc tiệm Internet. Xong ý này nhé

4 con Wifi thế nào là đủ? Phòng trọ diện tích bao nhiêu chưa biết? User, device cũng chưa biết, thế mua con nào là đủ? 4x TPLink 740N hay 4x TPLink 841N hay 4x Ruckus R300 hay 4x UniFi AP AC Pro? Bạn có biết Roaming chạy ở những dòng nào không? 740N Roaming được? Nếu có Roaming thì mỗi AP cũng phải 1 2tr đổ lên, khi đó thì nó lại quá yêu cầu của chủ thớt từ đầu nhỉ?

Tiếp đến là limit bw, Router nhà mạng đương nhiên không xài được với trường hợp này vì không đủ tải. Đã mua Router xịn xịn để cân tải 30 phòng mà lại không giới hạn từ Router, đi limit trên mỗi AP để làm giảm performance của AP. Chưa kể để giới hạn thế AP lại phải chạy NAT, lại càng giảm performance. Đơn giản chuyển hết về LAN - LAN chỉ phát Wifi, còn lại do Router cấp DHCP, limit tốc độ,... AP chỉ làm duy nhất việc phát Wifi sẽ đem lại performance cao nhất

=> Đấy mới là đầy đủ tất cả những gì mình muốn tranh luận từ cái bình luận của bạn. Những ai tư vấn có tâm, tư vấn đúng, chả ai dám đưa đại ra như bạn. Trước đó mới chỉ bóc cái gói 100Mbps của bạn thôi mà bạn đã văn vẻ ra 1 tràng như trên thì hết những cái mình vừa nói đó. Bạn cứ việc chiêm nghiệm mà hồi âm

Last edited by mtri13; 08-04-2018 at 16:42.
Reply With Quote
Old 08-04-2018, 16:39
mtri13's Avatar
mtri13 mtri13 is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by red_skin View Post
Chủ thớt muốn đc tư vấn miễn phí, muốn lắp đặt chi phí thấp, xong đem bán lại cho các cháu sinh viên, các ông cãi nhau làm gì
Thớt cứ lắp 2 mạng khác nhau để ở 2 đầu, mỗi mạng nó sẽ tặng free cho 1 con modem wifi, từ 2 con wifi đó mua thêm 2 con nữa nối dài ra bằng dây cáp, thế là xong đỡ đau đầu. À khi lắp nhờ người ta setup hộ tính năng tự khởi động lại mỗi ngày.
Tại thấy tư vấn có tâm quá mới vào bóc mẽ. Đã nhà trọ mà làm gói 100Mbps thì còn gì là vốn chứ nói gì đến lãi chưa kể chi phí đầu tư thiết bị Router + AP. Mới chỉ tranh luận gói 100Mbps thôi mà bác kia sổ văn 1 tràn ra thế, tranh luận nguyên cái đống vấn đề trong #4 chắc đến hết tháng Cái quan trọng nhất mà thiếu nên chả ai dám tư vấn, yêu cầu Wifi full 30 phòng mà không có thông số về diện tích, user sử dụng chả ai dám tư vấn cả

Last edited by mtri13; 08-04-2018 at 16:41.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules