Thảo Luận Tìm hiểu sâu về các thiết bị phát nhạc: máy tính, TV box, hay là máy nghe nhạc chuyên dụng - Page 4 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 05-01-2018, 08:40
Keijun Keijun is offline
Senior Member

Re: Tìm hiểu sâu về các thiết bị phát nhạc: máy tính, TV box, hay là máy nghe nhạc chuyên dụng

Trước em dùng bộ Fiio M3 + DAC/Amp Fiio Q1 để nghe nhạc, giờ cắm chay thử vào con đt Xiaomi A1 cảm giác nghe còn phê hơn cái combo kia....bác phân tích giúp em thử linh kiện con A1 nha, bữa đọc trên web thấy con Xiaomi kéo được cả tai nghe 600Ohm là chém hay thật nhỉ (thông tin hãng đưa ra)?
Em dùng tai nghe ATH AD700X ạ.
P/S: Đt em nghe bằng Poweramp ạ.

Last edited by Keijun; 05-01-2018 at 08:55.
Reply With Quote
Old 07-01-2018, 17:15
ultimate_racer's Avatar
ultimate_racer ultimate_racer is offline
Senior Member

Re: Tìm hiểu sâu về các thiết bị phát nhạc: máy tính, TV box, hay là máy nghe nhạc chuyên dụng

Quote:
Originally Posted by Keijun View Post
Trước em dùng bộ Fiio M3 + DAC/Amp Fiio Q1 để nghe nhạc, giờ cắm chay thử vào con đt Xiaomi A1 cảm giác nghe còn phê hơn cái combo kia....bác phân tích giúp em thử linh kiện con A1 nha, bữa đọc trên web thấy con Xiaomi kéo được cả tai nghe 600Ohm là chém hay thật nhỉ (thông tin hãng đưa ra)?
Em dùng tai nghe ATH AD700X ạ.
P/S: Đt em nghe bằng Poweramp ạ.
Đầu tiên là về bộ combo kia của bác nếu ghép như vậy thì ko phải là best p/p. Bản thân cái máy nghe nhạc M3 nó chỉ có 1 đường ra 3.5mm dùng cho tai nghe, tức là nó đã có sẵn mạch head-amp, nên việc thêm head-amp rời ko phát huy được nhiều hiệu quả. Về cái Amp Q1 thì nó là amp kiêm DAC nên rõ ràng nếu chỉ sử dụng mỗi tính năng amp của nó thì sẽ ko thể hay bằng amp riêng biệt bằng tiền rồi

Vì vậy cũng ko có gì đáng ngạc nhiên nếu combo này nghe nhạc thua cái ĐT A1, vì theo mình google được thì nó là máy ĐT tầm trung cao của Xiaomi vói tính năng nghe nhạc khá được chăm chút. Về vụ kéo tai nghe thì nếu bác nghe quảng cáo rõ ràng sẽ ko khách quan, thiết bị di động mà ko có amp rời làm sao kéo được phone khủng được, tất nhiên cắm vào vẫn nghe được nhưng tiếng sẽ ko hay
Reply With Quote
Old 07-01-2018, 18:36
Opera mini's Avatar
Opera mini Opera mini is offline
Member

Quote:
Originally Posted by ultimate_racer View Post
Đầu tiên là về bộ combo kia của bác nếu ghép như vậy thì ko phải là best p/p. Bản thân cái máy nghe nhạc M3 nó chỉ có 1 đường ra 3.5mm dùng cho tai nghe, tức là nó đã có sẵn mạch head-amp, nên việc thêm head-amp rời ko phát huy được nhiều hiệu quả. Về cái Amp Q1 thì nó là amp kiêm DAC nên rõ ràng nếu chỉ sử dụng mỗi tính năng amp của nó thì sẽ ko thể hay bằng amp riêng biệt bằng tiền rồi

Vì vậy cũng ko có gì đáng ngạc nhiên nếu combo này nghe nhạc thua cái ĐT A1, vì theo mình google được thì nó là máy ĐT tầm trung cao của Xiaomi vói tính năng nghe nhạc khá được chăm chút. Về vụ kéo tai nghe thì nếu bác nghe quảng cáo rõ ràng sẽ ko khách quan, thiết bị di động mà ko có amp rời làm sao kéo được phone khủng được, tất nhiên cắm vào vẫn nghe được nhưng tiếng sẽ ko hay
Con Mi A1 này cắm tai trở thấp/nhạy cao sẽ được bonus thêm tiếng xè xè trên nền nhạc
Reply With Quote
Old 08-01-2018, 11:02
Keijun Keijun is offline
Senior Member

Quote:

Cám ơn bác, mục đích em mua con Q1 là cắm vào PC để ra thêm 1 đường riêng cho headphone vì con soundcard đang dùng cho bộ 5.1 , sẵn có con M3 cắm vào luôn.
Mà em định dùng cáp OTG để con Q1 làm DAC cho con M3 được không nhỉ?

Quote:
Originally Posted by Opera mini View Post
Con Mi A1 này cắm tai trở thấp/nhạy cao sẽ được bonus thêm tiếng xè xè trên nền nhạc
Con AD700X hình như 30Ohm thì phải.
Reply With Quote
Old 08-01-2018, 16:35
MonAI MonAI is offline
Junior Member

Quote:
[b] Sắp tới Mạnh Lâm Store sẽ cho ra mắt sản phẩm máy nghe nhạc để bàn hifi để kết nối với DAC rời qua cổng Coaxial và Optical, với mức giá chỉ hơn 3tr, hỗ trợ nghe nhạc lossless Flac, WAV..., có màn hình 3.5 inch hỗ trợ quản lý file nhạc Dòng máy này sẽ khắc phục được nhược điểm của máy tính đó là triệt tiêu nhiễu cao tần phát sinh do mainboard và bộ nguồn của máy tính. Đồng thời với phần cứng mạnh và mạch nguồn được tối ưu nó sẽ cho chất lượng âm thanh ngang với các dòng máy nghe nhạc cầm tay gấp 3 đến 5 lần giá tiền.Bài viết còn có thể được cập nhật
Hóng dàn này
Reply With Quote
Old 11-01-2018, 11:55
ultimate_racer's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Keijun View Post
Cám ơn bác, mục đích em mua con Q1 là cắm vào PC để ra thêm 1 đường riêng cho headphone vì con soundcard đang dùng cho bộ 5.1 , sẵn có con M3 cắm vào luôn.
Mà em định dùng cáp OTG để con Q1 làm DAC cho con M3 được không nhỉ?
chắc là được đó bác, về mức độ cải thiện âm thanh thì mình nghĩ là ko được nhiều đâu, bác cứ thử xem

Quote:
Originally Posted by MonAI View Post
Hóng dàn này
đã có sản phảm rồi bác ơi, giá hơi cao hơn dự kiến 1 chút do có nhiều phụ kiện quá
http://manhlam.com/index.php?languag...reeze-DV20-246
Reply With Quote
Old 11-01-2018, 18:39
rongoianhyeuem rongoianhyeuem is offline
Senior Member

Quote:
chắc là được đó bác, về mức độ cải thiện âm thanh thì mình nghĩ là ko được nhiều đâu, bác cứ thử xem

đã có sản phảm rồi bác ơi, giá hơi cao hơn dự kiến 1 chút do có nhiều phụ kiện quá
http://manhlam.com/index.php?languag...reeze-DV20-246
Có máy phát nhạc nào có remote và có thể điều khiển bằng laptop thông qua bluetooth hoặc wifi ko bác
Thêm khả năng gửi file nhạc từ laptop sang nữa thì tuyệt vời
Máy của bác nội thất ngon mà xài chắc hơi bất tiện
Reply With Quote
Old 12-01-2018, 09:44
ultimate_racer's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by rongoianhyeuem View Post
Có máy phát nhạc nào có remote và có thể điều khiển bằng laptop thông qua bluetooth hoặc wifi ko bác
Thêm khả năng gửi file nhạc từ laptop sang nữa thì tuyệt vời
Máy của bác nội thất ngon mà xài chắc hơi bất tiện
cái này của em có remote đó bác, có các chức năng play, pause, next, prev

Còn về các chức năng wifi, bluetooth và streaming thì nó có 2 vấn đề sau:

1 là giá cả, nếu thêm các chức năng đó vào 1 máy phát nhạc hifi nó sẽ làm tăng giá lên rất nhiều lần, vì đã ko thêm thì thôi, nếu thêm thì phải ngon lành, phải mạnh.

Thứ 2 nữa cũng rất quan trọng đó là việc thêm các module này sẽ làm tăng nhiễu cao tần lên phần mạch xử lý tín hiệu (và cả phần DAC nếu là trên các mẫu có mạch DAC kèm theo) làm giảm chất lượng âm thanh tổng thể. Triết lý âm thanh đỉnh cao đó là phải càng đơn giản càng tốt bác ạ.

Last edited by ultimate_racer; 12-01-2018 at 11:25.
Reply With Quote
Old 29-01-2018, 17:41
izal's Avatar
izal izal is offline
Đã tốn tiền

Phòng khách nhà em rộng tầm 30m, bác tư vấn giúp em dàn nhỏ gọn rẻ bền đẹp với Em đang cắm con edifier c2x rồi nhưng xem phim sướng chứ nghe nhạc thấy sao sao ấy.
Reply With Quote
Old 01-03-2018, 10:15
ultimate_racer's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by izal View Post
Phòng khách nhà em rộng tầm 30m, bác tư vấn giúp em dàn nhỏ gọn rẻ bền đẹp với Em đang cắm con edifier c2x rồi nhưng xem phim sướng chứ nghe nhạc thấy sao sao ấy.
loa của bác là loa máy tính 2.1 tầm trung. Loa vệ tinh thiết kế không được tốt lắm nên bộ này chỉ được khoản bass là tốt, chứ phần mid, trble nghe ko hay.

Để nghe nhạc hay hơn với bộ loa 2.1 thì dân nghe nhạc nhiều họ còn thích độ 2 loa vệ tinh, thay thế bằng loa dàn mini để cho tiếng mid/treble hay hơn. Đây là phương án với chi phí rẻ mà vẫn có thể phát huy được lợi thế tiếng bass khi xem phim. Tuy nhiên sẽ cần phải can thiệp vào độ chế

Nếu ko thích khoản độ chế dây loa thì bác có thể nghiên cứu thêm 1 dàn loa cho nghe nhạc riêng. Bác có thể mua 1 đôi loa tháo dàn mini loại lớn 1 chút tầm khoảng 1-2tr, rồi mua thêm amply mini của bên em, amply giá chỉ tầm 1tr đổ lại. Thế là bác đã có 1 bộ loa nghe nhạc hifi tương đương với dàn âm thanh Nhật tầm trung mà thiết kế gọn gàng hơn hẳn

Cụ thể về các dòng amply mini mời bác xem tại đây nhé: http://manhlam.com/index.php?languag...shops&op=Amply
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules