[Mini Review] - Trải nghiệm thực tế ảo với Playstation VR - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Đại sảnh > Review sản phẩm

Thread Tools
Old 03-01-2017, 20:48
uyvu's Avatar
uyvu uyvu is offline
Đã tốn tiền

[Mini Review] - Trải nghiệm thực tế ảo với Playstation VR

Tình hình là sau 1 tháng sử dụng mình làm cái mini review cho anh em về cái Playstation VR này.
Mình là 1 fan đua xe và 1 fan của sim máy bay nửa mùa (hay còn gọi là arcade ) nên mua G29 và cái này về chạy DriveClub, chờ Project Cars & Dirt Rally ra bản VR, cũng như Gran Turismo và còn có Ace Combat nữa.
Hiện tại đang khô máu sau khi lên PS4 Pro và VR đợt này nên mới mua đc DriveClub VR và EVE: Valkyrie, còn lại chỉ chơi mấy cái demo như COD IW Jackal Mission.
Hình ảnh thì các bạn có thể goggle ra 1 đống và review của các trang nước ngoài nên mình post cho có lệ:

Bản của mình mua có PS Move

Nhìn ngang

Nhìn từ dưới lên. Có nút bút để chỉnh khoảng cách giữa mắt và lens của VR. Cũng như 1 cái loa nhỏ.

Hai cái PS Move. Do mình chỉ chơi game lái xe, máy bay, phi thuyền nên chắc thanh lý 2 cái này.

Bộ điều khiển, có các nút nguồn, tăng giảm âm lượng, và mute micro

Có cả lỗ cắm 3.5mm cho tai nghe

Cận cảnh lens/tròng kính. Các bác có thể thấy hình phản chiếu của bộ G29. Vòng tròn nhỏ ở giữa 2 lens là cảm biến tiệm cận (hay ánh sáng?) như trên đtdđ. Vì lấy tay che lại thì thấy PS VR mới chạy.

Nhìn từ đằng trước

Khi hoạt động. Đèn trước và sau để PSCamera bắt được chuyển động và vị trí PSVR trong không gian.

Bộ VR Processor rời của PSVR

Cảm nhận qua 1 tháng sử dụng.
- Trái với vẻ ngoài hoành tráng, bộ VR này đeo rất nhẹ và thoải mái. Mình bem VR liên tục 1-2 tiếng ko thấy khó chịu gì.
- Một số review cho biết nhiều người bị motion sickness (đại loại như bị say tàu, xe khi mắt bạn thấy cảnh vật chuyển động nhưng ốc tai cảm nhận vị trí cơ thể thì không nên gây chóng mặt buồn nôn. Nhưng mình thì ko bị cái này.
Có lẽ do nhờ vào 2 năm bay FPV Racing Drone

PSVR và goggles để bay FPV Racing Drone.

- Xài rất thoải mái với kính cận. Tuy nhiên nên cẩn thận vì gọng kính có thể làm trầy lens của PSVR. Nên in cái này

http://www.thingiverse.com/thing:1839426

để dán vào tránh gọng kính cạ vào lens của PSVR

- Hình ảnh trên Pro ko có răng cưa và đẹp hơn trên PS4 thường. Bạn nào tính chơi VR nên mua PS4 Pro ngay từ đầu.
- Cảm giác lái xe khi đeo VR ngon hơn nhìn 1 màn hình của PS4 (nhưng vẫn ko bằng 3 màn hình ghép như PC được, bù lại PSVR ngoái đầu hẳn ra sau quan sát xe được). Ví dụ khi vào cua bạn có thể nhìn qua góc cua để canh góc đánh lái tốt hơn, hay quay qua liếc kính xem đối thủ sắp vượt lên phía nào và đang vượt ra sao để khép góc. hay với Eve bạn có thể quan sát 1 không gian lớn chung quanh phi thuyền và có thể dùng chuyển động đầu để track/ dẫn đường tên lửa như trong demo của Ace Combat 7.
- Hiệu ứng nổi 3D rất rõ và thực.
- Có thể cắm máy tính để nằm xem phim.

Kết:
- Giá rẻ để trải nghiệm VR
Nhược:
- Độ phân giải ở Cinematic Mode chưa cao.

Ngoài lề:
- Mình có vài cơ hội để thử Rift và Vive, nhưng thực sự mình không dám thử. Vì mình sợ thử xong lại đâm ghiền thì chắc chắn sẽ tốn tiền mua 1 trong 2 cái đó, vì đọc review 2 cái kính VR đó ngon hơn hẳn PSVR.
Tương tự như mình lâu rồi cũng không dám đi nghe thử tai nghe hay loa mới, sợ ghiền rồi tốn tiền đổi tai nghe với loa. Bị mấy lần rồi

Cảm ơn anh em đã đọc.

Last edited by uyvu; 19-02-2017 at 20:12.
Reply With Quote
Old 03-01-2017, 20:52
uyvu's Avatar
uyvu uyvu is offline
Đã tốn tiền

MOD nào đi ngang sửa giúp mình cái tiêu đề chữ "Playstation"
Reply With Quote
Old 05-01-2017, 13:54
quanghuy9xpro1 quanghuy9xpro1 is offline
Đã tốn tiền

bác up video lúc race với kính đi bác. e cũng fan racing đây
Reply With Quote
Old 06-01-2017, 07:13
uyvu's Avatar
uyvu uyvu is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by quanghuy9xpro1 View Post
bác up video lúc race với kính đi bác. e cũng fan racing đây
Na ná thế này.
https://www.youtube.com/watch?v=cGfb7actZNY
Reply With Quote
Đang tải...
Old 06-01-2017, 12:18
Plants vs Zombies Plants vs Zombies is offline
K.I.A

Quote:
- Có thể cắm máy tính để nằm xem phim.
Cái này giao tiếp với PC như thế nào nhỉ? Chức năng VR như cái màn hình hả bác? tầm bao nhiêu inch vậy? giá cả bao nhiêu? Thanks
Reply With Quote
Old 06-01-2017, 14:18
uyvu's Avatar
uyvu uyvu is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by Plants vs Zombies View Post
Cái này giao tiếp với PC như thế nào nhỉ? Chức năng VR như cái màn hình hả bác? tầm bao nhiêu inch vậy? giá cả bao nhiêu? Thanks
Thì cứ rút cáp HDMI từ PS4 ra lấy cái đó cắm vào PC thôi là xong. Nhìn vào nó ra màn ảnh khá to đấy. Cảm giác như ngồi rạp.
Còn nếu cắm ko thông qua Processing Box thì mắt trái nhìn thấy nửa trái còn mắt phải nhìn thấy nửa phải của màn hình. Có thể dùng để xem phim 3D dạng side by side.
Giá thì bản chỉ có headset là $499 còn bản có headset + bộ PSmove + PScamera thì $599 thì phải.

Last edited by uyvu; 06-01-2017 at 14:30.
Reply With Quote
Old 11-01-2017, 16:40
tomcanty tomcanty is offline
Member

Có em này và 3 game : 15 triệu ( bundle camera + move )
Reply With Quote
Old 11-01-2017, 22:10
Boolds's Avatar
Boolds Boolds is online now
Senior Member

độ phân giải khi cắm vào PC tối đa được nhiêu thế chủ thớt
Reply With Quote
Old 12-01-2017, 05:33
culibad's Avatar
culibad culibad is online now
Senior Member

Quote:
Originally Posted by uyvu View Post
Thì cứ rút cáp HDMI từ PS4 ra lấy cái đó cắm vào PC thôi là xong. Nhìn vào nó ra màn ảnh khá to đấy. Cảm giác như ngồi rạp.
Còn nếu cắm ko thông qua Processing Box thì mắt trái nhìn thấy nửa trái còn mắt phải nhìn thấy nửa phải của màn hình. Có thể dùng để xem phim 3D dạng side by side.
Giá thì bản chỉ có headset là $499 còn bản có headset + bộ PSmove + PScamera thì $599 thì phải.
cho mình hỏi thêm bạn ? mình cắm vào pc. xem màn hình lớn như vậy có bị rỗ ko ? và mình có thể sử sử dụng bàn phím và chuột của pc chơi game bình thường được ko bạn
Reply With Quote
Old 12-01-2017, 09:45
uyvu's Avatar
uyvu uyvu is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by Boolds View Post
độ phân giải khi cắm vào PC tối đa được nhiêu thế chủ thớt
Chỉ có 960x1080

Quote:
Originally Posted by culibad View Post
cho mình hỏi thêm bạn ? mình cắm vào pc. xem màn hình lớn như vậy có bị rỗ ko ? và mình có thể sử sử dụng bàn phím và chuột của pc chơi game bình thường được ko bạn
Tất nhiên là không nét rồi nhưng đỡ hơn VR điện thoại. Màn hình điện thoại các điểm ảnh xếp theo hàng nên dễ bị rỗ do khi hình ảnh được phóng to ra nhưng mật độ điểm ảnh của hình ảnh thấp hơn mật độ điểm ảnh của màn hình quá nhiều thì những đường kẻ chia cắt những cái pixel đó sẽ lộ ra.

Màn hình OLED của PSVR giải quyết được vấn đề này bởi vì cách sắp xếp ma trận kim cương khiến các đường ngăn cách chạy theo đường chéo. Đường chéo này khó nhìn ra hơn so với đường ngang hay đường dọc.

Nên dù độ phân giải thấp vẫn thấy hình ảnh khá đẹp. Và cảm giác màn hình to rất khó tả.

Tuy nhiên bác nào định mua về chỉ để xài với PC vì Cinematic Mode này thì em khuyên không nên mua. Em coi phim cũng ít dùng PSVR trừ khi làm biếng muốn nằm ra ngửa mặt coi đỡ mỏi cổ.
Trừ khi các bác định dùng nó để chơi game VR trên PC vì hiện tại khá nhiều soft đc viết để hỗ trợ PS VR trên PC.
Các bác có thể tham khảo /r/PSVRHACK bên reddit

Sent from my Xperia XZ using vozForums

Last edited by uyvu; 12-01-2017 at 09:48.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules