View Single Post
Old 16-05-2014, 19:20
l0000gold's Avatar
l0000gold l0000gold is offline
Team "thèm tít"

Re: Counter Strike Global Offensive (CSGO): ĐỂ TRỞ THÀNH ĐẠI BÀNG LÚA!

PHẦN IX: THẰNG NHỎ NÀO OÁCH HƠN?

Idol được chúng ta mổ xẻ hôm nay là P250 và CZ-75-Auto

[TỒN KHO]
CZ đã bị nerf nhiều từ 2015, bài viết này chỉ dành cho các update từ trước 1/2015 về trước Anh em đọc tham khảo hehe

Đầu tiên, hai khẩu súng này đều thú vị. Giá rất rẻ chỉ 300$, nhưng hiệu năng của nó đã thay thế Desert Eagle từ hồi CSGO ra đời cho tới nay. Mặc dù DE đã được Valve sửa độ chuẩn, nhưng 800$ là số tiền hơi cao, mình thích sử dụng 500$ chênh lệch kia mua các trái dự phòng hơn.

Thực tế sử dụng thì thế nào?
P250 ra đời trước, có ưu điểm là đạn nhiều (13/52), độ chuẩn xác tốt, ở cự li gần thì chỉ 1 viên thôi là địch lên nóc tủ.
CZ-75 có từ cuối xuân, là súng chuyên phá giáp, hỏa lực mạnh, là khẩu súng phụ duy nhất có thể sấy, và thực tế người xài nó toàn sấy =)). Súng bắn càng xa thì độ chuẩn càng giảm và cái đuối nhất của Cz là ít đạn (12/12). Khi sấy cũng giảm chuẩn xác.
Vậy ta nên sử dụng súng nào trong các trận find match?

Ta xét trên vài tiêu chí sau:

1. Bạn là tanker hay camper?
* Là tanker, lắm lúc bạn phải chơi như không có phím lùi =)). Địch nhìn thấy bạn thì chậm nhất 1-2s sau hắn phải chết, hoặc bạn lên nóc tủ.

Việc gặp địch bất ngờ xảy ra thường xuyên với tanker.
- Ở cự li gần (1- 4m), Cz đảm bảo hơn vì nó có thể sấy, tốc độ phun đạn rất cao, bạn di súng 1s lẻ vào kẻ thù là chắc chắn hắn chết.

* Là camper, bạn ưu tiên nấp. Từng phát nhả đạn mạnh mẽ, chuẩn xác ở cả cự li xa luôn được ưu tiên, và P250 hữu dụng hơn trong chuyện này. Thêm vào đó đạn nhiều, spam đạn dọa địch cũng thoải mái hơn cz với chỉ 24 viên cả khẩu.

2. Bạn có bình tĩnh không?
Đang win thì tinh thần cao lên, bắn chuẩn xác hơn, bạn chơi súng gì hiệu quả cũng cao.
Nhưng khi đang thua, áp lực đè, đồng đội cãi nhau, tay bạn run… Một viên vỡ đầu địch, bao nhiêu % bạn làm được?

- Cz với khả năng sấy có thể tăng khả năng kill địch của bạn

Tóm lại, Cz mạnh về SẤY, P250 mạnh về ĐỘ CHUẨN BẮN XA.

Để lên rank nhanh, ngoài việc WIN thi bạn cần kill được nhiều mạng, có nhiều MVP. Ở rank dưới chôm chôm, đối phương thường đi lẻ tẻ. Mình thì 90% thời gian sử dụng Cz vì nó có thể kill được một tên địch rất dễ dàng. Nếu trên 2 tên thì tùy vào may mắn, nhưng về thực tế khả năng cũng cao hơn p250 khá nhiều (với riêng mình).

Chơi AWP cần bình tĩnh rất cao, nhưng khi đối phương xuất hiện ở cự li quá gần thì tay ta rất run. Cz-75 có thể sấy, điều này tăng cơ hội sống sót rất nhiều. Khi bạn là người gánh team, việc bạn sống sót rất quan trọng vì khi bạn chết, anh em mất tinh thần theo. Nếu bạn kill được 1-2-3 tên địch thì tinh thần anh em tăng nhiều lắm. Cz bắn cũng hao hao M4A1-s đều là dao 2 lưỡi, đạn ít, lạm dụng sấy nhiều dễ hỏng tay trong nhiều ngày liên tục. Kiểu... gặp ai cũng tâm lý sấy, không chơi tap tap tap style được luôn

“CZ giống bcs có gai, buốt rát bạn tình nhưng cảm giác mình không thật, còn P250 như thuốc tt, là đàn ông nhưng tùy tâm sinh lý”.

Hướng dẫn chơi CSGO CS: GO huong dan choi csgo huong dan csgo

Link chuỗi bài hướng dẫn CSGO từ A tới Z+:

<hướng dẫn Counter Strike Global Offensive (CSGO)>
huong dan csgo
cach choi csgo
len rank csgo
<hướng dẫn Counter Strike Global Offensive (CSGO)> Hướng dẫn chơi CSGO CS: GO huong dan choi csgo huong dan csgo

Link chuỗi bài hướng dẫn CSGO từ A tới Z+:

huong dan csgo
cach choi csgo
len rank csgo

Last edited by l0000gold; 03-03-2016 at 22:57. Reason: Các thuật ngữ cơ bản trong CSGO cũng như trong các game FPS.
Reply With Quote