View Single Post
Old 07-05-2013, 12:50
13thclone 13thclone is offline
K.I.A

Tại sao lại đánh giá nhau qua xe, qua điện thoại?

Mình lấy làm lạ là có rất nhiều người, từ lao động chân tay cho đến giới học sinh sinh viên trí thức.v.v. đánh giá con người qua xe họ đi, điện thoại họ xài. Trong khi những đức tính như giản dị, tốt bụng bị xem nhẹ thì thói trọng vật chất, hình thức lại đc đề cao Đại loại như "Chả cần biết người đó tốt xấu thế nào, thấy họ có xe, dt ngon thì ta phải nể, kính trọng họ trước đã"

Ví dụ như cô mình là giáo viên Văn. Cô hơi thấp, vả lại tính cũng giản dị nên thích đi xe cub mặc dù nhà có điều kiện. Rồi đến khi cô đi chiếc lead, cô nói rằng tự nhiên nhiều người thay đổi thái độ hẳn với cô, chiếc xe của cô dc trân trọng hơn, người ta cũng cười nói vui vẻ hơn.

Rồi chắc các bạn cũng biết là, trong giới hoc sinh sinh viên, tình trạng này còn thảm hơn nữa. Con gái mà thấy anh chàng xe ngon, điện thoại xịn là mắt sáng rực . Mình thấy nhiều bạn cứ tụm năm túm ba bàn tán, rồi lấy mấy cái đó ra để thể hiện ta đây đẳng cấp. May mắn là nhóm mình chơi, chẳng ai lấy cái đó ra để thể hiện, đa số toàn bàn về học tập, công việc thôi, và bọn mình rất nể những người tài giỏi (Mình học Hoa Sen)

Mình có đem chuyện này đi hỏi thầy, thầy mình bảo :"Những nước lạc hậu thường hay như vậy"

Mọi người nghĩ sao ạ?

Last edited by 13thclone; 07-05-2013 at 12:54.
Reply With Quote